Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 กุมภาพันธ์ 2011, 22:45
MathTq MathTq ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MathTq is on a distinguished road
Default แฟกทอเรียล(factorial) ม.ต้นครับ ขอวิธีคิดนะครับ คิดได้กี่วิธีครับ

โจทย์ นิยามของfactorial n!=[n-1][n-2]...... 1 ; เมื่อ n เป็นจำนวนเต็มบวก จำนวนนับ n ทั้งหมดซึ่งน้อยกว่า 99 ที่ทำให้ [n-1]! หารด้วย n ไม่ลงตัวมีกี่จำนวน

ขอวิธีคิดแบบธรรมดา กับ แบบspeedด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 กุมภาพันธ์ 2011, 23:18
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ถ้า n เป็นจำนวนประกอบจะได้ว่า n=pq เมื่อ p,q>1 และ p,q < n-1
นั่นคือ n|(n-1)!
ดังนั้น n เป็นจำนวนเฉพาะ
ที่เหลือก็นับเอา

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 13 กุมภาพันธ์ 2011, 23:43
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ

Amankris is on a distinguished road

@#2
ลืมไปตัวนึงนะครับ
Old 14 กุมภาพันธ์ 2011, 16:42
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ

กิตติ is on a distinguished road

นิยามที่โจทย์กำหนด ไม่เข้าข่ายของFactorial....เพราะ$n!=n(n-1)(n-2)....4.3.2.1$
ที่ีโจทย์กำหนดนั้นเป็นนิยามเฉพาะในโจทย์ว่า $n*=(n-1)(n-2)....4.3.2.1$....ผมขอเขียนแทนว่า$n*$ เดี๋ยวจะงงกับFactorial
$\frac{n*}{n}=\frac{(n-1)(n-2)....4.3.2.1}{n} $
อย่างที่LightLuciferบอกว่า โจทย์ข้อนี้ถามถึงจำนวนเฉพาะที่อยู่ระหว่าง 2-99
จำนวนเฉพาะระหว่าง 1ถึง99 คือ $ 2,3,5,7,11,13,17,19,23,29,31,37,41,43,47,53,59,61,67,71,73,79,83,89,97$
ที่ขาดไปคือเลข 4 เพราะ$4*=1.2.3$ หารด้วย 4 ไม่ลงตัว
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 14 กุมภาพันธ์ 2011, 19:38
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ

LightLucifer is on a distinguished road

จริงด้วย =="

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 14 กุมภาพันธ์ 2011, 22:21
MathTq MathTq ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MathTq is on a distinguished road

โทดทีครับเขียนย่อครับ โทษร้ายแรงมากนิยามผิด

เวร ได้ 24 อย่าเวอร์ ลมปราณไร้สภาพ 24 คะแนน บ้าไร ตํ่ากว่าคะแนนเฉลี่ย แบบนี้จะให้เชื่อได้ไมนี้ที่บอกมาอะ T-T

16 กุมภาพันธ์ 2011 00:21 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post+แก้เล็กน้อยโปรดใช้ปุ่มแก้ไข
Old 14 กุมภาพันธ์ 2011, 23:52
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MathTq View Post
เวร ได้ 24 อย่าเวอร์ ลมปราณไร้สภาพ 24 คะแนน บ้าไร ตํ่ากว่าคะแนนเฉลี่ย แบบนี้จะให้เชื่อได้ไมนี้ที่บอกมาอะ T-T

อ้าว ทำไมพูดยังงี้ละครับ คุณกิตติ เค้ามีน้ำใจมาช่วยแท้ๆ

คุณจะเชื่อหรือไม่ มันอยู่ที่ตัวคุณครับ
Old 15 กุมภาพันธ์ 2011, 14:36
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย's Avatar
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย is on a distinguished road

อยากให้ลองอ่านข้อมูลเกี่ยวกับข้อควรปฏิบัติในการใช้เว็บ บอร์ดก่อนนะครับ
อยากเห็นการใช้เว็บ บอร์ดที่สร้างสรรค์กว่านี้ครับ
Old 15 กุมภาพันธ์ 2011, 16:25

กิตติ is on a distinguished road

ไม่เป็นไรหรอกครับ....ผมไม่ได้สนใจ การกระทำของคนนั้นบอกอะไรได้หลายอย่าง มันฟ้องปูมหลังกำพืดคนได้มาก และยังบอกได้อีกว่าพฤติกรรมแบบนี้ ในคราวหน้าจะมีใครที่ให้ความช่วยเหลือเขาอีก เขาตัดรอนตัวเองเสียแล้ว
ขอบคุณทั้งสองท่านที่ช่วยเตือนเขา.... เตือนแล้วเขาจะฟัง จะสนใจหรือเปล่าก็เรื่องของเขา
สังคมที่น่าอยู่นั้น...อาศัยมีคนน่ารักอย่างคุณyellow,คุณกระบี่เดียวดายแสวงพ่าย,คุณlightLucifer และคุณAmankrisนี่แหละครับ
คนไม่น่ารักถึงเวลาเขาก็อยู่ไม่ได้ ก็ต้องทำตัวให้น่ารักเองจึงจะอยู่ร่วมกับคุณอื่นได้ เพียงแต่จะเมื่อไหร่
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

15 กุมภาพันธ์ 2011 22:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 15 กุมภาพันธ์ 2011, 17:50
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
ไม่เป็นไรหรอกครับ....ผมไม่ได้สนใจ การกระทำของคนนั้นบอกอะไรได้หลายอย่าง มันฟ้องปูมหลังกำพืดคนได้มาก และยังบอกได้อีกว่าพฤติกรรมแบบนี้ ในคราวหน้าจะมีใครที่ให้ความช่วยเหลือเขาอีก เขาตัดรอนตัวเองเสียแล้ว
ขอบคุณทั้งสองท่านที่ช่วยเตือนเขา.... เตือนแล้วเขาจะฟัง จะสนใจหรือเปล่าก็เรื่องของเขา
สังคมที่น่าอยู่นั้น...อาศัยมีคนน่ารักอย่างคุณyellow,คุณกระบี่เดียวดายแสวงพ่ายแพ้,คุณlightLucifer และคุณAmankrisนี่แหละครับ
คนไม่น่ารักถึงเวลาเขาก็อยู่ไม่ได้ ก็ต้องทำตัวให้น่ารักเองจึงจะอยู่ร่วมกับคุณอื่นได้ เพียงแต่จะเมื่อไหร่
เติมแพ้ให้เขาหรอครับ ต้องเรียกว่า กระบี่เดี๋ยวดายต่างหาก
Old 15 กุมภาพันธ์ 2011, 22:00
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

เสียดายไม่ได้เขามาตอบเลย อดเป็นคนน่ารักของ คุณ กิตติ พลาดโอกาสดีีๆ เลย

สังคมจะน่าอยู่ถ้ารู้จัก คำ 2 คำคือคำว่า ให้อภัย และคำว่า ขอโทษ

ที่ได้เห็นก็เห็นแล้ว คนที่ ให้ แล้ว ก็จะเหลือแต่ คน ขอ เท่านั้น
Old 15 กุมภาพันธ์ 2011, 23:34
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

น้อง(หลาน) MathTq อาจจะยังเด็กอยู่ คงต้องเรียนรู้สังคมโลกภายนอกอีกเยอะ

การดำรงชีวิตต่อไปในอนาคต ไม่ได้อยู่ที่เก่งเรียนเพียงอย่างเดียวนะครับ
Old 16 กุมภาพันธ์ 2011, 00:24

ซือแป๋หยินหยางครับ สำหรับผมซือแป๋เป็นผู้ใหญ่อีกคนที่น่ารัก เช่นเดียวกับหลายๆท่านในบอร์ดนี้ เขียนชื่อกันไม่หมดหรอก อย่างป๋าBanker.เป็นผู้ใหญ่อีกคนที่น่าเอาเป็นตัวอย่าง.
จริงๆบอร์ดนี้มีแต่คนน่ารักทั้งนั้น ผมไม่ได้ติดใจอะไรกับที่เขาโพสครับ ที่เขียนก็เพื่อเตือนเขาเท่านั้น คนเรายังมีโอกาสแก้ตัว ปรับพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมได้อยู่เสมอ. ใครทำตัวดี เขาก็ได้ความดีที่เขาทำเอง ใครทำไม่ดี เขาก็ได้ความไม่ดีของเขากลับไปเช่นกัน ผมไม่เกี่ยวอยู่แล้ว....ใครทำใครได้ จริงไหมครับซือแป๋ จริงไหมครับคุณเล็ก

สำหรับ24คะแนนนั้น.....ผมก็ไม่ได้อายอะไร เพราะมันเป็นความจริงนี่ครับ ถ้าวันนี้จะกลับไปทำข้อสอบฉบับนั้น ผมก็อาจได้คะแนนไม่ดีไปกว่านั้นหรอก เพราะบางเรื่องลืมไปหมดแล้ว

16 กุมภาพันธ์ 2011 00:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 16 กุมภาพันธ์ 2011, 22:41
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

เด็กสมัยนี้ก็แบบนี้แหละครับ
สังคมเรากำลังถอยหลัง อนาคตของชาติกำลังย่ำแย่
ได้แต่หวังว่า เด็กไทยจะคิดเป็นมากขึ้น และรับฟังการตักเตือนของผู้ใหญ่ใจดีทุกๆท่านนะครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM

16 กุมภาพันธ์ 2011 22:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ poper
Old 17 กุมภาพันธ์ 2011, 22:41
Brave_kub's Avatar
Brave_kub Brave_kub ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Brave_kub is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MathTq View Post
โทดทีครับเขียนย่อครับ โทษร้ายแรงมากนิยามผิด

ผมว่าที่เขาหมายถึงเนี่ย คงเป็นที่คุณกิตติได้คะแนน 24 คะแนนมากกว่ามั้งครับคงไม่ใช่ที่เชื่อเรื่องทำโจทย์ผิดหรือไม่ผิด

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
อยากทราบเกี่ยวกับ factorial Destiny ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 19 02 พฤษภาคม 2017 14:52
เกี่ยวกับ Factorial ExPloSivE ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 15 30 กันยายน 2011 07:59
factorial ♥♥♥♥♥♥ ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 36 26 เมษายน 2010 20:51
Factorial (เฟคเตอร์เรียล) ~VesCuLaR~ ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 5 18 พฤศจิกายน 2009 19:04
เกี่ยวกับ Factorial ExPloSivE บทความคณิตศาสตร์ทั่วไป 0 17 ตุลาคม 2008 18:34

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง