Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 เมษายน 2012, 23:29
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon18 จบ ม.6 รุ่นนี้มีใครไปเรียนต่อทางด้านคณิตศาสตร์บ้างหรือเปล่าครับ.

ผมทำเว็บไซต์ MCT มาก็หลายปีแล้ว แต่ละปีก็พยายามชักชวน (หรือหลอกล่อ )

ให้น้อง ๆ ที่รู้ตัวว่าชอบคณิตศาสตร์มาก ได้เลือกที่จะเรียนโดยตรง

คณะวิทยาศาสตร์ เอกคณิตศาสตร์ เป็นคณะที่ตอนสมัยผมเรียนมัธยมนั้นเมินและไม่คิดที่จะมองเลย

มารู้ตัวว่าชอบเลขจริง ๆ ก็ตอนเรียนวิศวะปี 3 ตอนปลายแล้ว

อยากรู้ว่าปีนี้มีน้องคนไหนที่ได้เลือกไปเรียนทางคณิตศาสตร์โดยตรงบ้างไหมครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 27 เมษายน 2012, 23:56
เคล็ดวิชา's Avatar
เคล็ดวิชา เคล็ดวิชา ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

เคล็ดวิชา is on a distinguished road

ผมเลือกไม่ถูกระหว่าง เพียว กับ แอพพาย อ่ะครับพี่ gon
Old 28 เมษายน 2012, 00:40
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

ผมคนหนึ่งนี่แหละครับ
Old 28 เมษายน 2012, 01:03
เคล็ดวิชา's Avatar
เคล็ดวิชา เคล็ดวิชา ไม่อยู่ในระบบ

เคล็ดวิชา is on a distinguished road

PP_nine อยากเรียนเพียว หรือ แอพพายครับ
Old 28 เมษายน 2012, 16:09

gon is on a distinguished road
Icon21

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เคล็ดวิชา View Post
ผมเลือกไม่ถูกระหว่าง เพียว กับ แอพพาย อ่ะครับพี่ gon
โอ้! มีผู้กล้าถึงสองรายเลยหรือครับนี่

ถ้าเลือกไม่ถูกจริง ๆ ลองให้ฟ้าลิขิตดูสักครั้งสิครับ เช่น อาจจะตั้งปัญหาขึ้นมาว่า ถ้าเราไม่สามารถคิดว่าจะนำความรู้เรื่อง....ไปใช้ประยุกต์อย่างไรแบบที่ไม่ซ้ำกับคนอื่น ภายใน 10 วัน เราก็เลือกคณิตบริสุทธิ์แทน แต่ถ้าคิดออกก็เลือกเรียนคณิตประยุกต์ ไม่ก็ใช้การโยนเหรียญสุ่มอาจจะสักสิบครั้ง ว่าถ้าขึ้นหัวมากกว่าก้อยก็เรียนอย่างหนึ่งอะไรแบบนี้ครับ

ยังมีผู้กล้าซ่อนเร้นอยู่อีกหรือเปล่าครับ.

28 เมษายน 2012 16:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 28 เมษายน 2012, 16:10
Real Matrik's Avatar
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

ผมก็คนนึงครับ (ที่จุฬาฯ ตอนนี้มีประมาณ 18 คนครับ )
Old 28 เมษายน 2012, 16:14

Wink

น้อง Real Matrik ดูเหมือนจะขึ้นปี 2 แล้วนี่ครับ

รอผู้กล้ารายใหม่ปีนี้ไปสมทบ
Old 28 เมษายน 2012, 16:17
Real Matrik's Avatar
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

ผมขึ้นปีหนึ่งครับ เพิ่งจบ ม.6
Old 28 เมษายน 2012, 16:58
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ

ครูนะ is on a distinguished road

เลือกหมอกับวิศวะ ดีกว่าครับ แต่ถ้าจะเรียนคณิตศาสตร์จริงๆ

Apply Math จะกว้างและจับต้องได้ง่ายกว่า Pure Math

และถ้าเรียนสายนี้ ต้องต่อปริญญาโท - เอก จะรุ่งมากครับ

ถือว่าเป็นสายที่ยากที่สุดในบรรดาทั้งหมดแล้วล่ะ

คิดให้ดีก่อนเลือกเรียนครับ
Old 28 เมษายน 2012, 17:06
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

เรียนแล้วเอาไปทำอาชีพอะไรได้บ้างหรอครับ
Old 28 เมษายน 2012, 21:19
Bally Bally ไม่อยู่ในระบบ

Bally is on a distinguished road

ผมจะเข้าคณะวิทยาศาสตร์เลย(ถ้าไม่ได้หมอ) ส่วนสาขา ผมสับสนระหว่างคณิตศาสตร์กับฟิสิกส์ ไม่รู้เข้าอันไหนดี 555
Old 29 เมษายน 2012, 17:56
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ

ครูนะ is on a distinguished road

อยู่ที่ใจครับ ว่าชอบอะไร

ถามใจตนเองให้ได้ก่อน

แต่โดยจริงๆ ถ้าเป็นคณะวิทยาศาสตร์

ที่จุฬา ปี 1 เขาจะให้นิสิตเรียนรวมไปก่อนครับ

เรียนหมดเลย ฟิสิกซ์ เคมี คณิตศาสตร์ ไม่รู้มีชีวะด้วยหรือเปล่า

จากนั้นพอขึ้นปี 2 หรือ 3 อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ

จะมีแยกอีกทีว่าจะไปเฉพาะด้านไหน

แต่ไม่ว่าจะเรียนอะไรก็ตาม อย่าทิ้งความรู้ทางด้านร่างกายและจิตใจด้วยครับ

ทุกวันนี้อาหารที่กิน มีแต่สารเคมีเพียบ จบสายวิทย์มายังไม่รู้เลยว่าที่กินมามีอะไร

ปนเปื้อนมาบ้างครับ
Old 29 เมษายน 2012, 22:49

Wink

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Real Matrik View Post
ผมขึ้นปีหนึ่งครับ เพิ่งจบ ม.6
อ้าวยังอยู่ ม.6 อยู่หรือครับ.

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ polsk133 View Post
เรียนแล้วเอาไปทำอาชีพอะไรได้บ้างหรอครับ
ในบ้านเราเข้าใจว่าตลาดงานทำมีไม่มาก ส่วนใหญ่ก็อย่างที่เห็นคือเป็น ครู อาจารย์ ไม่ก็ติวเตอร์ แต่เห็นมีที่โฆษณาเมื่อหลายปีก่อนว่าจบออกมาแล้วมีงานทำ รายได้ดี คือคณิตศาสตร์ประกันภัยที่มหิดล
http://www.unigang.com/Article/4914

ซึ่งผมมีความคิดไว้ว่าจะทำถ้าทำได้เมื่อผมพร้อม(หวังว่า ) คือการตั้งสมาคม/สหพันธ์/สมาพันธ์/สหภาพ/ชมรม หรือแล้วแต่จะเรียกขึ้นมาเพื่อรองรับนักคณิตศาสตร์หรือผู้ที่ชื่นชอบคณิตศาสตร์ ให้มีงานทำได้ตรงความสามารถ พูดง่าย ๆ ว่าถ้าได้รับการพิจารณาเข้าสมาคม/สหพันธ์/สมาพันธ์/ชมรม นี้ก็จะหางานให้ทำตามความสามารถโดยมีรายได้ขั้นต่ำอยู่ในเกณฑ์ดี ซึ่งสิ่งสำคัญก็คือต้องการให้ผู้ที่ชื่นชอบคณิตศาสตร์ได้สร้างสรรผลงานให้เป็นที่ประจักษ์ในประเทศไทย ตัวอย่างเช่น

-ใครที่มีความรู้ด้านประวัติศาสตร์คณิตศาสตร์ดี มีความสามารถด้านการใช้ภาษา มั่นใจว่าตัวเองมีความสามาารถด้านนี้ ก็จะส่งเสริมให้เขียนนิยายที่อิงหรือผูกเรื่องที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์โดยตรง กล่าวคือสร้างหรือรังสรรผลงานทางด้านนี้ออกมาให้เป็นเอกเทศเฉพาะทางอีกแนวหนึ่งในตลาดบ้านเราให้ได้ โดยจะมีการจัดพิมพ์ให้ฟรี (ถ้าผลงานผ่านการพิจารณา) และรายได้ที่ให้ ก็ไม่ให้แบบเอาเปรียบนักเขียน แต่ให้แบบที่ว่านอกเหนือไปจากค่าพิมพ์ ค่าขนส่ง ค่าใช้จ่ายดำนเนินการต่าง ๆ รวมไปถึงต้นทุน ซึ่งเมื่อหักแล้ว ก็จะให้นักเขียนทั้งหมด ทั้งนี้เพื่อให้นักเขียนอยู่ได้อย่างสบาย และเอาเวลาที่เหลือไปสร้างผลงานที่มีคุณภาพขึ้นมาดีกว่าที่จะต้องมาพะวงกับเรื่องค่าครองชีพหยุมหยิมพวกนี้

- ใครที่มีความรู้ด้านคณิตศาสตร์และสนใจเรื่องเกม ก็จะสนับสนุนหรือลงทุน เพื่อสร้างผลงานเกมที่เป็นคณิตศาสตร์แบบสุดยอดออกมา แบบที่ไม่เคยใครคิดทำมาก่อน แต่ของเราต้องทำให้สนุกและได้ความรู้สุดยอดกลับไปด้วย

-ใครที่มีความสามารถแก้ปัญหาเก่ง ๆ และสามารถเขียนให้เรื่องยากเป็นเรื่องง่ายได้ ก็ให้สร้างผลงานเขียนหนังสือที่ดีเยี่ยมออกมาเรื่อย ๆ สำหรับเรื่องตลาด หรือการขายไม่ต้องเป็นห่วง ที่ต้องสนใจก็มีอยู่เพียงคิดค้นหาวิธีหรือยกตัวอย่างที่ทำให้หนังสือที่ผลิตออกมานั้น เยี่ยมที่สุดเท่านั้นพอ เรื่องเงินให้เต็มความสามารถและยอดขาย ไม่เอาเปรียบนักเขียน

- ใครที่ชื่นชอบกับการใช้เสียงหรืองานสอน ก็ให้งานจัดทำวิดีโอการสอนที่สุดยอดเฉพาะเรื่อง เฉพาะทางไป รายได้หักค่าใช้จ่ายที่จำเป็นในการดำเนินงานต่อ ก็ให้ผู้จัดทำทั้งหมดเช่นกัน

เป็นต้นนะครับ ถ้าทำจริงขึ้นมา มีเรื่องให้ระดมความคิดอีกเยอะ

29 เมษายน 2012 22:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 30 เมษายน 2012, 01:10
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ

PP_nine is on a distinguished road

#4 ผมชอบบริสุทธิ์มากกว่าครับ รู้สึกเวลาที่ผมอยู่กับมันแล้วสนุกได้มากกว่าพวกประยุกต์

เห็นได้ชัดจากตอนจบ ม.6 ครับ หลักสูตรของผมมันต้องทำโครงงานส่งสองชิ้น

ซึ่งชิ้นแรกที่ทำส่งก็ทำประยุกต์เกี่ยวกับ cassini oval & orbital (ของ electron)

กับอีกชิ้นที่เพิ่งเสร็จและส่งเมื่อปลายมีนานี้ผมทำทฤษฎีเล็กๆเกี่ยวกับมอดุลาร์

พอผมเปรียบเทียบสองงานนี้แล้วชิ้นที่สองมันดูโดดเด่นกว่ามากๆ

ดูผิวเผินเหมือนไม่มีอะไร แต่ทำให้ผมได้ใช้ทฤษฎีต่างๆมาผสมแล้วได้ทฤษฎีใหม่ๆอีกมากมาย

เลยคิดว่าคณิตศาสตร์บริสุทธิ์นี่แหละที่ผมชอบ

(อ้อ แล้วผมก็ตั้งใจว่าจะเรียนให้จบเอกไปเลยครับ)

ตอนนี้คณิตศาสตร์ประกันภัยมหิดลกำลังมาแรงทีเดียว (เป็นอินเตอร์ด้วยนะ)

มีเพื่อนผมคนนึงเปลี่ยนใจมาเอาอันนี้แบบกลับหน้ามือเป็นหลังมือเลย จากที่ตั้งใจว่าจะเข้าคณะหนึ่ง

ส่วนที่พี่กอนพูดถึง ผมเองก็คงอยู่ในสองกลุ่มนี้ล่ะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
-ใครที่มีความสามารถแก้ปัญหาเก่ง ๆ และสามารถเขียนให้เรื่องยากเป็นเรื่องง่ายได้ ก็ให้สร้างผลงานเขียนหนังสือที่ดีเยี่ยมออกมาเรื่อย ๆ สำหรับเรื่องตลาด หรือการขายไม่ต้องเป็นห่วง ที่ต้องสนใจก็มีอยู่เพียงคิดค้นหาวิธีหรือยกตัวอย่างที่ทำให้หนังสือที่ผลิตออกมานั้น เยี่ยมที่สุดเท่านั้นพอ เรื่องเงินให้เต็มความสามารถและยอดขาย ไม่เอาเปรียบนักเขียน

- ใครที่ชื่นชอบกับการใช้เสียงหรืองานสอน ก็ให้งานจัดทำวิดีโอการสอนที่สุดยอดเฉพาะเรื่อง เฉพาะทางไป รายได้หักค่าใช้จ่ายที่จำเป็นในการดำเนินงานต่อ ก็ให้ผู้จัดทำทั้งหมดเช่นกัน
และผมว่าเป็นความคิดที่ดีมากครับ อยากสนับสนุนให้คนไทยมีความแข็งแกร่งทางคณิตศาสตร์บ้าง

ถ้าพี่กอนทำจริงผมเองก็อยากมีส่วนร่วมแน่นอนครับ

30 เมษายน 2012 01:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ PP_nine
Old 30 เมษายน 2012, 14:49
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

เป็นโครงการที่น่าสนใจมากเลยครับ แต่ไม่ได้เรียนทางนี้โดยตรง คงได้แต่เป็นกำลังใจ และติดตามผลงาน(ถ้าเกิดขึ้นจริง)
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง