Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 เมษายน 2013, 16:48
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road
Default ใต้ทะเลสองหมื่นโยชน์ (โคลงสี่สุภาพ)

ใต้ทะเลสองหมื่นโยชน์
Twenty Thousand Leagues under the Seas (ชื่อหนังสือ แต่งโดย Jules Verne)

...."ใต้ทะเล" ลึกล้ำ..................เท่าใด...แน่เฮย
"สองหมื่นโยชน์" อย่างไร............จึ่งอ้าง
ทะลุโลกเลยไป........................ฤ เปล่า
ฝันท่าน Jules Verne สร้าง.........ผิดเพี้ยนฤๅไฉน

NB โจทย์นี้จริง ๆ ไม่ใช่โจทย์คณิตศาสตร์ แต่ต้องการให้เพื่อน ๆ
ตระหนักถึงความรอบคอบในการให้ข้อสรุปใด ๆ ต้องกระทำอย่างเข้าใจ

27 เมษายน 2013 16:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ share
เหตุผล: อธิบายเพิ่มเติม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 14 พฤษภาคม 2013, 16:12
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road

ผมอ่านจบก็หัวเราะบ้างครับ
ขอบคุณคุณ share สำหรับโคลงสี่สุภาพนี้มากขอรับ
--ขอคารวะ--

ขอสอบถามคุณ share หรือผู้รู้ท่านอื่น ๆ หน่อยครับ
โคลงสี่สุภาพคุณ share ได้มาจากไหนหรอครับ
ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ ครับ
Old 15 พฤษภาคม 2013, 08:38

share is on a distinguished road

13/06/2006 4:48 pm
........หนึ่งโยชน์คือสี่ร้อย................เส้นนา
ทอนย่อยยี่สิบวา...........................หนึ่งเส้น
วาหนึ่งคิดมาตรา...........................เมตริก
เทียบเท่าสองเมตร - เน้น.................สูตรนี้พึงจำ
.......เขาสูงล้ำเสียดฟ้า...................ใหญ่โต
ทะเลลึกยิ่งอักโข...........................กว่านั้น
แต่เพียงสิบกิโล(เมตร)....................ลึกสุด
ควรคิดหลีกกลกั้น..........................กรอบนี้ผิดหนอ

โคลงกลอนที่ผมนำเสนอ ผมแต่งเองครับ ผมเพียงอยากเสนอว่า
หากเรามานะพยายาม เราสามารถนำ ศาสตร์ศิลป์ มาควบรวมกันได้
แต่ก็ต้องเลือกใช้ให้เหมาะสมครับ

ขอขอบคุณที่สนใจครับ
ถ้าจะกรุณาตอบ (เป็นความเรียงธรรมดาก็ได้ครับ) จะยินดียิ่งครับ
Old 15 พฤษภาคม 2013, 08:53

หนึ่งโยชน์ = 400*20*2 = 16000 เมตร หรือ 16 กิโลเมตร

The deepest known spot on the planet is called the Challenger Deep, found at the bottom of the Mariana Trench east of the Philippine Islands in the Pacific Ocean. Sounding of the depths in the Mariana Trench measure 11,033 meters (36,198 feet). (Source: NOAA)
Old 15 พฤษภาคม 2013, 13:44
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post
13/06/2006 4:48 pm
........หนึ่งโยชน์คือสี่ร้อย................เส้นนา
ทอนย่อยยี่สิบวา...........................หนึ่งเส้น
วาหนึ่งคิดมาตรา...........................เมตริก
เทียบเท่าสองเมตร - เน้น.................สูตรนี้พึงจำ
.......เขาสูงล้ำเสียดฟ้า...................ใหญ่โต
ทะเลลึกยิ่งอักโข...........................กว่านั้น
แต่เพียงสิบกิโล(เมตร)....................ลึกสุด
ควรคิดหลีกกลกั้น..........................กรอบนี้ผิดหนอ

โคลงกลอนที่ผมนำเสนอ ผมแต่งเองครับ ผมเพียงอยากเสนอว่า
หากเรามานะพยายาม เราสามารถนำ ศาสตร์ศิลป์ มาควบรวมกันได้
แต่ก็ต้องเลือกใช้ให้เหมาะสมครับ

ขอขอบคุณที่สนใจครับ
ถ้าจะกรุณาตอบ (เป็นความเรียงธรรมดาก็ได้ครับ) จะยินดียิ่งครับ
เก่งจังเลยขอรับ แต่งเองด้วย ผมก็แต่งพอได้ครับ แต่ไม่ออกมาไพเราะเช่นนี้
--ขอคารวะ--
Old 15 พฤษภาคม 2013, 15:00

ทำไปทำมา ยังไม่มีใครตอบคำถามเลยนะครับ

ใต้ทะเลสองหมื่นโยชน์
Twenty Thousand Leagues under the Seas (ชื่อหนังสือ แต่งโดย Jules Verne)

เมื่อเห็นสอดคล้องกันว่า มันทะลุโลกแน่
อย่างนั้น Jules Verne คิดอะไรอยู่ จึงตั้งชื่อหนังสือเช่นนั้น
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply