Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 ตุลาคม 2007, 22:54
~PaLmY~ ~PaLmY~ ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

~PaLmY~ is on a distinguished road
Default ช่วยเรื่อง LATEX หน่อยครับ

คือผมเป็นมือใหม่จริงๆน่ะครับ ผมพยายามจะศึกษาจากเวปแล้วครับ
แต่มันก็ไม่รู้เรื่องอยู่ดีอะครับ เลยอยากจาขอร้องให้พี่ๆในบอร์ดช่วยอธิบายคร่าวๆหน่อยได้ไหมอะครับ

คือจริงๆ เรื่องของเรื่องก็คือ ผมต้องทำทอปปิกนะครับ แล้วตัวรายงานนั้นอาจารย์เค้าอยากจะให้ตัวสมการแสดงออกมาเป็น latex เพื่อความสวยงาม
แต่ผมไม่อยากจะทำเอกสารทั้งหมดในlatexนะครับ
เลยอยากจะทราบว่า เราสามารถที่จะสร้างสมการในlatex แล้วนำไปimportลง ms word ได้ไหมอะครับ

แล้วก็อยากทราบเกี่ยวกับ การจะทำเอกสารจากlatexต้องทำยังไงนะครับ เช่น ต้องcomplieยังไง ต้องสร้างด้วยวิธีการใด

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 ตุลาคม 2007, 16:30
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~PaLmY~ View Post
คือผมเป็นมือใหม่จริงๆน่ะครับ ผมพยายามจะศึกษาจากเวปแล้วครับ
แต่มันก็ไม่รู้เรื่องอยู่ดีอะครับ เลยอยากจาขอร้องให้พี่ๆในบอร์ดช่วยอธิบายคร่าวๆหน่อยได้ไหมอะครับ

คือจริงๆ เรื่องของเรื่องก็คือ ผมต้องทำทอปปิกนะครับ แล้วตัวรายงานนั้นอาจารย์เค้าอยากจะให้ตัวสมการแสดงออกมาเป็น latex เพื่อความสวยงาม
แต่ผมไม่อยากจะทำเอกสารทั้งหมดในlatexนะครับ
เลยอยากจะทราบว่า เราสามารถที่จะสร้างสมการในlatex แล้วนำไปimportลง ms word ได้ไหมอะครับ

แล้วก็อยากทราบเกี่ยวกับ การจะทำเอกสารจากlatexต้องทำยังไงนะครับ เช่น ต้องcomplieยังไง ต้องสร้างด้วยวิธีการใด

import ลง ms word ผมไม่เคยทำเหมือนกันครับ
รู้แต่ว่าต้องลงโปรแกรม latex หลายขั้นตอนทีเดียวครับ เพราะปกติเขียนเป็นภาษาไทยไม่ได้ต้องลง thailatex อีก
ผมใช้ winshell เป็นตัว editor ครับ ตอนเขียน code ยังไม่หนักเท่าตอนลงโปรแกรมครับ
แล้วตอนนี้มีแผ่น LATEX รึยังครับ ?
ส่วนวีธีลงถ้าต้องการได้จริงๆ เดี๋ยวผมจะค้นมาให้นะครับเพราะตอนที่อบรมไม่รู้ว่าเอกสารเก็บไว้ที่ไหนแล้ว
Old 17 พฤษภาคม 2010, 11:14
yttur yttur ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

yttur is on a distinguished road

ขอถามหน่อยค่ะ
การตั้งค่าขอบบนของหน้ากระดาษในโปรแกรม Latex
ให้แต่ละหน้ามีขอบบนต่างกันทำยังไงค่ะ
ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
รู้จักคำสั่ง LaTeX เบื้องต้น TOP ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 7 13 สิงหาคม 2009 12:35
เรื่อง latex RedfoX ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 8 16 มิถุนายน 2008 20:54
ขอความช่วยเหลือ LaTeX mercedesbenz ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 3 28 พฤษภาคม 2008 11:13
Latex ไม่โหลด au ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 3 16 ตุลาคม 2007 14:10
ช่วยหน่อยครับ เครื่องผมแสดงผม latex ไม่ได้หน่ะครับ Noel ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 14 06 กรกฎาคม 2007 11:22