Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 เมษายน 2008, 22:58
LOSO's Avatar
LOSO LOSO ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

LOSO is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ DoUbLe_jOoN View Post
เราแก้มาหลายชั่วโมงแล้ว ไม่ลงตัวซักที...

ถ้า $3\times x+ \frac{1}{2\times x} =4$

แล้วข้อใดคือ $27\times x^3 + \frac{1}{8\times x^3}$

ช่วยหน่อยนะ..ขอร้องแหละ- -*
เอาแบบง่ายๆเลยนะครับ
ก่อนอื่นต้องรู้ก่อนว่า
$(a+b)^3 = a^3 +3a^2b+3ab^2 + b^3$

( ถ้าไม่รู้ ให้ลองพิสูจน์โดยตั้ง (a+b) คูณกันสามครั้งดู )

ดังนั้น
$a^3+b^3 = (a+b)^3 -3a^2 b-3ab^2 = (a+b)^3 -3ab(a+b)$

โจทย์ กําหนด a+b มาให้แล้ว คือ=4
สังเกตเทอม 3ab ดีๆนะครับ ว่าตัวแปร X ในโจทย์มันจะตัดกันแล้วเหลือแค่ตัวเลข
= 64-(3x3/2x4) = 64-18 = 46

ยังไม่ได้ศึกษา Latex เลยครับ ถ้าออกมาเละๆรบกวนพี่ๆช่วยแก้ไขให้ผมด้วยครับ เดี๋ยว DoUbLe_jOoNจะงงครับ

Edited by Mod: แก้ให้แล้ว คราวหน้าลองพยายามพิมพ์เป็น LaTeX ดูนะครับ ง่ายกว่าคณิตศาสตร์ที่พิมพ์เยอะ

Pass through 1st IPST 2011 , Prepare for 2nd IPST 2011-2012

12 เมษายน 2008 23:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 6 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LOSO
เหตุผล: TeX code fixed
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 เมษายน 2008, 19:53
Furry Furry ไม่อยู่ในระบบ

Furry is on a distinguished road

น้องDoUbLe_jOoNอยู่จังหวัดไหนครับ..ช่วยบอกด้วย..ผมว่าการเรียนผ่านnet.ยังไม่เหมาะกับน้อง..บอกจังหวัดให้รู้หากมีพวกเราอยู่ในจังหวั ดนั้นจะได้หาโอกาสสอนให้ในรูปแบบที่เหมาะสมครับ
Old 13 เมษายน 2008, 21:00
DoUbLe_jOoN's Avatar
DoUbLe_jOoN DoUbLe_jOoN ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

DoUbLe_jOoN is on a distinguished road

เรารู้แจ้งแดงแจ๋แล้วค่า ขอบคุณทุกคนที่สอนให้เรานะคะ
ขอบคุณม๊ากมากค่า (>/\<)

ตอบพี่Furryนะคะ อยู่เชียงรายค่ะ
เรื่องเรียนผ่านเน็ต เราไม่ได้เรียนผ่านเน็ตอย่างเดียว ทั้งวัน ทั้งคืน ทั้งปีนะคะ
เราเรียนผ่านหนังสือ เรียนผ่านข้อสอบ เรียนผ่านการสอบในหลายๆที่ เยอะแยะเลยค่ะ
จะว่าเรียนผ่านเน็ตเราไม่เหมาะก็คงใช่นะคะ - -"(กำลังรู้ตอนที่พี่บอก...)
อยู่เชียงรายนะคะ เชียงราย เชียงราย
Old 13 เมษายน 2008, 21:27

LOSO is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ DoUbLe_jOoN View Post
เรารู้แจ้งแดงแจ๋แล้วค่า ขอบคุณทุกคนที่สอนให้เรานะคะ
ขอบคุณม๊ากมากค่า (>/\<)

ตอบพี่Furryนะคะ อยู่เชียงรายค่ะ
เรื่องเรียนผ่านเน็ต เราไม่ได้เรียนผ่านเน็ตอย่างเดียว ทั้งวัน ทั้งคืน ทั้งปีนะคะ
เราเรียนผ่านหนังสือ เรียนผ่านข้อสอบ เรียนผ่านการสอบในหลายๆที่ เยอะแยะเลยค่ะ
จะว่าเรียนผ่านเน็ตเราไม่เหมาะก็คงใช่นะคะ - -"(กำลังรู้ตอนที่พี่บอก...)
อยู่เชียงรายนะคะ เชียงราย เชียงราย
การเรียนรู้เกิดขึ้นได้ทุกที่ จากทุกๆแหล่ง
ไม่ว่าจะในห้องเรียน ในห้องสมุด ในบ้าน ในเว็บ จะผ่านหนังสือ ผ่านการสอบ ผ่านสื่อต่างๆ
เพียงแต่ Furry อาจจะเป็นห่วงว่าหลายคนอธิบายแล้ว ไม่รู้getหรือป่าว

Pass through 1st IPST 2011 , Prepare for 2nd IPST 2011-2012

13 เมษายน 2008 22:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LOSO
Old 14 เมษายน 2008, 20:58
Furry Furry ไม่อยู่ในระบบ

Furry is on a distinguished road

รบกวนสมาชิกที่อยู่เชียงรายแนะนำน้องDoUbLe_jOoNอีกแรงนะครับ..ขอบคุณครับ
Old 14 เมษายน 2008, 21:55
DoUbLe_jOoN DoUbLe_jOoN ไม่อยู่ในระบบ

DoUbLe_jOoN is on a distinguished road

โอ้วววว ขอบคุณพี่Furryมากๆๆๆๆเลยนะคะ ที่สงสารเราT_______T
ขอบคุณมากๆๆๆๆค่า

อืมLOSOเราอยู่รร.อนุบาลเวียงป่าเป้านะ - -"
/me อยู่รร.บ้านนอกไม่มีใครรู้จัก- -lll
เธออยู่รร.ไรอ่ะ

ซุบซิบ1 : ต้องอยู่รร.ในเมืองแน่ๆเลยอ่ะ
ซุบซิบ2 : คงจะเป็นรร.เด็กเทพอานะ*0*

พอละ ขอบคุณมากๆค่า
Old 14 เมษายน 2008, 22:07

อ้างอิง:
โอ้วววว ขอบคุณพี่Furryมากๆๆๆๆเลยนะคะ ที่สงสารเราT_______T
ขอบคุณมากๆๆๆๆค่า

อืมLOSOเราอยู่รร.อนุบาลเวียงป่าเป้านะ - -"
/me อยู่รร.บ้านนอกไม่มีใครรู้จัก- -lll
เธออยู่รร.ไรอ่ะ

ซุบซิบ1 : ต้องอยู่รร.ในเมืองแน่ๆเลยอ่ะ
ซุบซิบ2 : คงจะเป็นรร.เด็กเทพอานะ*0*

พอละ ขอบคุณมากๆค่า
อยู่ต่างจังหวัดครับ ไม่ได้เรียนอยู่อําเภอเมือง/ตัวจังหวัดด้วย
ไม่ได้เป็นเด็กเทพหรอก เด็กบ้านนอกธรรมดานี่แหละ

ไม่เคยไปกวดวิชาหรือไปติวที่ไหน รร.ก็ไม่เคยติวให้
อ่านเอง ฝึกเองเอา ฟิตเต็มที่ สู้เต็มที่ครับ 25 เมย.นี้

15 เมษายน 2008 07:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LOSO
Old 14 เมษายน 2008, 22:32

อย่าลืม

สอบวันที่ 25 เม.ย. 51
เวลา 09.30 - 12.00 น.
ณ ร.ร.เชียงรายวิทยาคม
รายงานตัว 8.00 - 9.00 น.

14 เมษายน 2008 22:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LOSO
Old 15 เมษายน 2008, 21:35

LOSOอยู่รร.ไรอ่ะ งงนะเนี่ย- -"

ที่เธอบอกอย่าลืมนี่คือบอกเราหรือบอกตัวเอง งง-0-

เธอก็เหมือนเรา รร.ไม่เคยติวให้เลย เรายื่นโจทย์ให้ครูอ่ะ ครูบอกว่า"มันยาก"แล้วก็เดินจากไป...(ช่วยได้จริง- -")

ตอนนี้เราฝากโจทย์ข้อที่สงสัยไปให้พี่อยู่ หวังว่าจะได้วิธีทำนะเนี่ย

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง