Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > พีชคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 14 พฤศจิกายน 2006, 04:36
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
18. Show that every group of order 2006 has a normal Sylow p-subgroup for some prime $p$ dividing 2006.

19. Let $G$ be a group of order $2006$ and let $H$ be a subgroup of $G$ of index 2. Suppose that $K$ is a subgroup of $G$ of odd order. Show that $K$ is a subgroup of $H$.

ป.ล. ข้อ 19 ไม่ต้องใช้ Sylow Theorem ครับ
Old 14 พฤศจิกายน 2006, 05:30
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road
เปลี่ยนเป็นโจทย์ธรรมดาบ้างดีกว่าครับ

20. กำหนดให้ $a > b$ เป็นจำนวนจริงบวก จงหาจำนวนจริงบวก $x,y$ ที่สอดคล้องระบบสมการ

$ x^4 + a^2 = y^4 + 2ax^2 $
$xy(2xy+b) = b^2$
Old 14 พฤศจิกายน 2006, 21:51
Timestopper_STG's Avatar
Timestopper_STG Timestopper_STG ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Timestopper_STG is on a distinguished road
Send a message via MSN to Timestopper_STG
Icon22

transcendencyคือยังไงหรอครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 15 พฤศจิกายน 2006, 02:13

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ Timestopper_STG:
transcendencyคือยังไงหรอครับ
จำนวนอดิศัย (Transcendental Number) คือ จำนวนที่ไม่เป็นรากของพหุนามที่มีสัมประสิทธิ์เป็นจำนวนตรรกยะ ตรงข้ามกับจำนวนอดิศัย ก็คือ จำนวนเชิงพีชคณิต (Algebraic Number) ครับ

Facts :
1. จำนวนตรรกยะ เป็น จำนวนเชิงพีชคณิต ดังนั้น จำนวนอดิศัยเป็นจำนวนอตรรกยะเสมอ
2. มีจำนวนอตรรกยะที่เป็นจำนวนเชิงพีชคณิต เช่น $\sqrt{2},\sqrt{3},\sqrt[3]{2},...$, etc.
3. $e,\pi$ เป็นจำนวนอดิศัย
Old 15 พฤศจิกายน 2006, 23:42
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nooonuii:
19. Let $G$ be a group of order $2006$ and let $H$ be a subgroup of $G$ of index 2. Suppose that $K$ is a subgroup of $G$ of odd order. Show that $K$ is a subgroup of $H$.

ป.ล. ข้อ 19 ไม่ต้องใช้ Sylow Theorem ครับ
ผมว่าโจทย์ข้อนี้น่าสนใจมากครับ (ถ้าผมไม่เข้าใจประเด็นผิดไปอีกนะ)

From $[G:H]=2$, we know that $|H|=1003$ and $H\triangleleft G$.

Since $|G|$ is even, there exists $b\in G$ such that $|b|=2$.

But $b\notin H$ because $|H|$ is odd.

Therefore, $G=H\cup Hb$ and $H\cap Hb=\emptyset$.

Let $a\in Hb$. So $a=hb$ for some $h\in H$.

Since $a^2= h(b^{-1}hb) \in H$, we have $a^{2n+1}= \left( (a^2)^n h \right) b \notin H$ for all $n\in \mathbb Z$.

In particular, $|a|$ is even because $e\in H$.

Since every element of $Hb$ has an even order but every element of $K$ has an odd order, we have $Hb\cap K= \emptyset $.

So $K\subseteq H$, and hence $K\le H$.

ถ้าเจอที่ผิดทั้งภาษาอังกฤษ และคณิตศาสตร์ช่วยบอกด้วยนะครับ

15 พฤศจิกายน 2006 23:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 16 พฤศจิกายน 2006, 06:38

วิธีพิสูจน์ข้อ 19 ของคุณ Warut ใช้แค่แนวคิดพื้นฐานจริงๆครับ ของผมใช้วิธีนับขนาดของ subgroup มาช่วยครับ

My Solution :

Since $[G : H] = 2$, $H$ is normal in $G$.
Thus $HK$ is a subgroup of $G$.
Hence, by Lagrange's Theorem, $\displaystyle{ |HK| = \frac{|H||K|}{|H\cap K|} }$ divides $|G|$, so $|K|$ divides $\displaystyle{\frac{|G|}{|H|}\cdot |H\cap K| = 2|H\cap K|}$.
Since $|K|$ is odd, we conclude that $|K|$ divides $|H\cap K|$.
Thus $|K|=|H\cap K|$.
Since $H\cap K \leq H$, we must have $K = H\cap K$
Therefore, $K\leq H$.
Old 16 พฤศจิกายน 2006, 20:24

warut is on a distinguished road
Smile

อ๋อ... ทำอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ ผมลืมสูตร $|HK|$ นั่นไปสนิทเลย ทำโจทย์คุณ nooonuii ดีที่สุดก็ตรงที่มีเฉลยให้ดูด้วยนี่แหละ
อ้างอิง:
Since $H\cap K \leq H$, we must have $K = H\cap K$
นี่อาจเป็นคำถามโง่ๆ แต่ผมไม่เข้าใจครับว่ามันมาได้ไง

ผมสามารถไปถึงข้อสรุปเดียวกันได้ แต่คิดว่าเป็นคนละมุมมองกัน ผมคิดอย่างนี้ครับ

$H\cap K \subseteq K$ and $|H\cap K| = |K|$ and $K$ finite $ \quad \Rightarrow \quad H\cap K = K$
Old 17 พฤศจิกายน 2006, 10:00

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
อ๋อ... ทำอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ ผมลืมสูตร $|HK|$ นั่นไปสนิทเลย ทำโจทย์คุณ nooonuii ดีที่สุดก็ตรงที่มีเฉลยให้ดูด้วยนี่แหละ นี่อาจเป็นคำถามโง่ๆ แต่ผมไม่เข้าใจครับว่ามันมาได้ไง

ผมสามารถไปถึงข้อสรุปเดียวกันได้ แต่คิดว่าเป็นคนละมุมมองกัน ผมคิดอย่างนี้ครับ

$H\cap K \subseteq K$ and $|H\cap K| = |K|$ and $K$ finite $ \quad \Rightarrow \quad H\cap K = K$
ผมหมายถึงที่คุณ Warut อธิบายมานี่แหละครับ จริงๆควรเขียนว่า $H\cap K \subseteq K$ น่าจะเข้าใจได้ง่ายกว่าครับ เครื่องหมายการเป็น subgroup มันรวมการเป็นสับเซตไปแล้วผมก็เลยลัดไปทางนั้น
Old 17 พฤศจิกายน 2006, 17:22

Smile

อ๋อ... ขอบคุณอีกครั้งครับ
Old 22 ธันวาคม 2006, 23:18

ไม่รู้ว่าคุณ Warut ยังคิดข้อ 18 อยู่รึปล่าวครับ วันนี้มาแปะ Hint ให้ครับ

Old 23 ธันวาคม 2006, 04:06

Icon16

ขอบคุณสำหรับ hint ครับ พอดีตอนนี้ยังไม่ได้กลับมาคิดข้อนี้และข้อ 20. เลย ผมก็ค่อยๆเก็บไปทีละกระทู้ ยังไม่ถึงคิว Algebra Marathon ซักทีครับ ผมประเมินว่าข้อ 18. ง่ายกว่าข้อ 19. มาก เลยยังไม่ได้ลงมือทำ แต่ก็อย่างที่บอกเสมอๆคือ ถ้ายังไม่ได้เขียนออกมาจริงๆ ก็ยังแน่ใจไม่ได้ว่าโจทย์นั้นยากง่ายแค่ไหน จะทำได้จริงรึเปล่า

ถ้ามีคนมาเล่นกันเยอะกว่านี้ก็จะดีครับ จะเห็นว่าพวกโจทย์อสมการจะเงียบสนิทแทบทุกครั้ง (จริงมั้ยครับคุณ Char Aznable) เพราะเป็นเรื่องที่ผมทำไม่ได้แน่ๆ แล้วก็ไม่มีคนอื่นมาเล่นเลยล่ะ
Old 23 ธันวาคม 2006, 08:32

โจทย์อสมการผมชอบนะครับ แต่ที่เงียบไปไม่ตอบเพราะว่าคิดแล้วแต่ไม่ออกครับ
Old 25 ธันวาคม 2006, 12:00

Smile

อ้างอิง:
20. กำหนดให้ $a > b$ เป็นจำนวนจริงบวก จงหาจำนวนจริงบวก $x,y$ ที่สอดคล้องระบบสมการ

$ x^4 + a^2 = y^4 + 2ax^2 $
$xy(2xy+b) = b^2$
ผมขอทำข้อนี้ก่อนนะครับ รู้สึกมันแปลกๆ ไม่มีใครทำทั้งๆที่มันสามารถทำตรงๆได้

จากสมการที่ 2 เราจะได้ว่า $xy=-b,b/2$ แต่เราต้องการ $x,y>0$ ดังนั้น $xy=b/2$

จากสมการที่ 1 เราจะได้ว่า $y^4=(x^2-a)^2$ นั่นคือ $x^2\pm y^2=a$

กรณีที่ 1: $x^2+y^2=a$ และ $xy=b/2$

เราได้ $$x= \sqrt{\frac{a\pm\sqrt{a^2-b^2}}{2}} = \frac{\sqrt{a+b}\pm\sqrt{a-b}}{2} $$ $$y= \sqrt{\frac{a\mp\sqrt{a^2-b^2}}{2}} = \frac{\sqrt{a+b}\mp\sqrt{a-b}}{2} $$
กรณีที่ 2: $x^2-y^2=a$ และ $xy=b/2$

เราได้ $$x=\sqrt{\frac{a+\sqrt{a^2+b^2}}{2}}$$ $$y=\sqrt{\frac{-a+\sqrt{a^2+b^2}}{2}}$$ สรุปว่ามี 3 คำตอบครับ

26 ธันวาคม 2006 15:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 25 ธันวาคม 2006, 14:58

อ้างอิง:
18. Show that every group of order 2006 has a normal Sylow p-subgroup for some prime $p$ dividing 2006.
ให้สังเกตว่า $2006=2\cdot17\cdot59$ โดย Third Sylow Theorem จำนวนของ Sylow 59-subgroup จะต้องหาร 2006 ลงตัว และจะต้องอยู่ในรูป $59k+1$, $k\ge0$ ดังนั้น group ที่มีขนาด 2006 จะมี Sylow 59-subgroup ได้เพียงอันเดียว ดังนั้นมันจึงต้องเป็น normal subgroup ด้วย

พิจารณา Sylow 17-subgroup แทน 59 ก็ได้ครับ

ผมรู้สึกว่าข้อนี้มันง่ายผิดปกติ ไม่รู้ว่ามีเงื่อนงำอะไรซ่อนอยู่รึเปล่า แล้วนี่ผมก็ยังไม่รู้ว่าที่ทำไปตรงกับแนวของ hint ที่คุณ nooonuii ให้มา (Count number of elements in $G$.) หรือเปล่า แต่โจทย์ข้อนี้ทำให้ผมได้ข้อสังเกตมาอย่างนึงคือ

ถ้า $p^n\||G|$ และ $p^n(p+1)>|G|$ แล้ว $G$ จะมี normal Sylow $p$-subgroup

ข้อ 18. นี่เป็นโจทย์ข้อสอบ qualify เหรอครับ ทำเหมือนโจทย์โอลิมปิกเลย มีการใช้ปี ค.ศ. ปัจจุบันด้วย อย่างนี้ก่อนเข้าสอบ ก็ต้องเตรียมแยกตัวประกอบไปน่ะสิครับ
Old 25 ธันวาคม 2006, 23:12

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
ให้สังเกตว่า $2006=2\cdot17\cdot59$ โดย Third Sylow Theorem จำนวนของ Sylow 59-subgroup จะต้องหาร 2006 ลงตัว และจะต้องอยู่ในรูป $59k+1$, $k\ge0$ ดังนั้น group ที่มีขนาด 2006 จะมี Sylow 59-subgroup ได้เพียงอันเดียว ดังนั้นมันจึงต้องเป็น normal subgroup ด้วย

พิจารณา Sylow 17-subgroup แทน 59 ก็ได้ครับ

ผมรู้สึกว่าข้อนี้มันง่ายผิดปกติ ไม่รู้ว่ามีเงื่อนงำอะไรซ่อนอยู่รึเปล่า แล้วนี่ผมก็ยังไม่รู้ว่าที่ทำไปตรงกับแนวของ hint ที่คุณ nooonuii ให้มา (Count number of elements in $G$.) หรือเปล่า แต่โจทย์ข้อนี้ทำให้ผมได้ข้อสังเกตมาอย่างนึงคือ

ถ้า $p^n\||G|$ และ $p^n(p+1)>|G|$ แล้ว $G$ จะมี normal Sylow $p$-subgroup

ข้อ 18. นี่เป็นโจทย์ข้อสอบ qualify เหรอครับ ทำเหมือนโจทย์โอลิมปิกเลย มีการใช้ปี ค.ศ. ปัจจุบันด้วย อย่างนี้ก่อนเข้าสอบ ก็ต้องเตรียมแยกตัวประกอบไปน่ะสิครับ
โอ๊ะโอ ขออภัยครับ ไม่คิดว่าเปลี่ยนเป็นตัวเลขแล้วจะง่ายขนาดนี้ ขอสอบ Qualify โหดกว่านี้ครับ ส่วนใหญ่โจทย์จะ general งั้นคุณ Warut เอาโจทย์จริงๆไปทำได้เลยครับ

18'. Let $G$ be a group of order $pqr$ where $p,q,r$ are distinct primes. Show that G has a normal Sylow subgroup.

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Algebra คืออะไร [C++] ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 15 30 มกราคม 2021 11:31
โจทย์ Algebra Crazy pOp ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 28 กรกฎาคม 2020 03:14
ปัญหา MOdern Algebra อีกแล้วครับ เรียวคุง พีชคณิต 1 09 กันยายน 2006 22:02
ช่วยแสดงข้อนี้ให้ดูทีครับ (Modern Algebra) เรียวคุง พีชคณิต 3 06 กันยายน 2006 15:27
คำถามพีชคณิตเชิงเส้น Linear Algebra M@gpie พีชคณิต 4 17 พฤษภาคม 2006 10:31