Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ข้อสอบโอลิมปิก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 13:23
warutT's Avatar
warutT warutT ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

warutT is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Let it be View Post
รูปที่คุณหยินหยางให้มาสรุปอะไรไม่ได้ครับ หรือได้ผมก็ไม่รู้
รบกวนช่วยอธิบายรูปหน่อยครับ
ขออนุญาตตอบแทนคุณหยินหยางนะครับ
จากรูปครับ
ส่วนโค้งที่ถูกปิดล้อมด้วยแขนของมุม $2$ องศา $=\frac{2}{360} 2\pi (1) = \frac{\pi}{90}$
จากรูป ความยาวเส้นสัมผัสที่ปิดล้อมด้วยแขนของมุม$2$ องศา มีค่า $=tan2$
ซึ่งเราจะได้ว่า $tan2>\frac{\pi}{90}$
คุณหยินหยางสุดยอดครับ
เพื่อเป็นผลงอกงามยามพบชัย

"ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น"

Fit for Math!!!
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 14:08
Let it be Let it be ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Let it be is on a distinguished road

ที่คุณ warutT พูดมาก็ถูกครับ
แต่ลองดูที่รูปดี ๆ สิครับ
ัมันสรุปไ่ม่ได้ว่าส่วนโค้งมันจะสั้นกว่าส่วนของเส้นตรงนี่ครับ
(บางทีส่วนโค้งยืดออกมาอาจจะทำให้มันยาวกว่าก็ได้นะครับ แต่นี่โดยความฟลุค เลยจริง)

วิธีแก้ที่ดีสุดคือ Proof ว่า $\tan x > x$ ทุก ๆ $x \in (0,\frac{\pi}{2})$ โดยที่ $x$ เป็นหน่วยมุมในระบบ Radians

08 กุมภาพันธ์ 2009 14:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Let it be
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 18:44
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Keehlzver View Post
ใครมีข้อสอบเตรียมอุดม 2551 บ้างครับ ช่วยโพสหน่อย
ขอโทษนะครับคุณ นี่มันไม่ใช่ที่โพสต์สาธารณะนะครับ ที่จะมาโพสต์ข้อความเดียวหลาย ๆ อันครับ
มันไม่เหมาะสมครับ ดูรกบอร์ดครับ
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 19:44
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ลองใช้แคลคลูลัสดูครับ โดยหาอนุพันธ์ของ tan x - x โดยที่ $ 0<x<\frac{\pi}{2}$ ดูครับแล้วจะเห็นว่าเป็นฟังก์ชั่นเพิ่ม
แต่ผมว่าน่าจะใช้ความรู้ ม.ต้นน่าจะพอนะครับ เพราะโจทย์กำหนดมุมเล็กๆ มาให้ลองดูรูปนี้ครับ
ขอบคุณครับ $\frac{\pi}{90}$ นี่คือ $2^๐$ นี่เอง
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 19:59
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

เอ่อ รูปไม่เคลียร์จริง ๆ ด้วย เท่าที่ผมอ่านเหตุผลของคุณ Let it be แล้ว...
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 10:38
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road

เฉลยนะคับ
โดยสมาชิกชาว mathcenter ทุกคนที่ช่วยตอบคำถามของผมและผมด้วย ขอบคุณ Julian sig sag neartron purriwat หยินหยาง คนรักคณิm ligthlucifer pratootod เด็กอยากเทพ เหนือฟ้า
พวกนี้มาจาก IJSO ทั้งนั้นคับ
1ค
2ง
3ค
4ข
5ง
6ค
7 ง
8 ง มั้งมั่ว
9 ง
10 ข
11 ข
12 ค
13 น่าจะ ค มั่วนะ
14 ง
15 ค
16 ข
17 ค
18 ข
19 ก
20 ง
21 ข
22 ข
23 ง
24 ข
25 ค
ตรีโกณนี่ถนัดคับข้อ 21 เค้าบอกว่าตอบ ข กันแต่ผมนั้นไทร้ตอบ ก
ก็ ไพ มัน 90 หรือ 180 นี่แหละคับ
ข้อสิบสามกับข้อ 8 ผมมี่ว
ใครคิดข้อ สิบสามได้ช่วยด้วยคับข้อแปด คณ Julian คิดแล้ว
แล้วช่วยอธิบายทฤษฏีบททวินาม
ใครสงสัยวิธีทำก็ดูได้จากกระทู้เก่าที่ผมตั้งไว้
ชื่อที่ว่าช่วยหน่อยอ่ะคับ ข้อสอบ IJSO ทั้งนั้น
หรือไปที่ข้อสอบม.ต้นก็ได้มีอยุ่คับ
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 18:44
กระบี่ไว

warutT is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
เฉลยนะคับ
โดยสมาชิกชาว mathcenter ทุกคนที่ช่วยตอบคำถามของผมและผมด้วย ขอบคุณ Julian sig sag neartron purriwat หยินหยาง คนรักคณิm ligthlucifer pratootod เด็กอยากเทพ เหนือฟ้า
1ค
2ง
3ค
4ข
5ง
6ค
7 ง
9 ง
10 ข
11 ข
12 ค
14 ง
15 ค
16 ข
17 ค
18 ข
19 ก
20 ง
21 ข
22 ข
23 ง
24 ข
25 ค
ตรีโกณนี่ถนัดคับข้อ 21 เค้าบอกว่าตอบ ข กันแต่ผมนั้นไทร้ตอบ ก
ก็ ไพ มัน 90 หรือ 180 นี่แหละคับ
ใครคิดข้อ สิบสามได้ช่วยด้วยคับข้อแปด คณ Julian คิดแล้ว
ใครสงสัยวิธีทำก็ดูได้จากกระทู้เก่าที่ผมตั้งไว้
ชื่อที่ว่าช่วยหน่อยอ่ะคับ ข้อสอบ IJSO ทั้งนั้น
หรือไปที่ข้อสอบม.ต้นก็ได้มีอยุ่คับ
$\pi = 3.14159265...$ ครับ
แต่ถ้าคิดเป็นเรเดียน $\pi=180$ ครับ

"ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น"

Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 18:59
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
เฉลยนะคับ
1ค
2ง
3ค
4ข
5ง
6ค
7 ง
9 ง
10 ข
11 ข
12 ค
14 ง
15 ค
16 ข
17 ค
18 ข
19 ก
20 ง
21 ข
22 ข
23 ง
24 ข
25 ค
ข้อ 13 ครับ

ตามรูปเลยครับ ตอบ 60 องศาครับ

Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 21:44
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 View Post
เอ่อ รูปไม่เคลียร์จริง ๆ ด้วย เท่าที่ผมอ่านเหตุผลของคุณ Let it be แล้ว...
ขอโทษนะครับเวลาผมตอบผมจะดูคนถามด้วยครับ การแก้ผ้าให้ดูหมดอาจจะเป็นที่ไม่สนใจของคุณ [SIL] ก็ได้ครับ เขาอาจเพียงต้องการคำชี้แนะแล้ว
เอาไปคิดต่อก็ได้ครับ (เท่าที่ติดตามผลงานของคุณ [SIL] นะครับ ) กุญแจสำคัญของการแก้ข้อนี้ลองกลับไปดูที่ผมเขียนไว้ซิครับ
1. แก้โดยการใช้อนุพันธ์ ซึ่งตรงนี้ผมคิดว่าข้อสอบระดับ IJSO ไม่น่าจะต้องใช้ความรู้แบบนี้
2. ผมถึงใช้ความรู้ ม.ต้น โดยการแสดงรูปให้ดูครับ และสังเกตให้ดีว่าผมจะเขียนอธิบายทิ้งท้ายว่า "เพราะโจทย์กำหนดมุมเล็กๆ" นั่นเป็นที่รู้กันตั้งแต่สมัยประถมว่าถ้าเราต้องการหาพื้นที่วงกลม เราจะแบ่งวงกลมออกเป็นสามเหลี่ยมฐานโค้งเล็กๆหลายๆอันมาต่อกันได้เป็นรูปสี่เหลี่่ยมมุมฉากโดยจะเห็นว่าส่วนโค้งของสามเหลี่ยมฐานโค้งจะ กลายเป็นเส้นตรง และนี่ก็คือเหตุผลที่แสดงรูปให้ดูและบอกแต่แรกว่า "เพราะโจทย์กำหนดมุมเล็กๆ"

ปล. ต้องขอขอบคุณ warutT ที่ช่วยอธิบายแทนด้วยครับ
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 23:21

[SIL] is on a distinguished road

เอ่อ.. ขอประทานโทษเป็นอย่างสูงครับ
คือว่าในตอนนี้ผมยังใช้วิธีอื่น คือ ความคล้าย(ก็เห็นคุณหยินหยางใบ้ว่ามุม TT) + อสมการในระดับ ม.ต้น ทำข้อนี้ไม่ออกเลยครับ
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 23:50
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
เอ่อ.. ขอประทานโทษเป็นอย่างสูงครับ
คือว่าในตอนนี้ผมยังใช้วิธีอื่น คือ ความคล้าย(ก็เห็นคุณหยินหยางใบ้ว่ามุม TT) + อสมการในระดับ ม.ต้น ทำข้อนี้ไม่ออกเลยครับ
ผมหมายถึงแบบนี้ครับ เส้นโค้งสีเขียวในรูปจะกลายเป็นเส้นตรงเนื่องจากมุมที่จุดศูนย์กลางโจทย์กำหนดไว้ 2 องศาเหตุผลก็ตามที่ได้อธิบายไว้แล้ว จะเห็นได้ชัดว่าเส้นสีเขียวอยู่ตรงข้ามมุม 88 องศา ส่วนเส้นสีแดงอยู่ตรงข้ามมุม 91 องศา ดังนั้นเส้นสีแดงจึงยาวกว่า ดูรูปอีกครั้ง
Old 10 กุมภาพันธ์ 2009, 20:10

thank you หลายๆ
Old 10 กุมภาพันธ์ 2009, 20:20
SiR ZigZag NeaRton's Avatar
SiR ZigZag NeaRton SiR ZigZag NeaRton ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

SiR ZigZag NeaRton is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผมหมายถึงแบบนี้ครับ เส้นโค้งสีเขียวในรูปจะกลายเป็นเส้นตรงเนื่องจากมุมที่จุดศูนย์กลางโจทย์กำหนดไว้ 2 องศาเหตุผลก็ตามที่ได้อธิบายไว้แล้ว จะเห็นได้ชัดว่าเส้นสีเขียวอยู่ตรงข้ามมุม 88 องศา ส่วนเส้นสีแดงอยู่ตรงข้ามมุม 91 องศา ดังนั้นเส้นสีแดงจึงยาวกว่า ดูรูปอีกครั้ง
สุดยอดครับคุณ หยินหยาง อธิบายได้เทพมากมาย
Old 10 กุมภาพันธ์ 2009, 21:46

มีคำถามต่อว่าแล้ว $ \frac{\pi }{90}$ กับ $ \sin 2^o$ อะไรมีค่ามากกว่ากัน ในกรณีที่โจทย์ให้เรียงค่าจากมากไปหาน้อย เพื่อให้เกิดความสมบูรณ์ลองดูรูปครับ

จะเห็นได้ว่า $\tan 2^o > \frac{\pi }{90} > \sin 2^o$
Old 12 กุมภาพันธ์ 2009, 08:27
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

bell18 is on a distinguished road

ปีนี้เฉลยข้อ ก. แค่ข้อเดียวเองหรือครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
IJSOเเละสอวน.รอบพิเศษ กรza_ba_yo ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น 11 24 มกราคม 2009 19:57
IJSO กรza_ba_yo ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 1 16 มกราคม 2009 20:19
IJSO 6 LightLucifer ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น 2 29 ธันวาคม 2008 13:19
4th IJSO รอบที่1 คusักคณิm ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 4 02 ธันวาคม 2008 18:47
ข้อสอบ IJSO คณิตศาสตร์ รอบ 1 MoriKung ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 11 23 กรกฎาคม 2006 09:44