Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 กรกฎาคม 2009, 16:17
syyparn^^'s Avatar
syyparn^^ syyparn^^ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

syyparn^^ is on a distinguished road

5555 น่ารักดีค่ะ

ไม่เคยเห็นที่ที่เทอถ่ายเลยคะ

ไม่รุ้ตอนนี้เปนไง55
Old 30 กรกฎาคม 2009, 17:18
syyparn^^'s Avatar
syyparn^^ syyparn^^ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

syyparn^^ is on a distinguished road
Smile ใคร อยู่เตรียมอุดมบ้างค่ะ

คนที่อยู่เตรียมอุดมนี่เข้ายากมากไหมคะ

ตอนนี้อยู่ม3

อยากเข้าแต่ขี้เกียดมากกก

มีหนังสือ

สถาบัน

การจัดเวลา

อย่างไรบ้างคะ

<<อยู่สาทิตประสานมิตรค่ะ เพิ่งสอบเสร็จวันนี้>>
Old 30 กรกฎาคม 2009, 17:49
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ syyparn^^ View Post
คนที่อยู่เตรียมอุดมนี่เข้ายากมากไหมคะ

ตอนนี้อยู่ม3

อยากเข้าแต่ขี้เกียมากกก

มีหนังสือ

สถาบัน

การจัดเวลา

อย่างไรบ้างคะ

<<อยู่สาทิตประสานมิตรค่ะ เพิ่งสอบเสร็จวันนี้>>

ตกภาษาไทย สอบเข้าไม่ได้

อย่างอื่นจะสแลงก็ได้ แต่ชื่อโรงเรียนตัวเอง ควรให้เกียรติ เขียนให้ถูก

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)

30 กรกฎาคม 2009 17:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ banker
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 กรกฎาคม 2009, 20:49
PoSh PoSh ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

PoSh is on a distinguished road

ถูกของคุณ banker พูดนะครับ ส่วนเรื่องตำรา ก็เอาตำราที่คิดว่าอ่านเข้าใจหรือพิจารณาเอาว่ามีเนื้อหาดี(ก็คืออาจจะมีเฉลยที่ทำให้เราเข้าใจมีแนวข้อสอบหลากหลาย) และเรื่องการจัดเวลานี้ไม่มีใครบอกใครได้หลอกครับผมว่า เพราะการจัดเวลานั้นเป็นเทคนิคส่วนตัวที่คิดค้นขึ้นมาเอง
Old 30 กรกฎาคม 2009, 22:01
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

คนที่อยู่เตรียมอุดมนี่เข้ายากมากไหมคะ --> ผมว่าคนที่อยู่เตรียมคงตอบว่าไม่ยากครับ

ตอนนี้อยู่ม.3 อยากเข้าแต่ขี้เกียจมากกก --> ถ้าอยากจะเข้าจริงก็ต้องหมั่นฝึกฝนครับ

มีหนังสือ, สถาบัน,การจัดเวลา อย่างไรบ้างคะ --> คงต้องหาข้อสอบเก่ามาฝึกทำยามว่างครับ

<<อยู่สาธิตประสานมิตรค่ะ เพิ่งสอบเสร็จวันนี้>> --> ว่างวันนี้ก็ทำวันนี้ครับ

"คนส่วนมาก ที่มีความปรารถนาอยากเข้าโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาอย่างแท้จริง(ไม่โลเล)

เขาจะหมั่นฝึกฝน,ศึกษา หัดทำโจทย์ให้เกิดความเข้าใจและชำนาญมากขึ้นอยู่เสมอ(ไม่เกียจคร้าน)

เมื่อเริ่มเขวหรือเพลิดเพลินในสิ่งที่ไม่ทำให้เกิดพัฒนาการทางความรู้ ก็จะกลับมาสู่ทางที่ถูกได้เร็ว(ไม่ลืมตัว)

มีการตรวจสอบความก้าวหน้า แล้วนำมาปรับปรุงกระบวนทัศน์ของตนอยู่ตลอดเวลา(ไม่หลงทาง)

ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นอย่างสมปรารถนาแน่นอนครับ (ไม่พลาดหวัง)"
จากศิษย์เก่าเตรียมฯ
Old 30 กรกฎาคม 2009, 23:56
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
บางส่วนครับ

ครูบางคน แจกงานเดินหนี จะเฉลยก็ใช้หัวหน้าห้อง เขียน ขี้เกียจ แต่เด็กก็เก่งนะครับ(บางคน)

ที่เก่งเพราะ อ่านหนังสือ
ครูไม่มี Standard เด็กก็ High Standard ได้
ผมคงเป็นคนหนึ่งที่โชคดีมากนะครับที่ไม่เจอแบบนี้ตั้งแต่ประถมเป็นต้นมาครับ
ทำไมคุณถึงพูด ครูไม่มี standard หละครับ เอาแค่ความรู้และประสบการณ์ครูก็มีเยอะกว่านักเรียนอยู่แล้วครับ
ปล. ผมเข้าใจนะครับว่าคุณยังเด็กอยู่

30 กรกฎาคม 2009 23:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Anonymous314
Old 30 กรกฎาคม 2009, 23:58
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมเพิ่งรู้ว่าปัญหาเข้าเตรียมฯ เป็นปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย ไปซะแล้ว
แต่ที่รู้แน่ๆ ศิษย์เก่าเตรียม 2 ท่านนี่เข้มจริงๆ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
"คนส่วนมาก ที่มีความปรารถนาอยากเข้าโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาอย่างแท้จริง(ไม่โลเล) แต่ละปีมีตั้ง 10,000 กว่าคนเชียวนะ

เขาจะหมั่นฝึกฝน,ศึกษา หัดทำโจทย์ให้เกิดความเข้าใจและชำนาญมากขึ้นอยู่เสมอ(ไม่เกียจคร้าน) ถ้าไม่ฉลาดแต่ขยันจะได้มั้ยครับ

เมื่อเริ่มเขวหรือเพลิดเพลินในสิ่งที่ไม่ทำให้เกิดพัฒนาการทางความรู้ ก็จะกลับมาสู่ทางที่ถูกได้เร็ว(ไม่ลืมตัว) ไม่ลืมตัวแต่ขาดวินัยเป็นครั้งคราวพอไหวมั้ย

มีการตรวจสอบความก้าวหน้า แล้วนำมาปรับปรุงกระบวนทัศน์ของตนอยู่ตลอดเวลา(ไม่หลงทาง) ตรวจแล้วจะรู้ว่าถูกทิศทางได้อย่างไร

ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นอย่างสมปรารถนาแน่นอนครับ (ไม่พลาดหวัง)"
สำเร็จแค่ 1000 คนแต่ล้มเหลว เกือบ 10000 คน ถึงตอนนี้ก็จะรู้แล้วว่าเราเป็นคนส่วนน้อยหรือคนส่วนใหญ่
จากศิษย์เก่าเตรียมฯ
ปล. สีน้ำเงินเป็นของนักปราชญ์ ส่วนสีแดงเป็นของพวกขี้สงสัย
ไม่ได้แซวคุณ Puriwatt นาน กลัวเดี๋ยวจะลืมครับ
Old 01 สิงหาคม 2009, 18:40
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ผมไม่ลืมคุณหยินหยาง ที่เป็นศิษย์ร่วมสำนักหรอกครับ

สำเร็จแค่ 1000 คนแต่ล้มเหลว เกือบ 10000 คน ถึงตอนนี้ก็จะรู้แล้วว่าเราเป็นคนส่วนน้อยหรือคนส่วนใหญ่

ถึงจะเป็นคนส่วนน้อยในอัตราส่วน 1 ต่อ 10 ก็ตาม แต่ไม่ได้หมั่นทำการฝึกฝนทั้งวิธีของนักปราชญ์และวิธีของพวกขี้สงสัย
เพราะความทะยานอยากในการสอบของผมค่อนข้างน้อย เลยไม่เคยทำโจทย์ครบทุกข้อ(ไม่เคยได้คะแนนเต็มเลย)

ที่ชอบทำโจทย์เพราะมีความสุขเมื่อต้องครุ่นคิดปัญหายากๆ แล้วสังเกตุเห็นขั้นตอนการคิดที่เกิดขึ้น(ไม่ใช่คำตอบ)
Old 16 สิงหาคม 2009, 19:27
Fibonacci's Avatar
Fibonacci Fibonacci ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Fibonacci is on a distinguished road

โห ศิษย์เตรียมมาแนะนำ

ขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำ

มีกำลังใจอ่านหนังสือขึ้นเยอะ 555+
Old 23 สิงหาคม 2009, 09:54
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road
Icon17 พิมพ์ผิดช่วยแก้ไขด้วยครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ syyparn^^ View Post
อยากทราบว่าคนที่อย฿เตรียมอุดมศึกษามีวิทีการเตรียมตัวอย่างไรบ้างค่ะ

คือตอนนี้อยู่ม 3 ค่ะ แบ่งเวลายังไงบ้างค้ะ
แล้วมีหนังสือเล่มไหนแนะนำบ้างไหมค้ะ
อยากทราบว่าคนที่อย฿เตรียมอุดมศึกษามีวิทีการเตรียมตัวอย่างไรบ้างค่ะ

คือตอนนี้อยู่ม 3 ค่ะ แบ่งเวลายังไงบ้างค้ะ
แล้วมีหนังสือเล่มไหนแนะนำบ้างไหมค้ะ
Old 25 ธันวาคม 2009, 16:12
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
บางส่วนครับ

ครูบางคน แจกงานเดินหนี จะเฉลยก็ใช้หัวหน้าห้อง เขียน ขี้เกียจ แต่เด็กก็เก่งนะครับ(บางคน)

ที่เก่งเพราะ อ่านหนังสือ
ครูไม่มี Standard เด็กก็ High Standard ได้
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง โดยเฉพาะครูเรานะ(วิชา อังกฤษ) สั่งงานแล้ว ก็เดินออกห้อง
Old 29 ธันวาคม 2009, 21:20
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Math Khwan is on a distinguished road

จะเป็นไรไหมที่ผมเพิ่งมาเห็นกระทู้นี้ (หลังจากติดธุระมานาน แล้วก็ไม่ได้เข้าบอร์ดอีกเลย)

ผมเป็นศิษย์ปัจจุบันเตรียมฯ นะ

มีอะไรปรึกษาหารือได้นะครับ

ปล.ผมสอบเข้าตั้งหลายที่ มีเหตุการณ์ที่ต้องล้มลุกคลุกคลานหลายอย่าง คนในเวปก็น่าจะรู้เห็นกันอยู่
กว่าจะได้เรียนที่เตรียมฯ ก็หนักเอาการเลย - -*

ครั้นสมการบ่ทึ้ง___________ถึงปริศนา
เลยบ่ทำโจทยา___________อย่าเว้น
ตั้งสติมั่นปัญญา___________พิสูจน์
เพียงสี่ติดแสควรู้ด_________ห่อนรู้เลยหรือ

29 ธันวาคม 2009 21:21 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Math Khwan
Old 29 ธันวาคม 2009, 21:39
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

งั้นแสดงว่า #27 เป็นคนที่พยายามมากเลยนะครับ

ผมรอ วมว. ก่อน ถ้าไม่รอดจริงๆ จะไปเตรียม

(ซึ่งคงต้องล้มลุกคลุกคลานเช่นกันแหงๆ)
Old 30 ธันวาคม 2009, 19:33
Jew's Avatar
Jew Jew ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Jew is on a distinguished road

ขอกราบเท้าเด้กเตรียม
ให้เจอหน้าเถอะคับ
ผมจะก้มลงกราบตรงนั้นเลย
ในความคิดผม
เด็กเตรียม=พระเจ้า
...........
5555555555+
ผมนี่เหมือนมิคามิยังไงไม่รุนิ

30 ธันวาคม 2009 19:34 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Jew
Old 30 ธันวาคม 2009, 19:45
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ของ ผม แค่ได้เห็น ร.ร. ผมก็จะกราบพื้น ร.ร. แล้วครับ T^T