Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > การใช้เว็บบอร์ด > ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 สิงหาคม 2001, 12:48
ToT's Avatar
ToT ToT ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToT is on a distinguished road
Icon16 อยากให้มีส่วนของ ม.ต้นให้มากกว่านี้ครับ

อยากให้ ...
1. ทำ section ข้อสอบเข้าเตรียมให้เสร็จ
2. ถ้าเป็นไปได้ อยากให้มีเฉลยข้อสอบสมาคม หรือ olympic ด้วย

ขอมากไปป่าวครับ
Old 13 สิงหาคม 2001, 18:35
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

ทำน่ะทำแน่ครับ. แต่ต้องรอก่อนตอบได้แค่นี้ครับ.
เพราะพูดกันตามจริง ๆ แล้ว มันขึ้นอยู่กับอารมณ์ของพี่ว่าช่วงนั้น ๆ อยากทำอะไรครับ.
ในใจพี่ตั้งใจไว้ว่าจะทำส่วนของ ม.ปลายให้เสร็จก่อนครับ. แล้วจึงไปของ. ม.ต้น แล้วไป อุดมศึกษา

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อารมณ์ของพี่มันก็แล้วแต่อารมณ์ล่ะนะครับ. อย่างตอนนี้พี่กำลังเบื่อ ๆ เรื่องพิมพ์ ๆ อยู่
น้องสนใจจะช่วยพิมพ์มั้ยเล่าครับ.
ตอนนี้พี่กำลังจะเก็บตัวเองเข้าค่ายเอง โดยการอ่านแต่ตำราราว ๆ 1 - 2 เดือน ว่าจะไม่ทำอะไรช่วงนี้
นอกจากคิดและเขียนเสริมประสบการณ์น่ะครับ.

แต่ก็อย่างว่าถ้าเว็บพี่มีคนเข้ามาบ่อย ๆ ตั้งคำถามที่ดีมีสาระและก็หนาแน่นกว่านี้ พี่ก็จะมีแรงกระตุ้นอีกเยอะทีเดียว

อย่างที่เคยบอกไปไม่รู้กี่ครั้งแล้วครับว่า พี่ทำเว็บนี้ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องเงินนะ อยากให้มีชุมชนคณิตศาสตร์แห่งใหญ่ที่สุดของประทเศไทยเรา แบบว่ามีคนเข้ามาเยี่ยมชมทุก ๆ 3 นาที
สมมติว่าน้องมีปัญหาและก็ตั้งคำถามไว้ในบอร์ด
พี่ก็คาดหวังว่าจะมีคนมาตอบในราว ๆ อย่างช้า 1 ชม.
แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ. เว็บวิชาการมีแต่สาระ มันโตยาก

ไม่เหมือนเว็บไร้สาระ พวก Entertain เล่นเกมส์หรือ
พวกโป๊ ๆ อย่างนี้โตเร็ว พี่คุยกับเพื่อนพี่ (top) ดูว่า
ตอนนี้มีคนเล่นเน็ทกันกี่คน
แล้วที่สนใจวิชาการมีกี่คน
แล้วที่สนใจเลขมีกี่คน
แล้วสนใจเลขและเล่นอินเตอร์เน็ทมีกี่คน
สนใจ และ เล่นเน็ท และ มาเจอเว็บพี่ มันจะเหลือกันซักกี่คนกัน

คิดแล้วก็เซ็งเอาเหมือนกัน ถ้าสมมติอย่างน้องเจอ
เว็บพี่ แต่น้องไม่คิดที่จะบอกเพื่อน ๆ หรือ คนรู้จักกับน้องบ้างเลย
คือน้องรู้อยู่คนเดียว อย่างนี้เมื่อไรมันจะโตเร็วๆ อย่างที่พี่คาดหวังไว้
และนี้ก็ปีที่ 2 แล้วครับ ตั้งแต่ 4 ก.พ. ปี ก่อน

แน่นอนถ้ามีคนมาเยือนกันบ่อย ๆ อารมณ์พี่ก็จะดีขึ้น ๆ
และก็มีแรงกระตุ้นอีกเยอะ ถูกมั้ยครับ.
น้องลองหาเอาเองเถอะว่า
ตอนนี้ เว็บคนไทย ประเภทวิชาการ เนื้อหาแน่นที่สุด
ไม่มีเรื่องราวไร้สาระใด ๆ มาเกี่ยวข้อง น้องเจอเว็บไหนมาบ้างครับ.

ก่อนพี่ทำเมื่อก่อน พี่นั่งเล่นเน็ทบ่อย มาก ๆ 4 ปีกว่า
ร้อยละ 99.99 % ของคนทำเว็บ มีแต่เรื่องไร้สาระ
แน่นอนคนชอบ เพราะมันสนุก แต่ความคิดพี่
เราหวังกันว่าประเทศชาติจะพัฒนา เราหวังว่าเด็กเราจะเก่ง
เราหวังกันหลายอย่าง แต่เมื่อมีเทคโนโลยีอินเตอร์เน็ทขึ้นมา

แทนที่คนทำจะรีบไขว่คว้า ทำแต่เรื่องที่มีประโยชน์ แต่เว็บแรกที่โตสุด
ของไทยเรากลับกลายเป็นเว็บ Entertain จนถึงบัดนี้พี่ยังไม่เห็นว่า
วงการอินเตอร์เน็ทบ้านเรามันจะโตอย่างมีประโยชน์เลย
นายทุน ไม่มีความรู้ อยากทำเป็นไฮเทค จ้างคนมาทำ
ทำเสร็จ โปรดมท ซักระยะนึง สักพักเลิก เจ๊ง
เพราะทำแต่เรื่องปัญญาอ่อน(ตามความคิดพี่นะครับ)
ทำเลียนแบบกัน เห่อ ก็พวกเว็บท่าทั้งหลาย
หรือไม่ก็เว็บแนวสนุก พอทำเว็บวิชาการหน่อยบังหน้า
แต่ก็ไม่มีอะไรหรอก มุ่งจะเอาเงิน แน่นอนเรื่องหาเงินมันไม่ผิดหรอกครับ.

แต่ตามความคิดพี่นะครับ. ถ้าเนื้อหาไม่แน่นล่ะก็อย่าไปทำมันเลย
รกเปล่า ๆ รวมแต่ลิงค์ไร้สาระ ทำภาพสวยๆ load ก็ช้า
แต่ไม่เห็นจะมีเนื้อหาอะไรเท่าไร ทำหน้าแรกสวยๆ หน่อย
แต่ข้างในกลวงโบ๋

ก็ไม่มีอะไรมากครับ. เวลาพี่เซ็ง ๆ ก็จะบ่นไปตามอารมณ์ของพี่ล่ะครับ.
เอาเป็นว่าพี่ทำแน่นอนจนจบหัวข้อเมนูที่วางไว้แน่นอนครับ
แต่ต้องใจเย็น ๆ นิดนึง เพราะคนเราน้อย
เอาเป็นว่าภายใน ปีนี้เป็นอย่างช้า สำเร็จแน่ครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 สิงหาคม 2001, 23:14
ToT's Avatar
ToT ToT ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToT is on a distinguished road
Talking

ขอบคุณครับ ผมก็บอกต่อเพื่อนผมครับ แต่มัีนไม่ค่อยสนใจหรอก ส่วนใหญ่ที่ผมสังเกตตามร้านเน็ต ( ผมอยู่ต่างจังหวัด ) เด็กเขาก็เล่นกันแต่พวก Pirch ICQ อะไรทำนองนี้ คุยไร้สาระไปเรื่อย , ขอให้มีกำลังใจทำเว็บต่อไปนะครับ เว็บพี่เป็นหนึ่งในเว็บที่มีสาระในไม่กี่เว็บของเมืองไทย , ที่จริงประเทศไทยเองก็มีบุคคลที่เขียนเว็บที่มีประโยชน์เหมือนพี่อยู่แล้ว .... แต่มันมีน้อยกว่าพวกฝรั่งเท่านั้นแหละ อาจเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้เราไม่พัฒนาซักที
Old 10 กรกฎาคม 2002, 18:55
niD... niD... ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

niD... is on a distinguished road
Icon23