Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 เมษายน 2009, 21:02
warutT's Avatar
warutT warutT ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

warutT is on a distinguished road
Default ขอคำแนะนำเรื่อง Induction หน่อยครับ

ขอรบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะครับ
อยากขอคำแนะนำในการ induction กับข้อความที่ใช้คำว่า "ไม่" เช่น หารไม่ลงตัวอะไรประมาณนี้ครับ
เช่น จงพิสูจน์ว่า $1^{1987}+2^{1987}+...+n^{1987}$ หารด้วย $n+2$ ไม่ลงตัวทุก $n \in N$
เราจะสามารถใช้อุปนัยเชิงคณิตศาสตร์ในการแก้ปัณหานี้ได้อย่างไรครับ
รบกวนด้วยครับ
เพื่อเป็นผลงอกงามยามพบชัย

"ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น"

Fit for Math!!!

21 เมษายน 2009 21:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warutT
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 21 เมษายน 2009, 21:44
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ไม่ได้เขามาตอบครับ เพียงแต่จะมาบอกว่าถ้าตัวเลขยกกำลังเป็น 2009 แล้วละก็ จะเป็นข้อสอบทฤษฎีจำนวน สอวน. ค่าย 1 ปีนี้เลยครับ
Old 21 เมษายน 2009, 21:54
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ warutT View Post
ขอรบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะครับ
อยากขอคำแนะนำในการ induction กับข้อความที่ใช้คำว่า "ไม่" เช่น หารไม่ลงตัวอะไรประมาณนี้ครับ
เช่น จงพิสูจน์ว่า $1^{1987}+2^{1987}+...+n^{1987}$ หารด้วย $n+2$ ไม่ลงตัวทุก $n \in N$
เราจะสามารถใช้อุปนัยเชิงคณิตศาสตร์ในการแก้ปัณหานี้ได้อย่างไรครับ
รบกวนด้วยครับ
ปกติ เท่าที่นึกออก ถ้าเจออย่างนี้ บางครั้งผมก็ไม่ใช้ Induction แต่คำว่า "ไม่" ก็คงไม่ได้แปลว่าจะใช้ Induction ไม่ได้ ก็คือว่า เช่น สมมติว่า "$a$ ไม่เป็นกำลังสองสมบูรณ์" ก็แสดงว่า $a\equiv 2,3\pmod{4}$ เป็นต้น ซึ่งก็อาจจะใช้ตรงนี้ในการ Induction ได้

แต่เท่าที่นึกออกตอนนี้ ข้อที่ยกตัวอย่างมา ผมไม่ได้ใช้ Induction ในการพิสูจน์
วิธีทำคร่าวๆก็ประมาณ
Old 21 เมษายน 2009, 22:02
warutT's Avatar
warutT warutT ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

warutT is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin View Post
ปกติ เท่าที่นึกออก ถ้าเจออย่างนี้ บางครั้งผมก็ไม่ใช้ Induction แต่คำว่า "ไม่" ก็คงไม่ได้แปลว่าจะใช้ Induction ไม่ได้ ก็คือว่า เช่น สมมติว่า "$a$ ไม่เป็นกำลังสองสมบูรณ์" ก็แสดงว่า $a\equiv 2,3\pmod{4}$ เป็นต้น ซึ่งก็อาจจะใช้ตรงนี้ในการ Induction ได้

แต่เท่าที่นึกออกตอนนี้ ข้อที่ยกตัวอย่างมา ผมไม่ได้ใช้ Induction ในการพิสูจน์
วิธีทำคร่าวๆก็ประมาณ
ขอบคุณครับ เป็นวิธีที่เยี่ยมยอดและคาดไม่ถึงจริงๆครับ
เพื่อเป็นผลงอกงามยามพบชัย

"ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น"

Fit for Math!!!

21 เมษายน 2009 22:02 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warutT
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ฺBackward Induction Anonymous314 ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 5 07 กรกฎาคม 2008 22:17
โจทย์ real analysis เบื้องต้นอีกแล้วครับ เกี่ยวกับ Mathematical Induction rigor Calculus and Analysis 7 13 มกราคม 2006 13:43