Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 มิถุนายน 2009, 23:13
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Default ไม่ไหวจะเคลียร์!! เกาหลีดูถูก...ไทย

ไปอ่านเอาเลยคับโมโหมากๆจิตใจมันทำกันด้วยอะไรมาดูถูกสถาบันที่คนไทยนับถือสูงที่สุด

ไม่มีการให้เกียรติกันเลย

http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1365194

16 มิถุนายน 2009 23:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pakpoom
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 มิถุนายน 2009, 12:12
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ

Platootod is on a distinguished road

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่เกลียดเกาหลีมากๆ
ผมเบื่อที่วัยรุ่นที่คลั่งเกาหลี
พ่อผมน่ะทำงานกับเกาหลีเลยทราบนิสัยพวกมันดี
Old 18 มิถุนายน 2009, 22:59
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

คือว่าบอร์ดมันปิดไปแล้ว เลยไม่รู้เรื่อง เค้าว่าไรหรอครับ

ในความคิดผมนะคับประเทศเกาหลีในความคิดผมคิดว่า

เค้ามีทั้งดีเเละเสียละคับ

เเต่ผมนับถือเขค้าอย่างหนึ้งคือการที่เขารักบ้านเกิดของตนเองนะคับ

นำวัฒนธรรมของตนเองตีตลาดต่างประเทศ

ส่วนนี้ผมยอมรับในประเทศเกาหลี

เเต่จะให้ชั่งน้ำหนักระหว่างประเทศไทย กับประเทศเกาหลี

ผมตอบได้โดยไม่ต้องคิดเลยว่าประเทศที่ดีและอุดมสมบูรณ์และน่าอยู่ที่สุด

คือประเทศไทยอย่างเเน่นอนครับ

อะไรทำให้ผมคิดอย่างนั้นหรอครับ

แผ่นดินไทยของเรา ในน้ำมีปลาในนามีข้าว มีกินมีใช้ทุกอย่างครับ

และอยู่ใต่ร่มบารมีของกษัตริย์ที่มีปรีชาสามารถทุกพระองค์

ถ้าเทียบกับประเทศเกาหลีนะครับ ผมไม่เคยศึกษาเท่าไร

แต่ที่ผ่านมา จากการดูหนังเกาหลีต่างๆจะเห็นได้ว่า

ประเทศเกาหลีเป็นประเทศที่เเล้งเเค้นมากครับ สู้ประเทศไทยไม่ได้สักนิด

บางคนอาจสงสัยว่าเเล้ว ทำไมไม่เจริญกว่า เกาหลี ละ

เหตุผลสามารถเเบ่งได้เป็นข้อๆตามความคิดของผมดังนี้ครับ

1.คนไทยไม่เคยภูมิใจในสิ่งที่ตยเองมี คุณค่าในวัฒนธรรมของตนเอง ดูอย่างง่ายๆ ครับดูจากข่าวที่กำลังดัง

หมีแพนด้านี้ละครับ ความรู้สึกเเต่ละครั้งที่ผมได้ยิน รู้สึกเศร้าใจยิ่งนัก ทำไมหรือครับ คิดดูสิครับ สัตว์ในประเทศไทย มีมากมายหลายชนิด

เเละสัตว์ที่คู่บ้านคู้เมืองเราคือช้าง กลับไม่มีใครสนใจ คิดเเล้วผมก็เศร้าใจครับ เอาเงินไปเททิ้ง เพราะ หมี 2 ตัว อยู่กินสบาย แต่สัตว์คู่บ้านเมืองกับ..เฮ้อ

2.บ้านเมืองเราไม่สามัคคีครับ ผมเชื่อครับว่าประเทศไทย ถ้าให้วัดความสามารถเเล้วคนไทยเป็นที่ 1 เเน่ ครับ ผมเชื่อเช่นนั้น ไม่ว่าด้านกีฬา หรือด้านวิชาการ

แล้วทำไมปัจจุบันถึงไม่ประสบความสำเร็จหรอครับ ผมขอสรุปนะครับ คนที่มีความสามารถจริงๆไม่ได้มาเป็นหรอกครับนักกีฬาทีมชาตินะ ด้านวิชาการถึงชนะมา

เเต่ก็ไม่มีใครเหลียวเเลอยู่ดี

3. ละครของเมืองไทยครับ ขอบอกตามตรงว่าไม่สร้างสรรค์เลยคับ โดยเฉพาะ ช่อง 7 ทุกเรื่องครับดูไม่ได้จิงๆ

ไม่ใช่ผมไม่ชอบเลยเป็นเหตุผลที่ประเทศไทยเเย่นะครับ เมื่อก่อนผมก็ดูครับ เเต่จำได้ว่ามันสบายตากว่านี้มาก ผมสงสัยมาตลอดทำไมยุคสมัยยิ่งก้าวหน้า ฉากตบ

ตีกันต้องเน้นจิงๆ ไม่ให้สอนคนทำดีเลย ถึงมี มัน ก็บอกตอนท้าย เเล้วเพื่อนๆคิดว่า คนจะทำตามส่วนไหนละครับ เฮ้อ พูดเเล้วก็เหนื่อยใจ

ที่จิงมีเหตุผลอีกมากครับ เเต่พุ้งนี้ผมมีสอบคงต้องไปก่อน เเต่ขอบอกให้ทุกๆคนทราบครับ

ไม่มีที่ไหนสมบูรณ์และสวยงามเท่าประเทศไทย

ไม่มีที่ไหนหรอกครับที่มีองค์กษัตริย์ มีปรีชาสามารถเท่าพระเจ้าอยู่หัวของเราอีกเเล้วครับ

ขอให้พระองค์ทรงพระเจิญ
Old 19 มิถุนายน 2009, 06:22
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะเรื่องละคร ไม่มีอะไรเลยอ่ะละครไทย

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 19 มิถุนายน 2009, 10:13
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ

Pakpoom is on a distinguished road

คือเอาสรุปสั้นๆเลยครับเว็บไซต์ชื่อดังแห่งหนึ่งในเกาหลีมีคนตั้งกระทู้แล้วเขียนดูถูกประเทศไทย

รวมถึงด่าถึงสถาบัน

เว็บนั้นเป็นเว็บไซต์ชื่อดังของเกาหลี

แต่กลับไม่มีการจัดการ

คนไทยก็ได้เข้าไปต่อว่าแล้วในนั้น

บางส่วน ออกมาขอโทษแทน

แต่บางส่วนก็ออกมาบอกว่าทำไมต้องขอโทษมันด้วย

แล้วพอมีคนไทยไปบอกว่า

รู้ไหมว่าประเทศเกาหลีใต้เป็นประเทศที่มีคนเกียจมากที่สุดในโลก

รู้ไหมครับมันตอบว่าอะไร - -"

มันบอกว่าใครหล่ะที่เกียจ จีนหรอ ญี่ปุ่นหรอ หรือฟิลิปปินด์(เขียนไม่ถูก-*-) หรือประเทศไทยหล่ะ?

กระทู้ในนั้นเหยียดยาวเป็นพันโพสได้ อาจจะมากกว่าพัน

แต่ก็ไม่มีการจัดการอะไรจาก webmaster

พอและๆๆ ยิ่งเล่าเหมือนเราจะยิ่งหมิ่นสถาบันตัวเองอ่ะ

เข้าใจว่าที่ชาวไทยชื่นชมกันก็คือ เพลงเกาหลี ละครเกาหลี

ซึ่งส่วนตัวผมก็ชอบ และไม่ค่อยชอบละครไทยก็อย่างที่ว่า

ละครเกาหลีมันปลูกฝังดีกว่าเลยชอบ

เพลงเกาหลีที่เพราะ ก็เพราะว่าคำของเค้าเมื่อนำไปผสมกับภาษาอังกฤษมันจะทำให้ได้คำที่สละสลวยออกมา

นั่นก็คือข้อได้เปรียบของเขา

แต่คนไทยก็มีดีกว่าเค้าเยอะ

เห็นได้จาก Poll ที่จัดอันดับ ประเทศที่มีประชากรหน้าตาดีที่สุดในโลก

ไทยอยู่ที่ 13 ของโลก

ขณะที่เกาหลี ไปอยู่ไหนก็ไม่รู้

เมื่อเทียบกับ การจัดอันดับในเอเซีย

ไทยอยู่ที่อันดับ 3 รองจากญี่ปุ่น

ขณะที่เกาหลีอยู่ในอันดับที่ 11

ถ้าข้อความผมไม่เหมาะสมลบได้นะครับอันนี้เขียนจากความรู้สึกส่วนตัวอ่ะ และจากที่ได้อ่าน
Old 19 มิถุนายน 2009, 14:55
beginner01 beginner01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

beginner01 is on a distinguished road

คห.3 นี่พูดได้ดีมากเลยครับ อยากให้คนไทยลองมาคิดดูว่าของที่เรามีอยู่แล้ว ที่เป็นของดีอยู่แล้ว เี่ราควรจะทำยังไงถึงจะใช้ประโยชน์จากมันได้มากที่สุด หรืออย่างน้อยก็น่าจะอนุรักษ์ไว้เสียบ้าง ก่อนที่จะไม่มีให้เห็นอีก

เรื่อง หมีแพนด้า แสดงให้เห็นได้อย่างชัดเจนเลยครับ ประมาณว่ามีหมี 2 ตัว คนไทยเราก็ประคบประหงมซะดียิ่งกว่าดูแลตัวเองอีก พอมาดู ช้าง สัญลักษณ์ของไทย กลับถูกทอดทิ่ง จะมีก็มีแต่บางองค์กรที่ช่วยดูแลช้าง ก็เท่านั้น รู้สึกสงสารช้างยังไงไม่รู้สินะ... ตามความคิดผม ผมรู้สึกว่าช้างน่ารักกว่าหมีเยอะเลย (แต่มันก็แล้วแต่คนนะ แค่ผมชอบช้างมากกว่าเท่านั้นเอง)

จริงๆแล้ว คนเกาหลีหลายๆคนเป็นคนรักชาติขนาดหนัก ประมาณว่า... เขาสามารถพูด+โอ้อวดจนประเทศตัวเองยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก (ซึ่งผมรู้สึกมันไม่ค่อยดีเอาเลย เหมือนกับว่าไม่มีความถ่อมตัวเอาเลย) แต่คนเกาหลีทุกๆคนก็ไม่ได้เป็นอย่างนั้น ก็เหมือนเวลาเลือกเพื่อนล่ะครับ ก็ต้องเลือกคบคนดีเอาไว้ก่อน
Old 19 มิถุนายน 2009, 18:15
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ

Platootod is on a distinguished road

ค.ห.2ไม่ดีเหรอครับ(ฮา)
ผมว่าสาเหตุหนึ่งที่วิชาการไทยไม่เจริญเพราะหนังสือไม่ค่อยจะมีครับ
เช่นหนังสืออสมการที่เป็นภาษาไท่ยเนี่ยก็มีแค่สามเล่มคือของอ.ดำรง 2 เล่ม,สอวน
ที่เหลือก็ต้องอ่านเท็กซ์
แต่ไม่ใช่เด็กไทยทุกคนที่เก่งคณิตแล้วจะเก่งอังกฤษนะครับ
ดังนั้นความรู้เค้าจึงตันอยู่แค่นั้นเหมือนๆกับผมครับ
Old 20 มิถุนายน 2009, 00:06
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
ผมว่าสาเหตุหนึ่งที่วิชาการไทยไม่เจริญเพราะหนังสือไม่ค่อยจะมีครับ
เช่นหนังสืออสมการที่เป็นภาษาไท่ยเนี่ยก็มีแค่สามเล่มคือของอ.ดำรง 2 เล่ม,สอวน
แต่ไม่ใช่เด็กไทยทุกคนที่เก่งคณิตแล้วจะเก่งอังกฤษนะครับ
ดังนั้นความรู้เค้าจึงตันอยู่แค่นั้นเหมือนๆกับผมครับ

ผมคิดว่าการศึกษาไทยล้มเหลวครับ

เเหล่ง้รียนรู้หลักคือที่ เรียนพิเศษ

เรียนรู้รอง เพื่อเอาปริญญา คือ โรงเรียน รัฐบาล

อย่าว่าเรียนพิเศษตามค่านิยมเลยครับ ลองคิดง่ายๆ

ถ้า รร สอนดี เเล้วเรื่องไรจาเรียนพิเศษให้เหนื่อย เปล่าๆเสียตังฟรีละครับ

จริงไหนครับ รร ก็ได้เเค่สั้งทำ power point แล้วมาพูดหน้าห้อง

อาจานก็ดูๆๆๆ เหอะๆ ผมละ งง

ศิลปะก็งานเยอะเเยะๆ

เอาจริงๆ ทุ่มเท กว่าวิชาหลัก

กีฬาสีจัดตอนม.6

เด็กเเทนที่ได้อ่าหนังสือไม่ได้อ่าน ไม่ช่วยเพื่อนทำ ก็เลิกคบอีก

เฮ้อไม่รู้ผมคิดไปคนเดียวเปล่า

เเต่ระบบการศึกษาไทย ล้มเหลวครับ
Old 20 มิถุนายน 2009, 01:34
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ m_Innocent View Post
ผมคิดว่าการศึกษาไทยล้มเหลวครับ
เเหล่ง้รียนรู้หลักคือที่ เรียนพิเศษ
เรียนรู้รอง เพื่อเอาปริญญา คือ โรงเรียน รัฐบาล
อย่าว่าเรียนพิเศษตามค่านิยมเลยครับ ลองคิดง่ายๆ
ถ้า รร สอนดี เเล้วเรื่องไรจาเรียนพิเศษให้เหนื่อย เปล่าๆเสียตังฟรีละครับ
......
.......
เฮ้อไม่รู้ผมคิดไปคนเดียวเปล่า
เเต่ระบบการศึกษาไทย ล้มเหลวครับ
ผมมีข้อคิดเห็นอย่างนี้ครับ ระบบการศึกษาของไทยล้มเหลวหรือไม่ ปัจจุบันมีผู้รู้หลายท่านได้ทำงานวิจัยด้านนี้พอสมควร สามารถค้นคว้าหาอ่านได้ไม่ยาก แต่ที่อยากให้ทำคือจะทำอย่างไรให้ระบบการศึกษาพัฒนาอย่างถูกต้องและถูกทิศทาง...
ผมมีความเห็นต่างที่ว่าที่เรียนพิเศษ เป็นแหล่งเรียนรู้หลัก ผมคิดว่าไม่น่าจะใช้ เพราะเวลาที่เรียนพิเศษไม่มากพอที่จะถ่ายทอดพื้นฐานหรือองค์ความรู้ที่เป็นระบบได้ โดยเฉพาะด้านวิทยาศาสตร์ ซึ่งต้องอาศัยการทดลอง การสัมผัส การเห็น เป็นต้น แต่ก็ต้องยอมรับว่าสถาบันกวดวิชาเขาอาจมีเทคนิคหรือสรุปประเด็นทำให้เข้าใจง่าย และเก็งแนวข้อสอบเพื่อให้เห็นเป็นรูปธรรม แต่ก็มีคำถามในใจที่ชวนคิดได้ว่า ไปเรียนพิเศษแล้วได้ผลกว่าไม่ได้เรียนอย่างมีนัยสำคัญหรือไม่ ผมว่าอันนี้น่าทำวิจัยดูเหมือนกันนะครับ ทำไมถึงคิดเช่นนั้น จากการได้พูดคุยหรือรู้จักหลายคนพบว่ามีหลายสาเหตุที่ไปเรียนพิเศษ แต่ขอพิจารณาในหัวข้อว่าไปเรียนพิเศษแล้วทำให้เก่งขึ้นกว่าไม่ได้เรียน ผมคิดว่าคนเก่งๆที่ไปเรียนนั้น ส่วนใหญ่ไม่ใช่เพราะไม่รู้หรือไม่มีความรู้ถึงได้ไปเรียนพิเศษ แต่เป็นเพราะขาดความมั่นใจ เห็นเพื่อนเค้าไปเรียนก็ต้องไปเรียนด้วย เพราะกลัวตกขบวนรถ เดี๋ยวเพื่อนรู้มากกว่าเรา ก็ต้องยอมรับว่าคนเก่งมักจะอยู่ในระบบของการแข่งขัน จึงต้องตื่นตัวอยู่ตลอดเวลา
ถ้า รร สอนดี เเล้วเรื่องไรจาเรียนพิเศษให้เหนื่อย เปล่าๆเสียตังฟรีละครับ ผมก็คิดว่าก็ยังไปเรียน สำหรับคนที่ต้องการความรู้ไม่ใช่ไปตามเพื่อนหรือค่านิยมนะครับ เพราะคิดว่าสถาบันกวดวิชาต้องมีเทคนิคหรือโจทย์เด็ดๆในส่วนที่เรายังไม่รู้ เปรียบเหมือนท่องยุทธจักรก็เสาะแสวงหาอาจารย์ดีๆเพื่อไปขอฝึกวิชา ...

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
ผมคิดว่าไม่มีตำราไทยให้อ่านคงไม่ถึงกับทำให้วิชาการไทยไม่เจริญหรอกครับ เพียงแต่อึดอัดสำหรับคนเริ่มต้นเท่านั้น ก็ต้องยอมรับว่าเวลาคนที่ศึกษาหาความรู้กันจริงๆ พอ ถึงจุดหนึ่งกับไม่อ่านตำราไทยเสียด้วยซ้ำ ส่วนประสบการณ์ของผมสำหรับหนังสืออสมการที่เป็นภาษาไทยมีมากกว่าสามเล่มครับ ที่นึกอออกตอนนี้นอกจากที่คุณบออกแล้วยังมีของ ดร. วิชาญ ลิ่วกีรติกุล และยังมีอีกครับแต่นึกไม่ออก
ผมเข้าใจครับว่าเด็กไทยอาจไม่เก่งภาษาอังกฤษ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นอุปสรรคที่ยิ่งใหญ่สำหรับคนที่ใฝ่รู้ ลองนึกดูครับ โลกใบนี้กว้างใหญ่ขนาดไหนคนแต่ละมุมของโลกยังค้าขายกันได้ แลกเปลี่ยวัฒนธรรม รวมถึงความรู้ต่างๆ หรือลองนึกถึงนักวิทยาศาสตร์ที่ศึกษาพฤติกรรมของสัตว์โดยดูจากอาการหรือฟังจากเสียงของมัน ทั้งๆที่นักวิทยาศาสตร์ก็พูดภาษาสัตว์ไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้คิดว่าสิ่งนั้นเป็นอุปสรรคต่อการค้นคว้าใช่มั้ยครับ
Old 20 มิถุนายน 2009, 20:20
กระบี่ไว

ความคิดของ คุณ หยินหยางก็มีเหตุผลครับ

เเต่รู้สึกท้อใจครับ เมื่อ รร สั่งงานบางอย่างที่มันไม่มีเหตุผลเลย อย่างนี้

เลยไม่รู้เหมือนกันว่าจะเอาเวลาที่ไหนไปอ่านหนังสือเอง

ตั้งเเต่ขึ้น ม. ปลายมา ผมยังไม่ได้เเตะ คณิตศาสตร์เลย มั่วเเต่ทำ power point

ที่สอบก็ใช้ความรู้ ม.ต้นทั้งนั้น เหอะๆ
Old 20 มิถุนายน 2009, 20:47
GunUltimateID GunUltimateID ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

GunUltimateID is on a distinguished road

เหมือนผมเลย พอขึ้น ม ปลายงานปัญญาอ่อนเยอะมาก ต้องทำการบ้านไร้สาระตั้งเยอะ
ท่องสุขบัญญัติแห่งชาติ 10 ข้อ ที่ไม่รุจะท่องทำไม ท่องบทอาขยาน ซึ่งท่องไปเดี๋ยวก็ลืมแล้วยังท่องยากอีก ทั้งยังทำ powerpoint บ้าบอคอแตกอีกเป็นชุด วาดรูปศิลปะ รายงานพระเวสสันดร แถมยังต้องตัดเกรียนอีก ตรวจผมทั้งที่โรงเรียน ที่รด ที่ครูฝ่ายปกครอง แล้วก็ตรวจที่ครูแก่ๆในคาบอีก ทำโบรชัวท่องเที่ยว โดนบังคับไปดูโขนอีกครึ่งวัน วันเสาร์ก็ต้องโดนบังคับไปเรียนอีก แทบไม่ได้อ่านหนังสือเลย

ระบบ admission ก็ห่วยแตก เกรดเน่าก็ซวยอีกเลยต้องทนทำการบ้านไป
Old 20 มิถุนายน 2009, 21:00
N e n e E's Avatar
N e n e E N e n e E ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

N e n e E is on a distinguished road

เราชอบเกาหลีนะ

เกาหลีก็มีอะไรดีๆ
Old 21 มิถุนายน 2009, 17:18

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ GunUltimateID View Post
เหมือนผมเลย พอขึ้น ม ปลายงานปัญญาอ่อนเยอะมาก ต้องทำการบ้านไร้สาระตั้งเยอะ
ท่องสุขบัญญัติแห่งชาติ 10 ข้อ ที่ไม่รุจะท่องทำไม ท่องบทอาขยาน ซึ่งท่องไปเดี๋ยวก็ลืมแล้วยังท่องยากอีก ทั้งยังทำ powerpoint บ้าบอคอแตกอีกเป็นชุด วาดรูปศิลปะ รายงานพระเวสสันดร แถมยังต้องตัดเกรียนอีก ตรวจผมทั้งที่โรงเรียน ที่รด ที่ครูฝ่ายปกครอง แล้วก็ตรวจที่ครูแก่ๆในคาบอีก ทำโบรชัวท่องเที่ยว โดนบังคับไปดูโขนอีกครึ่งวัน วันเสาร์ก็ต้องโดนบังคับไปเรียนอีก แทบไม่ได้อ่านหนังสือเลย

ระบบ admission ก็ห่วยแตก เกรดเน่าก็ซวยอีกเลยต้องทนทำการบ้านไป
เหมือนผมเลยครับ
แต่ผมนี่ยิ่งกว่าพี่นิดหน่อยคือวันอาทิตย์คนเค้าจะต้องไปเรียนพิเศษแต่โรงเรียนบ้าบอคอแตกอะไรไม่รู้ให้ไปดูงานสังคม
ติ๊งต๊อง 3อาทิตย์ซ้อน ขู่ว่าจะตัดคะแนนและพี่แกก็ใส่งานนี้เข้าไป 10% ของเกรด
ถ้าเกรดเน่าก็ซวยสอบมหิดลไม่ได้อีกจะสอบสอวนแล้วโรงเรียนก็สั่งงานกันเข้าไป.........
คณิตที่โรงเรียนก็สอนอะไรไม่รู้ครับ
ตอนกลางวันแทนที่จะให้เด็กมีเวลาพักผ่อนก็ให้ต้องมาซ้อมสีอะไรไม่รุ้
ตอนนี้ผมหาทางขโมยข้อมูลของโรงเรียนอยุ่จะเอามาแบล็คเมล์อ่ะครับ
ผมเซ็งมากๆๆๆๆๆๆๆๆถึงมากที่สุดเลยครับ

21 มิถุนายน 2009 17:19 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Platootod
Old 23 มิถุนายน 2009, 06:27
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ

ครูนะ is on a distinguished road

ระบบต่างๆ ในประเทศไทยมันพังมานานแล้ว เพราะระบบการศึกษาไทยล้มเหลว ส่วนหนึ่งก็เชื่อมโยงกับระบบอื่น ภายใต้กรอบใหญ่คือ ทุนนิยม จริงๆ จะเริ่มแก้ปัญหานี้ต้องเริ่มจาก ทัศนคติในศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ ประเทศไทยแค่เรื่องทัศนคติก็แบ่งชั้นกันแล้วครับ จะหวังให้แก้เรื่องที่พวกนี้ไม่ได้ครับ การแก้ปัญหาของประเทศไทย ก็เหมือน ไก่อยู่ในเข่ง จิกกันไป จิกกันมา แล้วก็รอวันตาย
Old 23 มิถุนายน 2009, 08:09
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

จะว่า เกาหลีดูถูกไทยก็ไม่ถูก
เกาหลีบางคนก็ไม่ได้ดูถูกไม่ใช่หรอ
เกาหลีบางคนก็รักไทย
เกาหลีบางคนแม่เป็นไทย
เกาหลบางคนพ่อเป็นไทย
เกาหลีบางคนรักไทยมากกว่า เกาหลี

แก้ ครั้งที่1 เขียนผิด
ครั้ง2 เขียนผิดอีก
ครั้งที่3 เขียนไม่ครบ..

25 มิถุนายน 2009 20:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply