Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 พฤษภาคม 2018, 16:58
Praphanon Praphanon ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Praphanon is on a distinguished road
Default ช่วยเรื่อง tensor product หน่อยครับ

ผมพึ่งเริ่มศึกษา พีชคณิตเชิงเส้นแบบหลายเส้น(Multilinear algebra) ครับ แล้วผมยังไม่เข้าใจว่าเครื่องหมาย Tensor product ที่ใช้ดำเนินการกับ สมาชิกของ vector space บนฟิลด์ นี่มันคือการทำอะไรกันครับ ผมเห็นมัน Linear map กับ Direct sum ระหว่าสองเวกเตอร์ได้ครับ เพราะก่อนหน้านี้ที่ผมเคยศึกษาในบทของ Direct sum มันเป็นการ Sum ระหว่าง vector space 2 vector space ขึ้นไป แล้วจะได้อันดับของ subset vector เช่น V \times U โดยที่ v\in V และก็ u\in U แล้วมันจะได้เป็นอันดับ (v,u)
แต่ในเรื่องของเครื่องหมาย tensor product ผมยังไม่เข้าใจจริงๆครับ ขอความกรุณาจากผู้รู้หน่อยครับ หรือถ้าที่ผมพิมพ์มาก่อนหน้ามีอะไรผิด ก็ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ขอบพระคุณไว้ล่วงหน้าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 พฤษภาคม 2018, 18:40
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ลองดูการทำเทนเซอร์ของเมทริกซ์ดูก่อนจะเข้าใจกว่า
Old 04 พฤษภาคม 2018, 19:28
Praphanon Praphanon ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Praphanon is on a distinguished road

ขอบพระคุณมากครับ ผมได้ข้อสรุปของ tensor product มาแล้วครับว่า มันเป็น operation ของ bilinear composition ซึ่งเป็นการดำเนินการอันดับของผลคูณคาร์ทีเซียน
dim V \otimes dim W = dim V \times dim W
ในกรณีที่ vector space เป็น finite dimensional ใช่ไหมครับ
Old 06 พฤษภาคม 2018, 12:05
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ใช่ครับ ถ้าเป็น direct sum จะเอามิติมาบวกกัน
แต่ถ้าเป็น tensor product จะเอามิติมาคูณกัน
Old 09 มิถุนายน 2018, 10:15
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

เอารูปมาหนึ่งรูป ก็อปข้อมูลลงเมทริกซ์ เขียนโปรแกรม เอาข้อมูลภาพ คูณด้วย Tansor เช่น (m/2,n/2) ด้วย $(-1)^(n+1)$*Cos(15) แสดงภาพทางจอภาพ คูณด้วยเทนเซอร์เดิม ทีละครั้งที่เปลี่ยนตำแหน่งการหมุน1 บรรทัด แสดงผลทุกครั้ง สังเกตุผลลัพท์

09 มิถุนายน 2018 10:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Tensor calculus คืออะไรหรอคับ khlongez ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 18 ธันวาคม 2020 13:49
ค่าสูงสุดต่ำสุดของผลบวกผลคูณ(Sums and Product) กิตติ บทความคณิตศาสตร์ทั่วไป 6 25 มีนาคม 2011 12:05
โจทย์ Inner product ครับ ช่วยแนะทีครับ เรียวคุง คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 1 28 กันยายน 2009 18:45
cross vector product DAKONG ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 09 เมษายน 2007 05:40
Cartesian product warut คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 6 07 เมษายน 2006 13:14