Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 มิถุนายน 2010, 11:03
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road
Default ผมอยากทราบว่า ln x อ่านว่าอย่างไรกันแน่

ผมอยากทราบว่า ln x อ่านว่าอย่างไรกันแน่
เพราะแต่ก่อนผมเคยอ่าน "ลอน x" แต่อาจารย์ในมหาวิทยาลัย ให้อ่าน "แอล เอ็น x" หรือ "ล๊อก x" ไปเลย
ในต่างประเทศเค้าอ่านกันอย่างไรหรอครับ พอรู้บ้างป่าว เพราะผมจะได้ไปอธิบายให้เด็ก ม ปลาย
เพราะผมก็สงสัยมานานเหมือนกัน
Old 24 มิถุนายน 2010, 18:52
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

อ่าน ลอน เอกซ์ อ่านง่าย ฟังเข้าใจ แต่ก็ถือว่าอ่านผิด
ถ้าให้ปลอดภัย อ่าน ล็อก เอกซ์ ไปเลยจะดีกว่าครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 มิถุนายน 2010, 09:39
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

bell18 is on a distinguished road

เค้าอ่านว่า ล็อก เอ็กซ์ ฐานอี ครับผม
ไม่รู้ใครเป็นคนที่อ่าน ลอนเอ็กซ์ นะครับ
ผมสอนเลขม.ปลายอยู่ยังเซ็งเลยที่เด็กๆอ่านผิด
สงสัยไปฟังมาจากพวกอาจารย์กวดวิชาที่ไม่มีความรู้ที่แท้จริง เป็นพวกครูเก๊ครับ
แบบนี้ภาษาคณิตศาสตร์วิบัติหมดครับ
Old 30 มิถุนายน 2010, 22:15
Suwiwat B's Avatar
Suwiwat B Suwiwat B ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Suwiwat B is on a distinguished road

อ่านว่า log x ฐาน e ครับ
ไม่มีการกำหนดคำอ่านของ lnx นะครับ
เเต่ไม่รู้ว่าใครเริ่มอ่าน
เพราะผมก็อ่านว่า ลอน x มา 2-3 ปีเเล้วอะครับ

CCC Mathematic Fighting

เครียด เลย
Old 30 มิถุนายน 2010, 22:37
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

เวลาผมอ่านก็อ่านว่า "ลอกเอ็กซ์ฐานอี" ครับ สมัยเรียนก็เคยอ่านว่า ลอน เหมือนกัน แต่พอมาสอนเด็กรู้สึกมันจั๊กกะจี้ครับที่อ่านว่า ลอน มันแปลกๆอ่ะ
คเป็นเพราะครูกวดวิชาอยากให้จำง่ายๆ พูดสั้นๆมั้งครับ ตอนม.ปลายเคยเรียนเรื่องการทำส่วนให้ไม่ติดราก โดยใช้การคูณด้วย conjugate เพื่อนผมไปเรียนกวดวิชาบอกว่าได้สูตรมา คือ "บนคูณล่างข้างตะแคงทะแยงลบพบสวรรค์" ผมยืนอึ้งแล้วก็นึกในใจ "สูตรเชี่ยไรวะ" ปรากฏว่ามันก็คือการคูณด้วย conjugate นั่นแหละ แต่พี่ติวเตอร์พยายามจะหาจุดเด่นและภาษาที่เด็กๆชอบ แต่ถึงจะจำสูตรนันได้ แต่ไม่เข้าใจสุดท้ายก็จะทำโจทย์ได้เพียงแบบเดียว พอประยุกต์นิดหน่อยมันก็ทำไม่ได้แล้วครับ
Old 30 มิถุนายน 2010, 22:48
Suwiwat B's Avatar
Suwiwat B Suwiwat B ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Suwiwat B is on a distinguished road

เห็นด้วยกับคุณ poper ครับ

CCC Mathematic Fighting

เครียด เลย
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply