Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 เมษายน 2007, 12:25
ThirdkunG's Avatar
ThirdkunG ThirdkunG ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

ThirdkunG is on a distinguished road
Default ช่วยคิดหน่อยครับ

1.จงแสดงว่า \[ x^2 + y^2 = z^3 \] มีคำตอบเป็นจำนวนเต็มบวกที่ไม่จำกัดจำนวน

2.จงหาจำนวนเต็มบวก x ที่น้อยที่สุด ที่ 13หาร x^2 +1 ลงตัว
คำตอบคือ 5 ขอวิธีคิดแบบไม่สุ่มนะงับ

ขอบคุณมากครับ ผมเด็กใหม่ฝากตัวด้วยนะครับ....
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 เมษายน 2007, 16:48
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

ข้อ 1. ลองคูณทั้งสมการด้วย $k^6$ ดูครับ (k เป็นจำนวนเต็มบวกใด ๆ)

ข้อ 2.
เนื่องจาก $13\mid x^2+1$ และ $13\mid 26$
เพราะฉะนั้น $13\mid (x^2+1)-26=(x+5)(x-5)$
และเพราะว่า 13 เป็นจำนวนเฉพาะ
จึงได้ว่า $13\mid x+5$ หรือ $13\mid x-5$
ดูว่าแต่ละกรณี ได้ค่า x น้อยสุดเท่าไหร่ ซึ่งจะสรุปตอนท้ายได้ว่า x ที่น้อยที่สุดคือ 5 ครับ
Old 26 เมษายน 2007, 23:06
ThirdkunG ThirdkunG ไม่อยู่ในระบบ

ThirdkunG is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ Mathophile แต่ข้อ 1 ไม่เข้าใจอยู่ดี ช่วยเฉลยให้หน่อยได้ไหมงับ ขอบคุณมากครับ
Old 27 เมษายน 2007, 09:35
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

ข้อ 1. ครับ
จาก $x^2+y^2=z^3$
คูณทั้งสมการด้วย $k^6$ ($k$ เป็นจำนวนเต็มบวกใด ๆ) จะได้ว่า
$k^6x^2+k^6y^2=k^6z^3$
$(k^3x)^2+(k^3y)^2=(k^2z)^3$
นั่นคือ ถ้า $(x,y,z)$ เป็นคำตอบแล้ว $(k^3x,k^3y,k^2z)$ จะเป็นคำตอบด้วย
และเราพบว่า สมการดังกล่าวมีคำตอบอย่างน้อย 1 คำตอบ (ลองหาดูครับ)
ดังนั้น สมการดังกล่าวจึงมีคำตอบไม่จำกัดจำนวนครับ
Old 27 เมษายน 2007, 09:58

เข้าใจแล้วงับ
ขอบคุณมากครับคุณ Mathophile
Old 02 พฤษภาคม 2007, 20:20
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ThirdkunG View Post
1.จงแสดงว่า \[ x^2 + y^2 = z^3 \] มีคำตอบเป็นจำนวนเต็มบวกที่ไม่จำกัดจำนวน
parametric solution อันหนึ่งของข้อนี้คือ $$ (a^3-3ab^2)^2 + (3a^2b-b^3)^2 = (a^2+b^2)^3 $$ ซึ่งเป็นคำตอบอันที่นิยมใช้ตอบโจทย์ข้อนี้กันครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mathophile View Post
ข้อ 1. ครับ
จาก $x^2+y^2=z^3$
คูณทั้งสมการด้วย $k^6$ ($k$ เป็นจำนวนเต็มบวกใด ๆ) จะได้ว่า
$k^6x^2+k^6y^2=k^6z^3$
$(k^3x)^2+(k^3y)^2=(k^2z)^3$
นั่นคือ ถ้า $(x,y,z)$ เป็นคำตอบแล้ว $(k^3x,k^3y,k^2z)$ จะเป็นคำตอบด้วย
และเราพบว่า สมการดังกล่าวมีคำตอบอย่างน้อย 1 คำตอบ (ลองหาดูครับ)
ดังนั้น สมการดังกล่าวจึงมีคำตอบไม่จำกัดจำนวนครับ
คำตอบของคุณ Mathophile เป็นแบบที่น่าสนใจมากครับ ผมยังไม่เคยเห็นใครตอบแบบนี้เลย

เราสามารถเลี่ยงในส่วน trial & error ได้โดยเลือก $a,b\in\mathbb N$ มา แล้วให้ $c=a^2+b^2$ เสร็จแล้วเอา $c^2$ คูณตลอดครับ

เทคนิคแนวๆนี้นี่แหละที่สามารถนำไปแก้ โจทย์ข้อ 116. ของผมในกระทู้ True - False Marathon ได้

ป.ล. คุณ Mathophile เป็นเด็กโอฯ รึเปล่าครับ

03 พฤษภาคม 2007 00:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 03 พฤษภาคม 2007, 00:37

ขอบคุงมากๆนะงับ พี่ warut thkk makk
Old 04 พฤษภาคม 2007, 11:36
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ warut View Post
$$(a^3-3ab^2)^2 + (3a^2b-b^3)^2 = (a^2+b^2)^3$$
เป็นเอกลักษณ์ที่น่าสนใจมากเลยครับ รู้สึกเอกลักษณ์นี้จะถูกใช้ใน TMO ครั้งที่ 1 ใช่หรือเปล่าครับ (เห็นคุณ Warut ใช้น่ะครับ)

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ warut View Post
เราสามารถเลี่ยงในส่วน trial & error ได้โดยเลือก $a,b\in\mathbb N$ มา แล้วให้ $c=a^2+b^2$ เสร็จแล้วเอา $c^2$ คูณตลอดครับ
วิธีนี้ก็น่าสนใจมากเลยครับ กระชับกว่าวิธีของผมด้วย เพราะวิธีของผมต้องมาเช็คอีกว่ามีคำตอบอย่างน้อย 1 คำตอบหรือเปล่า

ปล. ผมก็เป็นเด็กโอฯ นะครับ แต่ยังเป็นเด็กโอฯ สอวน. น่ะครับ เดี๋ยวก็ต้องไปสอบที่ รร.เตรียมทหาร เหมือนหลาย ๆ คนในบอร์ดนี้น่ะครับ
Old 05 พฤษภาคม 2007, 04:12
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mathophile View Post
รู้สึกเอกลักษณ์นี้จะถูกใช้ใน TMO ครั้งที่ 1 ใช่หรือเปล่าครับ (เห็นคุณ Warut ใช้น่ะครับ)
โห...จำได้ด้วย ใช่แล้วครับ ผมรู้จักเอกลักษณ์นี้ก็เพราะข้อสอบอันนั้นนั่นแหละ

ผมคิดว่าคุณ Mathophile มีศักยภาพอยู่ในตัวไม่น้อยนะครับ ถ้ามีเวลาพอ (ไม่แน่ใจว่าอยู่ ม. ไหนแล้ว) เชื่อว่าน่าจะพัฒนาฝีมือ ในการทำข้อสอบโอลิมปิกไปได้อีกไกล...
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply