Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย > ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 14 มีนาคม 2010, 22:40
A New Hope A New Hope ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

A New Hope is on a distinguished road
Default ใครเอาสามเสนเป็นโรงเรียนหลักบ้างครับ

ย้ายกระทู้ให้แล้วครับ : nongtum

EDIT: ...

28 มีนาคม 2010 13:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 7 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ A New Hope
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 15 มีนาคม 2010, 13:14
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ A New Hope View Post
ขอโทษนะครับถ้าตั้งผิดที่

ผมเข้า EP ไม่ได้ขาดอีก 10 คะแนน

ผมกำลังตัดสินใจว่า จะไปสอบโรงเรียนอื่นดีมั้ย

ย้ายกระทู้ให้แล้วครับ : nongtum
คุณ A New Hope อยู่ในเขตพื้นที่โรงเรียนสามเสน หรืออยู่นอกเขตครับ ถ้าอยู่ในเขตพื้นที่ก็น่ามีความเป็นไปได้สูงครับ

ขอให้โชคดีในการสอบน่ะครับ
TanaT
Old 15 มีนาคม 2010, 16:42
A New Hope A New Hope ไม่อยู่ในระบบ

A New Hope is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tanat View Post
คุณ A New Hope อยู่ในเขตพื้นที่โรงเรียนสามเสน หรืออยู่นอกเขตครับ ถ้าอยู่ในเขตพื้นที่ก็น่ามีความเป็นไปได้สูงครับ

ขอให้โชคดีในการสอบน่ะครับ
TanaT
ผมดูแล้วคนที่เรียนอ่อนกว่าผมยังเข้าได้ เพราะส่วนใหญ่คือ อยู่ในเขต ผมอยู่นนทบุรี แต่ชื่ออยู่ที่ปทุมวัน

ผมดูแล้ว ถ้าผมเข้าสามเสนได้จะเครียดตอนนี้ แต่อาจจะผ่อนคลายตอนเรียนนิดนึง เพราะเพื่อนดีๆ น่าจะมีเยอะ

แต่ถ้าศรีอยุธยา - - ถ้าผมไม่ต้องอ่านหนังสือก็เข้าได้ครับ พี่ผมมาจากบ้านนอก ยังได้ที่ 16

แต่ข้อเสียคือถ้าผมตั้งใจเรียน จะมีพวกกวน... เยอะมาก แล้วเพื่อนผมที่แบบไม่ตั้งใจ เข้าเกือบทั้งโรงเรียน

ตอนนี้ผมมืดแปดด้านแล้วครับ

เป็นเพราะความไม่รู้ เนื่องจากมาจากบ้านนอกเข้ากรุง แล้วพ่อแม่ผมยุ่งมากไม่มีเวลามาดูแล

เครียดมากเลยครับ ขอโทษนะครับ ถ้าผมพูดไม่ดี แล้วก็ถามบ่อยมาก เพราะผมไม่มั่นใจตนเอง เพราะกลัวจะเดินผิดแบบพี่ผมอีก

15 มีนาคม 2010 16:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ A New Hope
Old 15 มีนาคม 2010, 17:16
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ A New Hope View Post
ผมดูแล้วคนที่เรียนอ่อนกว่าผมยังเข้าได้ เพราะส่วนใหญ่คือ อยู่ในเขต ผมอยู่นนทบุรี แต่ชื่ออยู่ที่ปทุมวัน

ผมดูแล้ว ถ้าผมเข้าสามเสนได้จะเครียดตอนนี้ แต่อาจจะผ่อนคลายตอนเรียนนิดนึง เพราะเพื่อนดีๆ น่าจะมีเยอะ

แต่ถ้าศรีอยุธยา - - ถ้าผมไม่ต้องอ่านหนังสือก็เข้าได้ครับ พี่ผมมาจากบ้านนอก ยังได้ที่ 16

แต่ข้อเสียคือถ้าผมตั้งใจเรียน จะมีพวกกวน... เยอะมาก แล้วเพื่อนผมที่แบบไม่ตั้งใจ เข้าเกือบทั้งโรงเรียน

ตอนนี้ผมมืดแปดด้านแล้วครับ

เป็นเพราะความไม่รู้ เนื่องจากมาจากบ้านนอกเข้ากรุง แล้วพ่อแม่ผมยุ่งมากไม่มีเวลามาดูแล

เครียดมากเลยครับ ขอโทษนะครับ ถ้าผมพูดไม่ดี แล้วก็ถามบ่อยมาก เพราะผมไม่มั่นใจตนเอง เพราะกลัวจะเดินผิดแบบพี่ผมอีก
เข้าใจความรู้สึกครับ และเป็นกำลังใจให้ครับ

สิ่งแวดล้อมในโรงเรียน มีความสำคัญมากครับ โดยเฉพาะระดับมัธยมตัน ไม่ใช่แค่เพื่อนเท่านั้น ยังมีอีกหลายตัวแปร

คุณ A New Hope ต้องพิจารณาผลการทดสอบต่างๆ รวมถึงคะแนนสอบ EP สามเสน ที่ผ่านมาครับ ว่าอยู่ในช่วงไหน เมื่อเทียบกับผู้สมัครคนอื่นๆ (เรื่องนี้คุณจะต้องประเมินให้ได้ เพราะไม่มีใครสามารถบอกแทนได้ครับ)

เมื่อประเมินตนเองได้แล้ว ตัดสินใจเลือกสิ่งที่เหมาะกับเราจริงๆ แล้วตัดเรื่องรกสมองออกไป มุ่งมั่นอ่านหนังสือ และทำแบบฝึกหัดให้คล่อง ทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

จิตต้องนิ่งน่ะครับ อ่านให้รอบครอบ ทำให้เร็ว

" Make the dream come true. "
โชคดีครับ

15 มีนาคม 2010 17:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Tanat
Old 15 มีนาคม 2010, 17:29

EP Eng = 65 Math = 26 = 14

ตอนนี้ใบสมัครก็ไม่มีขายแล้วครับ เหลืออยู่ 2 ร.ร. นี้ เฮ้อ ผมไม่เคยมีความสุขเลย

แล้วผมจะพอมีโอกาสมั้ยครับ เคยไปสอบคอมฯ ได้รางวัล ที่ 1 และ ที่ 3 มันน้อยไปรึเปล่าครับ

15 มีนาคม 2010 17:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ A New Hope
Old 15 มีนาคม 2010, 18:00
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
EP Eng = 65 Math = 26 = 14

ตอนนี้ใบสมัครก็ไม่มีขายแล้วครับ เหลืออยู่ 2 ร.ร. นี้ เฮ้อ ผมไม่เคยมีความสุขเลย

แล้วผมจะพอมีโอกาสมั้ยครับ เคยไปสอบคอมฯ ได้รางวัล ที่ 1 และ ที่ 3 มันน้อยไปรึเปล่าครับ
คุณ A New Hope ต้องไปเน้นวิชา คณิตและวิทย์ ให้มากๆ และเล่นคอมให้น้อยลง หรือหยุดไปก่อนเลยครับ

ไม่ต้องท้อครับ เพราะคนที่ยังต้องสอบในรอบปกติมีมากกว่าคนที่เรียน Gifted หรือ EP ขึ้นอยู่กับว่าใครสามารถควบคุมอารมณ์ได้ดีกว่ากัน และเร็วกว่ากัน ใครควบคุมอารมณ์ได้เร็วเท่าไหร่ยิ่งได้เปรียบครับ

ทุกคนมีโอกาสเท่ากันครับ ขึ้นอยู่กับคุณคนเดียว ว่ามีทัศนคติในด้านบวกมากพอหรือปล่าว? ยิ่งคิดในแง่ดีมากเท่าไหร่ยิ่งมีพลังในการแข่งขันมากเท่านั้นครับ รีบไปอ่านและฝึกทำแบบฝึกหัดมากๆ ครับ ทิ้งเรื่องอื่นไปให้หมดครับ

แล้วพบกันใหม่ เมื่อสอบเสร็จครับ

21 มีนาคม 2010 19:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Tanat
Old 15 มีนาคม 2010, 18:06

ครับ แต่ผมจะคิดดูก่อนว่า สามเสนหรือสวนกุหลาบนนท์

15 มีนาคม 2010 20:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ A New Hope
Old 15 มีนาคม 2010, 19:13
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

สวนกุหลาบที่ไหนที่มันอยู่อันดับต้น ๆ อะครับ
Old 15 มีนาคม 2010, 19:17

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
สวนกุหลาบที่ไหนที่มันอยู่อันดับต้น ๆ อะครับ
สวนกุหลาบวิทยาลัยครับ ผมไม่ชอบ ชายล้วน

15 มีนาคม 2010 20:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ A New Hope
Old 15 มีนาคม 2010, 20:28

หรือว่าจะสามเสนดี - -
Old 15 มีนาคม 2010, 20:37
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tanat View Post
เข้าใจความรู้สึกครับ และเป็นกำลังใจให้ครับ
..........................
จิตต้องนิ่งน่ะครับ อ่านให้รอบครอบ ทำให้เร็ว
จิตต้องนิ่ง นี่หายใจได้หรือเปล่าครับ
Old 15 มีนาคม 2010, 20:57
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
จิตต้องนิ่ง นี่หายใจได้หรือเปล่าครับ
หายใจได้ครับ แต่ต้องระวังอย่าให้หยินหยาง(ด้านดีและด้านมืด) ที่อยู่ในร่าง มารบกวนสมาธิของเราได้ ปัญญาเราจะไม่เกิดครับ

ปล.) พ่ี่หยินหยางมีแง่่คิดดีๆ ช่วยแนะนำให้เจ้าของกระทู้ด้วยครับ
Old 28 มีนาคม 2010, 14:00

วันนี้ไปสอบมาแล้วครับ รู้ชะตาตนเอง
Old 05 เมษายน 2010, 21:19
นักสืบอัจฉริยะ's Avatar
นักสืบอัจฉริยะ นักสืบอัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

นักสืบอัจฉริยะ is on a distinguished road

เพื่อนปายสอบด้วย

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง