Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 กุมภาพันธ์ 2005, 10:38
thee's Avatar
thee thee ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

thee is on a distinguished road
Post ช่วยพิสูจน์ให้ทีครับ

พิสูจน์ว่า ไม่มีจำนวนเต็มบวก n ใดๆ ที่ทำให้ n^{3} + 7 เป็น square number

(square number = จำนวนที่เขียนในรูปยกกำลังสองได้ เช่น 4 9 16 25 ...)
ผมเอาโจทย์นี้มาจากเว็บๆ หนึ่งอะครับคิดไม่ออกซะที
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 กุมภาพันธ์ 2005, 16:05
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

โจทย์ข้อนี้เทียบเท่ากับการแสดงว่าไม่มี integral points บน elliptic curve:
$y^2=x^3+7$ ซึ่งในกรณีนี้สามารถทำได้โดยวิธี elementary ดังนี้ครับ

ถ้า $x\equiv0\pmod2$ จะได้ $y^2\equiv3\pmod4$ ซึ่งเป็นไปไม่ได้
ถ้า $x\equiv-1\pmod4$ จะได้ $y^2\equiv2\pmod4$ ซึ่งเป็นไปไม่ได้
ดังนั้น $x\equiv1\pmod4$ ซึ่งจะทำให้ $x+2\equiv3\pmod4$
แสดงว่าจะต้องมีจำนวนเฉพาะ $p\equiv3\pmod4$ ที่เป็นตัวประกอบของ $x+2$
เนื่องจาก $y^2=(x^3+8)-1 = (x+2)(x^2-2x+4)-1$
ดังนั้น $y^2\equiv-1\pmod p$ ซึ่งเป็นไปไม่ได้เพราะ -1 ไม่ใช่ quadratic residue modulo $p$
สรุปว่าไม่มีจำนวนเต็ม $x,y$ ที่สอดคล้องกับสมการ $y^2=x^3+7$ ครับ

ว่าแต่คุณ thee เอาโจทย์นี้มาจากเว็บไหนเหรอครับ

13 เมษายน 2008 12:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
เหตุผล: ปรับปรุงการพิสูจน์
Old 13 กุมภาพันธ์ 2005, 19:37
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ

tana is on a distinguished road
คุณ warut เก่งมากเลยนะครับเนี่ย ไม่ได้เรียนจบทาง math ใช่มั้ยครับ สุดยอดเลยอ่ะครับ ศึกษาเอง เรียนจบไรมาเหรอครับ ความรู้ทาง math เยอะมากเลย
Old 15 กุมภาพันธ์ 2005, 14:58
thee's Avatar
thee thee ไม่อยู่ในระบบ

thee is on a distinguished road
ผมเอาโจทย์มาจากเว็บนี้ครับ http://www.geocities.com/ultimatemath/
ซึ่งเว็บนี้ยังมีอีกหลายข้อที่ผมยังคิดไม่ได้ถ้าใครคิดออกก็ช่วยเอาโจทย์มาเฉลยที่บอร์ดนี้ก็ดีนะครับ
Old 15 กุมภาพันธ์ 2005, 18:35

warut is on a distinguished road
Smile

เอ่อ...ขอบคุณสำหรับคำชมครับคุณ tana แต่ว่าอย่าชมมากเลยครับ มันเขินอะนะ
แล้วเดี๋ยวคนจะหมั่นไส้ผมไปกันใหญ่ ผมก็จบ math มาเหมือนคุณ tana นี่แหละครับ
แต่ความรู้หลายๆอย่างก็ต้องมาหาอ่านเอาเองอีกทีครับ

ผมตามไปดูที่เว็บไซต์ที่คุณ thee บอกแล้วนะครับ หลังจากหาอยู่พักใหญ่ก็เจอแล้วว่า
เป็นโจทย์ข้อ 8 ที่เอามาจาก Korean Undergraduate Math Competition (1996)
เค้าให้ระดับความยากของข้อนี้ไว้แค่ 2 เองน้อยกว่าข้อ 9 ซึ่งเป็นการพิสูจน์ว่า e เป็น
อตรรกยะเสียอีก (ระดับความยาก = 3) ผมเลยคิดว่าอาจมีวิธีทำที่ง่ายกว่าที่ผมทำไว้
ก็เป็นได้ ถ้าใครมีหนังสือ "Diophantine Equations" ของ Mordell ลองเช็คดู
ให้หน่อยนะครับว่าเค้าแสดงวิธีทำของข้อนี้ไว้รึเปล่า
Old 16 กุมภาพันธ์ 2005, 01:05
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
อ้าว คุณ warut ไม่ได้เป็น engineer หรอกเหรอครับ
Old 18 กุมภาพันธ์ 2005, 03:22
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Cool

คุยกันตั้งนาน ดูจากฝีมือ nooonuii คิดไปได้ไง ว่าคุณ warut จบมาทางวิศวะ . ต้องมั่วไปมั่วมาแบบพี่นี่ล่ะวิศวะกระจาย.

18 กุมภาพันธ์ 2005 03:23 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 22 กุมภาพันธ์ 2005, 06:13

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ thee:
ผมเอาโจทย์มาจากเว็บนี้ครับ http://www.geocities.com/ultimatemath/
ซึ่งเว็บนี้ยังมีอีกหลายข้อที่ผมยังคิดไม่ได้ถ้าใครคิดออกก็ช่วยเอาโจทย์มาเฉลยที่บอร์ดนี้ก็ดีนะครับ
ผมก็อยากส่งเฉลยไปลงที่นั่นอยู่เหมือนกัน แต่ว่าติดต่อไปที่ e-mail ที่เค้าให้ไว้ไม่ได้ครับ
จดหมายตีกลับ
Old 22 กุมภาพันธ์ 2005, 17:35
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
อ่าเห็นด้วยกับพี่ gon เลยครับ ต้องมั่วไปมั่วมา นี่แหละ วิศวะ 555
Old 23 กุมภาพันธ์ 2005, 02:28
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
คุณ warut เคยทำเหมือนผมเลยครับ แต่สุดท้ายก็ตีกลับ รู้สึกว่าเวบนี้จะไม่ active แล้วมั้งครับ คนทำเวบหายไปไหนอ่ะ โจทย์เขายากดีนะผมว่า
Old 23 กุมภาพันธ์ 2005, 21:37

Smile

ผมเพิ่งเคยเขียนไปถามเค้าเมื่อวานนี่เองครับ เพราะได้สังเกตเห็นว่าโจทย์หลายๆข้อที่มี
คนเอามาถามที่นี่และผมได้ตอบไป มันเป็นโจทย์เดียวกับที่โพสต์ไว้ที่นั่นที่ยังไม่มีคนเฉลย
ก็เลยอยากจะเอาไปแปะไว้ที่นั่นด้วย คิดว่าน่าจะทำให้เกิดประโยชน์ได้มากขึ้น
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply