Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 ธันวาคม 2010, 13:02
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Default ปรึกษาปัญหาสอบเข้า ม.4 สายวิทย์ คณิตครับ

จะเข้า ม.4 สายวิทย์ คณิต จะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง ถึงจะไม่ตาย (ครูบอกว่าหลายคนเกรด ม.3 สูงลิบิล่ว 3.8-3.9 แต่พอ ขึ้น ม.4 วิทย์ เหลือ 2.6 เรียกง่ายๆว่าตาย)

จะสอบเข้า ม.4 วิทย์ คณิต โรงเรียนประจำจังหวัดสระบุรี อยากขอคำแนะนำว่า จะต้องแม่นเรื่องไหนบ้างครับในวิชาวิทย์ คณิต แนะนำหนังสือเตรียมสอบ หรือข้อสอบ ที่มีเฉลยละเอียดให้ด้วยก็ดีนะครับ

คำถามหลักๆก็คือ
1.จะสอบเข้า ม.4 สายวิทย์ คณิต จะต้องฟิตเรื่องไหนบ้าง (หมายถึงบทเรียนนะครับ เช่น กรณฑ์ที่สองm ความน่าจะเป็น อะไรประมาณนี้) แบบที่ต้องแม่นๆเท่านั้นถึงจะรอดอะไรประมาณนี้
2.การเตรียมตัวเรียน ม.4 สายวิทย์ คณิต จะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างเพื่อจะได้ไม่ตาย
ขอบคุณครับ ^^

Old 18 ธันวาคม 2010, 14:09
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

เอาง่าย ๆ เรียนจบ เทอมหน้าอย่างน้อย1 เทอม อย่างเช่น อยู่ ม.4 เทอม 1 อาจจะจบ ม.4 เทอม 2 หรือ ม.5 เทอม 1 ไปแล้วอย่างงี้
Old 18 ธันวาคม 2010, 14:22
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

จริงๆแล้วเราควรจะทราบแนวข้อสอบที่จะสอบเข้ามาก่อนนะครับ ว่าสอบเนื้อหาใดบ้าง

ไม่งั้นเตรียมตัวผิดทางละแย่เลย

ส่วนเนื้อหานะครับ ม.4 วิชาคณิตศาสตร์

ปกติจะเรียนเรื่อง เซต จำนวนจริง ตรรกะศาสตร์ ภาคตัดกรวย ทฤษฎีจำนวน ความสัมพันธ์และฟังก์ชัน

แทบจะเรียนใหม่หมดกันทุกคนนะครับ

แต่ถ้าอยากฝึกเพิ่มเติม ก็แนะนำ เรื่อง ระบบจำนวน กับ อัตราส่วนตรีโกณมิติ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply