Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คอมบินาทอริก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 29 มิถุนายน 2008, 23:14
ไม่เคยเข้าใจ ไม่เคยเข้าใจ ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ไม่เคยเข้าใจ is on a distinguished road
Default ช่วยทีน่ะ

มีโจทย์มาสองข้ออ่ะค่ะ ไม่เข้าใจเลย ยังงัยช่วยหน่อยน่ะค่ะ
1. มีแสตมป์อยู่ 10 แบบ สามมาถซื้อแสตมป์ได้ทั้งหมดกี่วิธี ถ้าต้องการซื้อ 12 ดวง
2. รถโดยสารคันหนึ่งเมื่อเริ่มต้นมีผู้โดยสาร 25 คน รถคันนี้จะหยุดให้ผู้โดยสารลง 10 แห่ง อยากทราบว่าจะมีกี่วิธีที่ผู้โดยสารสามารถลงได้
ช่วยทีน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ปล. เพิ่งสมัครวันนี้เป็นวันแรก รบกวนด้วยนะค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 29 มิถุนายน 2008, 23:25
JanFS JanFS ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

JanFS is on a distinguished road

ก็สมมติว่าเลือกซื้อทีละดวงครับ
แต่ละดวงก็เลือกได้ 10 แบบใช่ป่าวละครับ
นั่นก็คือ สิบสองดวงเป็นเหตุการณ์ต่อเนื่องกันเอามาคูณกันเลยได้ $10^{12}$ แบบไงล่ะครับ

ข้อสองทุกคนต้องลงรึป่าวครับ? ถ้าทุกคนต้องลง (ไม่มีใครนั่งหลับบนรถเมล์) แต่ละคนก็ลงได้ 10 วิธี จริงมั๊ยครับ
เหมือนข้างบนเลยครับ จะลงได้ $10^{25}$ วิธี เพราะมี25คน ก็คือมี25เหตุการณ์ซ้อนกันน่ะเอง
Old 30 มิถุนายน 2008, 13:50
ไม่เคยเข้าใจ ไม่เคยเข้าใจ ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ไม่เคยเข้าใจ is on a distinguished road

ขอบคุณค่ะ
ข้อ 2 ลงทุกคนและค่ะ เพราะว่าเค้าไล่ให้ลงนี่ค่ะ อิอิ ง่ายกว่าที่คิดอีกค่ะ คิดไปซะใหญ่โตเลยอ่ะ หลงทางซะงั้น

30 มิถุนายน 2008 13:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ไม่เคยเข้าใจ
Old 30 มิถุนายน 2008, 17:06

JanFS is on a distinguished road

เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
สำหรับข้อแรกเรื่องสแตมป์นั้น มันก็ตีความได้สองแบบ
จะอธิบายยังงี้ครับ

แบบแรก
สมมติว่าซื้อสแตมป์ทีละใบ (เช่น ซื้อมาเรียงกัน หรือ ซื้อมาใส่อัลบั้ม ฯลฯ) พูดง่ายๆก็คือ ลำดับของสแตมป์มีผล
(เช่น ถ้าซื้อแบบ AB กับ BA ถือว่าต่างวิธีกัน นับเป็นสองแบบ)
ถ้าแบบนี้แล้ว จะได้ว่าจำนวนวิธีเป็น $10^{12}$ อย่างที่ว่าละครับ

... แต่ถ้าหากว่าเป็น
แบบที่สอง
ถ้าซื้อมาแล้วเอามากองๆรวมกันเลย คือลำดับไม่มีผล
(เช่น ซื้อแบบ AB กับ BA ถือว่าอันเดียวกัน)
ถ้าแบบนี้จะยุ่งหน่อย (ไม่หน่อยเท่าไร)
คือถ้า AABBB หรือ BABAB หรือ BBABA ... ถือเป็นแบบเดียวกันหมด
แบบนั้นจะมีวิธีคิดคือ แบ่งสแตมป์ 12 ดวง ออกเป็นกองๆ แล้วเอาไม้ (หรือที่กั้น หรืออะไรก็ได้)มาวางคั่นตรงกลาง
(ตัวอย่าง : oo|o|oo|o|o|o|o|o|o|o หรือ oooooooooooo||||||||| ฯลฯ)
โดยการเรียงสับเปลี่ยนสิ่งของซ้ำ
จะได้ว่า จำนวนวิธีเป็น $\binom{21}{9}=293930$ วิธีนั่นเอง
(หลักการนี้เรียกว่า Star and Stick ครับ)
Old 30 มิถุนายน 2008, 17:34
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ JanFS View Post
...(หลักการนี้เรียกว่า Star and Stick ครับ)
ถ้าจำไม่ผิด มันเรียกว่า Bars and Stars ไม่ใช่เหรอครับ เพราะเขาชอบใช้ |(bar) กับ *(star) มาแทน เช่น
|**||***|**|*||*$\star $

ป.ล.จริงๆแล้ว * เขาเรียกว่า asterisk นะครับ แต่ว่าหาอันที่มัันเป็น star ไม่เจอใน keyboard ก็เลยหาอันที่ใกล้เคียงสุดครับ

เป็นไปได้ว่าวิธีนี้อาจจะมีหลายชื่อก็เป็นได้นะครับ

30 มิถุนายน 2008 17:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ owlpenguin
Old 30 มิถุนายน 2008, 17:47

จริงๆก็แล้วแต่ประเทศด้วยเหละครับ
เพราะอย่างประเทศไทยยังไม่ได้ใช้ว่า "ดาวและแท่ง" หรือ "แท่งและดาว" เลย
ยังไง ชื่อต่างกันก็ไม่เป็นไร สำคัญที่หลักการละครับ
Old 30 มิถุนายน 2008, 22:45
สมาชิกใหม่

ขอบคุณอีกครั้งน่ะค่ะ ที่ช่วยกันตอบน่ะค่ะ คิดว่าน่าจะเป็นแบบหลังมากกว่าน่ะค่ะ ขอโทษที่ต้องรบกวนบ่อยๆน่ะค่ะ คืออาจารย์ยังไม่สอนเลยค่ะ แต่ให้การบ้านมาซะแล้ว ต้องขอบคุณจริงๆน่ะค่ะ ที่ช่วยน่ะค่ะ ^^

30 มิถุนายน 2008 22:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ไม่เคยเข้าใจ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply