Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 มกราคม 2006, 14:20
pood pood ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

pood is on a distinguished road
Post คณิตศาสตร์ กับ ฟิสิกส์ ต่างกันป่ะ

อยากรู้ว่าจะศึกษาฟิสิกส์ยังไง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 09 มกราคม 2006, 22:41
Nutty Nutty ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Nutty is on a distinguished road
จะว่าต่างก็ต่างนะ
แต่คนส่วนใหญ่จะคิดว่ามันเหมือนกัน

ฟิสิกแค่เอาคณิตศาสตร์"ส่วนหนึ่ง"มาคิด

สิ่งที่ฟิสิกเอาไปก็คือเรื่องการคำนวณ

เรื่อง จำนวน เรื่องสมการ และความรอบคอบ

ฟิสิกจะใช้ หลักที่แท้จริงของธรรมชาติ

แต่คณิตศาสตร์ "มันอยู่ในจินตนาการ" ตัวอย่าง เลขลบ ในทางคณิตมันมี ทางฟิสิกก็มีแต่มันเอาไว้บอกว่า ไปทางทิศไหน หรือว่าได้พลังงาน เสียพลังงาน

ส่วนใหญ่ถ้าเก่งฟิสิก จะเก่งคณิตศาสตร์

แต่เก่งคณิตไม่จำเป็นต้องเก่งฟิสิกเสมอไป

อย่างผม ม.4เทอมแรก ตกฟิสิกระนาว ทั้งโปรเจคไท ทั้งวงกลม แรงเสียดทาน แตกแรง

แต่เทอมสองมาก็พยายามปรับตัวได้ละ

ฟิสิกนี่ต้องพิจารณาดีๆครับ ว่ามีอะไรมาเกี่ยวข้องได้บ้าง เช่นแรงดึงดูดของโลก แรงเสียดทาน

สิ่งที่สำคัญที่เหมือนกันของทั้งสองวิชาคือ ความรอบคอบ ไหวพริบ และการฝึกครับ
Old 10 มกราคม 2006, 17:48
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อืม... ผมกลับคิดต่างกันครับ ตอน อยู่ ม.ต้น นี่ผมโง่วิทยาศาสตร์มากเลยสับสนไปหมด
อะไรเดี๋ยวดิน น้ำ มด ถ่าน 555 เกรดวิทย์ ตอน ม.ต้น นี่อ่่อนที่สุด จับหลักไม่ได้เลย

จนพอมาเริ่มศึกษาคณิตศาสตร์อย่างจริงจัง ปึง ๆ ๆ ๆ พอขึ้น ม.4 ไปอ่านลองพวกฟิสิกส์ดู
เอ๊ะ ทำไมมันเด็กอย่างนี้นะ ทำไมตอนที่เราอยู่ ม.ต้น ถึงไม่รู้เรื่อง ดูไปดูมา รู้สึกว่าหลักฟิสิกส์ของ ม.ปลายนี่ง่ายกว่าเลขมาก ๆ ตั้งสมการตึง ๆ แ้ล้วก็แก้สมการ

เพราะพอลองดูเลข โอ๊ะนี่มันมาไง ไปไง มันต้องตอบคำถามไปทุกขั้นตอน ถ้าเทียบฟิสิกส์ ซึ่งเอาโมเดลทางเลขมาใช้ รู้สึกว่าง่ายกว่าจริง ๆ

ยิ่งพอไปศึกษาเคมี โอ้ พระเจ้าทำไมมันยิ่งง่ายกว่าฟิสิกส์อีก คำนวณนี่แบบเด็ก ๆ เลย ประมาณเลข ม.ต้น
มีเพื่อนผมคนหนึ่งเอาปัญหาเคมีมาถาม บอกว่าโจทย์ยากมาก ๆ พอผมดูก็ตั้งสมการฉึก ๆ แล้วก็แก้ พอแก้ก็เข้าใจเลย เพราะมันต้องใช้เทคนิคทางเลขนิดหน่ิอย แต่เพื่อนผมเองคงขาดทักษะตรงนี้ พอผมบอกคำตอบ แบบประมาณไป ปรากฏว่าตรงกับตัวเลือกเป๊ะ ๆ พี่แกอึ้งไปเลย ส่วนผมนึกงงในใจ มันก็คิดเลขธรรมดานี่นา

สรุปแล้ว โดยส่วนตัว ผมว่าถ้าศึกษาเลขไปแบบแม่น ๆ ฟิสิกส์ก็จะเข้าใจได้ง่ายกว่านะครับ.
Old 10 มกราคม 2006, 19:08
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
สนับสนุน ความเห็นของพี่กร ครับ
Old 10 มกราคม 2006, 19:13
deathspirit's Avatar
deathspirit deathspirit ไม่อยู่ในระบบ

deathspirit is on a distinguished road
ฟิสิกส์ - ความเป็นจริง
คณิตศาสตร์ - จินตนาการ

คณิตศาสตร์หลักๆที่ฟิสิกส์ต้องใช้ ก็คงหนีไม่พ้นเรื่อง แคลคูลัส ตรีโกณ

คณิตศาสตร์ อาศัยหลักการนิดหน่อย(จากพวกนิยาม สมบัติ) รวมกับจินตนาการของผู้ทำอีกนิด ก็จะสามารถหาคำตอบออกมาได้

ฟิสิกส์ ก่อนจะมาคำนวณได้ เราต้องเข้าใจในทฤษฎีให้แม่นๆก่อน ถึงจะมาคำนวณได้
เวลาทำโจทย์ ถ้าเราตีโจทย์แตก ตอนคำนวณก็แกะๆสมการนิดหน่อยก็ได้แล้ว
แต่ส่วนมากที่ทำโจทย์ฟิสิกส์ไม่ได้เพราะว่าเรายังตีความโจทย์ไม่ออกซะมากกว่า (ถ้าเรายังไม่แม่นในส่วนทฤษฎี จะทำให้เราอ่านโจทย์ที่ยาวๆไม่รู้เรื่อง) (จริงๆแล้วโจทย์สั้นๆที่แทบจะไม่บอกอะไรมาเลย ยากกว่าโจทย์ยาวๆที่บอกข้อมูลมาเยอะๆอีก)
Old 10 มกราคม 2006, 20:49
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
พวกที่ให้โจทย์มาเยอะๆก้อน่ากลัวนะครับ บางอย่างให้มาไม่ได้ใช้ น่ากลัวมากมาย
แล้วก้อที่ผมเคยโดนมาอีกอย่าง ประเภท คิดแทบตาย โดนหลอกไปไหนก้อมะรู้
แต่เฉลย ตอบ 0 โอ้ ม่าย!! ฟังเฉลยแร้วอยากร้องไห้

ฟิสิกส์ เคมี พี่กรบอกว่าง่าย แล้วชีวะหละครับ ^o^ เปงยังไงมั่งหรอครับ
Old 10 มกราคม 2006, 20:59
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ Nutty:
ส่วนใหญ่ถ้าเก่งฟิสิกส์ จะเก่งคณิตศาสตร์

แต่เก่งคณิตไม่จำเป็นต้องเก่งฟิสิกส์เสมอไป
ส่วนตัว ค่อนข้างโน้มเอียงมาทางคุณ Nutty ครับ ถึงแม้จะไม่ทั้งหมดก็ตาม

ผมอยากจะใช้คำว่า คนที่เก่งฟิสิกส์ จะรู้คณิตศาสตร์ได้ดีในระดับหนึ่งอยู่แล้ว จะเก่งหรือไม่นั้น อีกเรื่องนึง เพราะเขาต้องอาศัยคณิตศาสตร์ มาช่วยสนับสนุนหลักการ หรือ สมมติฐานหลายต่อหลายอย่าง ในทางฟิสิกส์ ดังนั้นเพื่อให้เขารู้ลึก รู้จริงในฟิสิกส์ ก็จำเป็นต้องรู้คณิตศาสตร์ให้ดีในระดับหนึ่ง

ดังนั้น จึงไม่แปลกอะไรครับ ที่ผมมักเห็น คนที่ต้องใช้ฟิสิกส์บ่อยๆ อย่าง เช่น คนที่เรียนสายฟิสิกส์มาโดยตรง หรือ วิศวกรรม บางสาขา เบนเข็มมาต่อโท-เอกทางเลข กันพอสมควร (บางคนเรียนไปเรียนมา ย้ายมาสอนภาควิชาคณิตศาสตร์ก็มี)

เพราะเมื่อเรียนฟิสิกส์ลึกขึ้น คำถามบางอย่าง ก็ต้องการคณิตศาสตร์มาช่วยต่อยอด และตอบข้อสงสัยในฟิสิกส์ขั้นสูง แม้จะไม่ทั้งหมด

ส่วนคนที่บอกว่า เก่งเลข แล้ว ฟิสิกส์ก็สบายเนี่ย ผมว่า เขาคนนั้นก็ต้อง เข้าใจในตัวหลักการฟิสิกส์ในระดับหนึ่ง เหมือนกันแหละ จะมาบอกว่า เก่งเลขมาก่อนอย่างเดียว แล้ว ต้องเก่งฟิสิกส์แน่นอน อันนี้ ผมค้านหัวชนฝาเลย

และที่สำคัญ คนที่เก่งเลข แม่นเลข แล้ว เข้าใจฟิสิกส์ได้ดี อย่างน้อย ต้องมีความสนใจ หรือความชอบ ในตัวฟิสิกส์อยู่บ้างแหละครับ

ฟิสิกส์เป็นเรื่องของหลักการ + คำนวณ ถ้าได้คำนวณ แต่ไม่รู้หลักการเลย สมการหรือโมเดล ก็ไม่เกิดแน่นอนครับ
Old 10 มกราคม 2006, 21:36
Alberta Alberta ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Alberta is on a distinguished road
ในความเห็นของผม ผมคิดว่า ฟิสิกส์เป็นเรื่องของการเข้าใจถึงธรรมชาติครับ
และที่แน่นอนคือ ต้องใช้คณิตศาสตร์
แต่ไม่จำเป็นว่าเก่งคณิตศาสตร์แล้วจะเก่งฟิสิกส์(เห็นด้วยกับคุณNUTTY)
เพราะฟิสิกส์ก็ต้องอาศัยการเข้าใจธรรมชาติ มาก่อน
คณิตศาสตร์เป็นเพียงสิ่งที่จะทำให้ฟิสิกส์ชัดเจนมากยิ่งขึ้น(หรือเห็นได้ชัดเจนขึ้น)
โดยการกำหนดเป็นสมการ ตัวเลข
Old 10 มกราคม 2006, 23:22
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
ก็เห็นด้วยกะทุกคนแหละนะครับ

ถ้าคณิตศาสตร์เราแม่นมาก่อน จะช่วยได้มากเลย เห็นอะไรชัดเจนขึ้นเยอะ แค่เราทำความเข้าใจกะฟิสิกส์อีกนิสนึง "เน้นว่าเข้าใจหนะครับ มะช่ายจำๆ" มันก็ไม่ใช่เรื่องยากเลย ถ้ายากๆหน่อยก็มีปัญหาแค่ตอนตั้งสมการเท่านั้นแหละคับ ><

ยังไงทั้งคณิต ทั้งความเข้าใจธรรมชาติ คงต้องไปด้วยกันอยู่แล้วสำหรับฟิสิกส์
ตรงความเข้าใจเนี่ยแหละ ที่ทำให้คนเก่งคณิต ไม่จำเป็นต้องเก่งฟิสิกส์เสมอไป

แต่ยังไงส่วนตัวผมก้อชอบคณิตมากกว่าอยู่ดี ผมรู้สึกว่ามันมีอิสระกว่า
เพราะฟิสิกส์จะนึกถึงหลักความจริงในธรรมชาติ ผมรู้สึกมันเหมือนมี กฏ มีนิยาม อะไรต่างๆนานา มาคอบหัวเราอยู่ >< ถึงมันจาอิสระในความคิดอยู่ก้อจริง แต่เราก้อโดนตีกรอบเอาไว้ในส่วนๆนึง..
Old 11 มกราคม 2006, 23:02
deathspirit's Avatar
deathspirit deathspirit ไม่อยู่ในระบบ

deathspirit is on a distinguished road
คณิตศาสตร์เป็น "ภาษา" ที่มนุษย์ใช้พูดคุยกับธรรมชาติ
ถ้าเรามัวแต่ยืนมองธรรมชาติเฉยๆ ไม่เข้าไปคุยด้วย เราก็ยากที่จะเข้าใจธรรมชาติครับ (เหมือนกับที่คุณ passer-by กล่าวมาว่า ฟิสิกส์ที่ลึกๆต้องใช้คณิตศาสตร์มาช่วยต่อยอด)

ไม่รู้คณิตศาสตร์ ไม่รู้ฟิสิกส์ รู้ฟิสิกส์ รู้คณิตศาสตร์
Old 13 มกราคม 2006, 15:29

pood is on a distinguished road
ขอบคุณมากๆ ค่ะ สำหรับทุกตำตอบ หนูก็พอจะเห็นทางอ่ะค่ะ แต่ยังไงหนูก็ชอบคณิตศาสตร์มากกว่าอยู่ดีนะ มันค่อนข้างอิสระจริงๆ แต่ว่าที่ผู้คนเรียนคณิตศาสตร์ก็เพื่อที่จะเอามันมาใช้อธิบายธรรมชาตินี่นา อิอิ แต๊งกิ้วหลายๆ เด้อ
Old 14 มกราคม 2006, 13:13

แล้วความรู้ทางคณิตศาสตร์ของม.ต้นเนี่ย สามารถนำไปใช้อธิบายฟิสิกส์ม.4ได้มั้ยคะ
Old 15 มกราคม 2006, 01:09
Nutty Nutty ไม่อยู่ในระบบ

Nutty is on a distinguished road
ฟิสิก ม.4 ก็ใช้คณิตศาสตร์ม.ต้นเป็นส่วนใหญ่แหละ(ม.ต้นไม่นับตรีโกณใช่ป่ะ)

ที่จะใช้ก็มีตรีโกณ(ถือว่าเป็นม.ต้นป่าวหว่าไม่อยู่ในหลักสูตรแต่อยู่ในข้อสอบแข่ง)
ระบบสมการ

ก็น่าจะแค่นี้แหละครับ แค่ระบบสมการกับตรีโกณนี่แหละ ม.4

ปล.ผมคิดว่าแค่นี้นะ
ปล2.เบื่อตรีโกณตณิตเรียน ม.5 แต่ฟิสิกต้องการใช้ตรีโกณแต่ม.4

EDIT
ลืมไปใช้เรื่องกราฟด้วยครับ
ส่วนตรีโกณจะรวมเป็นเลขาคณิตเลยก็ดี

15 มกราคม 2006 18:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Nutty
Old 15 มกราคม 2006, 13:20
กระบี่ไว

[มะกี้มาอ่านเลยแอบ งงๆ] พอดีรุ่นผมเรียน ตรีโกณ ม.3 อ่ะครับ พอขึ้นม.4 ฟิสิกส์เลยลื่นๆ แต่ตอนนี้ปรับหลักสูตรอีกแล้ว ม.4 ผมก้อต้องเรียนตรีโกณแบบม.3 อีกรอบ (เพื่อ?? )

อันที่จริงผมว่า basic ตรีโกณ น่าจะเรียนม.3 แบบเดิมก็ดีแล้วหละครับ จะได้ไม่ลำบากอาจารย์ฟิสิกส์ม.4 (ไม่ลำบากเด็กด้วย >< ) ยิ่งไม่ค่อยจะทันอยู่
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply