Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 31 สิงหาคม 2008, 19:05
rutjaa rutjaa ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

rutjaa is on a distinguished road
Default ช่วยเรื่องค่าของฟังก์ชันตรีโกณหน่อย

งง งง อะครับ ใครมีไรช่วยแนะนำกันหน่อยนะครับ งง ตรงนับ วนไปวนมาอะ

อาจารย์ สอนไม่รุ้เรื่องมันก็พอรุ้นะ แบบว่านับวนเข็มก็จะเปงค่าบวกถ้านับตามเข็มก็จะเปงค่าลบ

อยากให้พี่ๆ ที่เข้ามาดูช่วยยกตัวอย่าง ให้ดูหน่อย และมีสูตรอะไร (ผมคิดว่าดูที่เลขคู่เลขคี่)

ผม งง จิงๆ ขอบใจมากครับบบบบบบ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 31 สิงหาคม 2008, 20:21
flossy's Avatar
flossy flossy ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

flossy is on a distinguished road

ก็จริงอย่างที่อาจารย์ท่านว่าแหละค่ะ มันก็ตายตัวอยู่แล้วที่บอกว่าถ้าค่าเป็นบวกให้หมุนทวนเข็ม แต่ถ้าค่าเป็นลบให้หมุนตามเข็ม แล้วถ้าจะดูค่าของฟังก์ชันอะไรก็ตามแต่ลองหมุนดู แล้วก็ดูว่าไปตกอยู่ที่ควอแดรนต์ไหน ค่าไซน์ก็คือค่า y ค่าคอสก็คือค่า x เราก็ดูตามพิกัดค่าxและyของรูปวงกลมหนึ่งหน่วยว่าควอแดรนต์ไหนอะไรเป็นบวกอะไรเป็นลบ แล้วก็ตอบไปตามนั้นค่าที่ได้ก็จะไม่ผิดพลาด ถูกชัวร์ๆ (หวังว่าคงรู้แล้วนะว่าควอแดรนต์ที่เท่าไหร่อยู่ตรงไหน)
Old 31 สิงหาคม 2008, 20:45
rutjaa rutjaa ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

rutjaa is on a distinguished road

อะนะครับ ใจมากเลย แบบว่าผมก็พอเข้าใจอะนะครับ แต่แค่สับสน

เช่น พายส่วนสอง =1

ลบพายส่วนสองทำไม=-1

ไม่เข้าใจอะ แล้วผมอยากรุ้อะครับว่านับยังไง

อย่างเหงตัวอย่างอะครับ จะได้เข้าใจมาก่านี้ ผมอาจจะเข้าใจอะไรผิดไป บางอย่าง

ใครผ่านมาดู บอร์ด ผม ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ

จะเปงพระคุณอย่างสูงเลยครับ

ผมได้ความ รู้ใหม่ว่าถ้าเลขคู่จะต้องอยู่ด้านขาว(ไม่รุ้บวกกับลบจะเหมือนกันป่าว) และเลขขี้อยู่ด้านซ้าย(ไม่รุ้บวกกับลบจะเหมือนกันป่าว) ส่วน บนกับล่าง ยังไม่แน่ใจ ที่ผมว่ามานี้ถูกไหมครับ ช่วยบอกสูตร ที่คิดง่ายๆหน่อย ผมสับสนอย่างแรง

31 สิงหาคม 2008 21:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: triple post
Old 01 กันยายน 2008, 20:55
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road
Talking

$-\div-=+$
$+\div+=+$
$-\div+=-$
$+\div-=-$
กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกด้วย
แล้ว$\pi\div2$ไม่เท่ากับ1ด้วย

01 กันยายน 2008 20:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 01 กันยายน 2008, 21:24
Ne[S]zA's Avatar
Ne[S]zA Ne[S]zA ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Ne[S]zA is on a distinguished road
Smile

แล้ว$\pi\div2$ไม่เท่ากับ1ด้วย[/quote]

คือว่า $\frac{\pi}{2} $ หมายถึง $sin{ \frac{\pi}{2}}=1$ อ่ะครับ $\frac{\pi}{2}$ มีหน่วยเป็นเรเดียนนะครับ ไม่ใช่ 3.14หารด้วย2

01 กันยายน 2008 21:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Ne[S]zA
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply