Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 มีนาคม 2009, 18:38
Naruto-Su.'s Avatar
Naruto-Su. Naruto-Su. ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Naruto-Su. is on a distinguished road
Default ลืมหรือไรคำสัญญาข้อสอบเตรียมอุดม 52 ไม่ลงอีกเหรอคับ

ลืมหรือไรคำสัญญาข้อสอบเตรียมอุดม 52 ไม่ลงอีกเหรอคับ
ยิ่งนานไป... ฉันก็ยิ่งเจ็บ…มากขึ้นทุกวัน
ความเจ็บปวด... จากจุดเล็ก-เล็ก…ก่อตัวขึ้น
...เป็นความเจ็บปวดอย่างไม่มีที่สิ้นสุด
เวลาที่เธออยู่กับเขา...เธอไม่รู้หรอก...
ฉันเจ็บที่ใจอย่างไร

Naruto-Su.

22 มีนาคม 2009 22:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 22 มีนาคม 2009, 18:53
nooonut nooonut ไม่อยู่ในระบบ

nooonut is on a distinguished road

ว่างๆเค้าก็มาลงเองแหละคับ
Old 22 มีนาคม 2009, 19:46
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road

ไม่ลิมหรอกคับ
Old 22 มีนาคม 2009, 21:47
titletam's Avatar
titletam titletam ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

titletam is on a distinguished road

พ้นคืนนี้ก็ลืม หมดเเล้วหละ

- -*

รอคนมาเปิดอยู่น้า
Old 22 มีนาคม 2009, 22:33
Let it be Let it be ไม่อยู่ในระบบ

Let it be is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Naruto-Su. View Post
ลืมหรือไรคำสัญญาข้อสอบเตรียมอุดม 52 ไม่ลงอีกเหรอคับ
จะรีบอะไรนักหนาครับ คุณยังต้องสอบตั้งอีกปีนึง รีบเพื่อ...

22 มีนาคม 2009 22:34 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Let it be
Old 22 มีนาคม 2009, 22:59
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ

Math Khwan is on a distinguished road
Default วันนี้ขอแค่นี้ก่อนนะครับ ปวดหัวข้อสอบภาษาอังกฤาอ่ะ T_T

กำหนดให้กราฟของสมการ $y=x^2+C $ตัดกับกราฟของสมการ $ x^2+y^2$= 4ทั้งหมด 4 จุดแล้วข้อใดคือค่าของ C ?
ตอบ C < -2
เพราะ $ y=x^2+C $ เป็นกราฟพาราโบลาหงาย(a>0)และค่า Cคือค่าที่กราฟพาราโบลาจะสามารถเลื่อนไปมาได้ในแนวแกนy
พิจารณาสมการ$ x^2+y^2$= 4 เป็นสมการวงกลมซึ่งมีจุดศูนย์กลางของวงกลมที่จุด (0,0) และรัศมีของวงกลม r=2หน่วย
ดังนั้น ถ้าจะให้กราฟพาราโบลา(พาราหงาย)ตัดกับ กราฟวงกลม 4 จุด ก็ต้องเลื่อน สมการพาราโบลามาด้านล่าง(จากจุดศูนย์กลางของสมการวงกลม)ให้มากกว่า 2 หน่วย (จริงไหมครับไม่เชื่อลองวาดพาราโบลาหงายกับวงกลมตัดกันให้ได้ 4 จุดดู) เราจึงได้ C<-2

<ขี้เกียจคิดวิธีอื่น เอาวิธีนี้แหละประหยัดเวลาดีครับ ข้ออื่นถ้านึกออกจะมาโพสท์ให้นะ>

ปล.ใครไปสอบมา เลขผมว่าข้อสอบไม่ยาก แต่อังกฤษผมว่างง?สุดๆจะตั้งใจฝึกฝนมากกว่านี้ T_T

23 มีนาคม 2009 13:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Math Khwan
Old 23 มีนาคม 2009, 01:23
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ

Math Khwan is on a distinguished road

จากรูปให้เราลากเส้นเชื่อมต่อ PA, PB และ PC เราจะได้ว่า
$พ.ท.\Delta PAC $+ $พ.ท.\Delta PCB$+$พ.ท.\Delta PBA $= $พ.ท.\Delta ABC$
$\frac{1}{2}(8)(b)$+ $\frac{1}{2}(8)(a)$+$\frac{1}{2}(8)(c)$= $\frac{\sqrt{3} }{4}(8)(8)$
$\frac{1}{2}(8)[a+b+c] $ = $\frac{\sqrt{3} }{4}(8)(8)$
$4[a+b+c]$ = $16\sqrt{3}$
$\therefore [a+b+c]$ = $4\sqrt{3}$ $\approx 4x1.732$ $\approx 6.928$ $\approx 6.93$
อะ!นึกได้อิกข้อครับ -*-
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 23 มีนาคม 2009, 14:39

ข้อนี้ขอความเห็นจากเพื่อนๆที่ไปสอบมาหน่อยครับ
มีเหรียญ10บาท,5บาท,2บาท,และ1บาทอย่างละ 1เหรียญ อยู่ในกระเป๋า จงหาวิธีที่หยิบเหรียญแล้วได้ค่าต่างๆกันว่ามีทั้งหมดกี่วิธี (ผมนับได้14มั้งเลยตอบ15ไปอยากทราบวิธีคิดของเพื่อนๆครับ)

ครั้นสมการบ่ทึ้ง___________ถึงปริศนา
เลยบ่ทำโจทยา___________อย่าเว้น
ตั้งสติมั่นปัญญา___________พิสูจน์
เพียงสี่ติดแสควรู้ด_________ห่อนรู้เลยหรือ
Old 23 มีนาคม 2009, 15:08
Ne[S]zA's Avatar
Ne[S]zA Ne[S]zA ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Ne[S]zA is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Math Khwan View Post
กำหนดให้กราฟของสมการ $y=x^2+C $ตัดกับกราฟของสมการ $ x^2+y^2$= 4ทั้งหมด 4 จุดแล้วข้อใดคือค่าของ C ?
ตอบ C < -2
เพราะ $ y=x^2+C $ เป็นกราฟพาราโบลาหงาย(a>0)และค่า Cคือค่าที่กราฟพาราโบลาจะสามารถเลื่อนไปมาได้ในแนวแกนy
พิจารณาสมการ$ x^2+y^2$= 4 เป็นสมการวงกลมซึ่งมีจุดศูนย์กลางของวงกลมที่จุด (0,0) และรัศมีของวงกลม r=2หน่วย
ดังนั้น ถ้าจะให้กราฟพาราโบลา(พาราหงาย)ตัดกับ กราฟวงกลม 4 จุด ก็ต้องเลื่อน สมการพาราโบลามาด้านล่าง(จากจุดศูนย์กลางของสมการวงกลม)ให้มากกว่า 2 หน่วย (จริงไหมครับไม่เชื่อลองวาดพาราโบลาหงายกับวงกลมตัดกันให้ได้ 4 จุดดู) เราจึงได้ C<-2

<ขี้เกียจคิดวิธีอื่น เอาวิธีนี้แหละประหยัดเวลาดีครับ ข้ออื่นถ้านึกออกจะมาโพสท์ให้นะ>

ปล.ใครไปสอบมา เลขผมว่าข้อสอบไม่ยาก แต่อังกฤษผมว่างง?สุดๆจะตั้งใจฝึกฝนมากกว่านี้ T_T
$c=-5$ มันก็ไม่ตัดกราฟ $x^2+y^2=4$ แล้วนิครับ

23 มีนาคม 2009 15:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Ne[S]zA
Old 23 มีนาคม 2009, 15:15
คuรักlaข's Avatar
คuรักlaข คuรักlaข ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

คuรักlaข is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Math Khwan View Post
ข้อนี้ขอความเห็นจากเพื่อนๆที่ไปสอบมาหน่อยครับ
มีเหรียญ10บาท,5บาท,2บาท,และ1บาทอย่างละ 1เหรียญ อยู่ในกระเป๋า จงหาวิธีที่หยิบเหรียญแล้วได้ค่าต่างๆกันว่ามีทั้งหมดกี่วิธี (ผมนับได้14มั้งเลยตอบ15ไปอยากทราบวิธีคิดของเพื่อนๆครับ)
ไม่กำหนดนะครับ ว่าหยิบได้ครั้งละกี่เหรียญ
เพราะฉะนั้นเลยคิดทุกแบบ

หยิบ 1 เหรียญ ค่าแตกต่างกันได้ 4 วิธี
หยิบ 2 เหรียญ ค่าแตกต่างกันได้ 6 วิธี
หยิบ 3 เหรียญ ค่าแตกต่างกันได้ 4 วิธี
หยิบ 4 เหรียญ ค่าแตกต่างกันได้ 1 วิธี

4+6+4+1 = 15 วิธี

ปล.น่าจะถูกแล้วนะครับ

สู้ต่อไป... มันยังไม่จบแค่นี
Old 23 มีนาคม 2009, 15:48

ขอบคุณมากครับคุณคuรักเaข ผมก็ว่างั้นในห้งสอบนับได้ไง14 = = แต่ยังดีตอบถูก

ส่วนข้อกราฟคุณNe[S]zA พูดถูกครับผมผิดพลาดลืมหาขอบจำกัดอิกตัวของมัน เมื่อเราจัดสมการทั้งสองจะได้ว่า$y^2+y-(c+4) = 0 $จะมีค่านึงคือ$c=\frac{-17}{4}$มันจะสัมผัสกันพอล่างลงมาเรื่อยๆก็ไม่ตัดกันแล้ว ผมสะเพร่าเองลืมนึกไป มันเหมือนกับเป็นข้อสอบTUGMOsปีไหนไม่รู้อะ ถ้าผมจำไม่ผิด

ขอเชิญผู้รู้ช่วยอธิบายข้อนี้ให้กระจ่างสุดๆหน่อยคับ = ="

ครั้นสมการบ่ทึ้ง___________ถึงปริศนา
เลยบ่ทำโจทยา___________อย่าเว้น
ตั้งสติมั่นปัญญา___________พิสูจน์
เพียงสี่ติดแสควรู้ด_________ห่อนรู้เลยหรือ

23 มีนาคม 2009 15:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Math Khwan
Old 23 มีนาคม 2009, 15:49
Unknown Person Unknown Person ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Unknown Person is on a distinguished road

ผมว่าข้อสอบเตรียมปีนี้ง่ายนะ มันออกแบบสไตล์พื้นฐานอะ
Old 23 มีนาคม 2009, 16:02
Ne[S]zA's Avatar
Ne[S]zA Ne[S]zA ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Ne[S]zA is on a distinguished road

ผมว่าข้อกราฟพาลาโบรากับวงกลมอ่ะครับน่าจะได้ $-\frac{17}{4}\leqslant c<-2$ อ่ะครับ
ปล.ข้อสอบเขียนหรือกาครับ ผมไม่ได้สอบเหอๆ

23 มีนาคม 2009 17:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Ne[S]zA
Old 23 มีนาคม 2009, 16:06

กากบาทหมดเลยอะครับ ผมชอบการออกข้อสอบ เรื่องสถิติ ของเตรียมดีอ่ะ ไม่ต้องคิดมากก็ตอบได้ อิอิ

ข้อกราฟพารา+วงกลมผมก็คิดว่าประมาณนั้นอะคับ > < " สะเพร่าเนอะ เราไม่น่าเรยT_T
เดวๆมันต้อง$\frac{-17}{4}$<c<−2 มะใช่หรอครับ-*-

23 มีนาคม 2009 16:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 5 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Math Khwan
Old 23 มีนาคม 2009, 17:03
~Nn.Biew~ ~Nn.Biew~ ไม่อยู่ในระบบ

~Nn.Biew~ is on a distinguished road

เรียนถามข้อนึงอะครับ ไอ้ข้อที่หมุนรอบแกน Y อะครับ ถ้าทำจริงๆแล้วมันต้องใช้ความรู้ถึงระดับแคลคูลัสเลยรึเปล่าครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply