Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 กรกฎาคม 2006, 21:10
jojo's Avatar
jojo jojo ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

jojo is on a distinguished road
Post ข้อสอบคอมโอลิมปิก

ผมมีข้อสอบคอมโอลิมปิกจะลองให้มาช่วยกันคิดหน่อยอะครับ ผมไม่แน่ใจว่าคิดถูกหรือเปล่า
1. มีนิสิต125คน เรียนคณิต 89คนเรียนคอม 42คนเรียนอังกฤษ 67คนเรียนไฟฟ้า แต่มีนิสิตมากก่า14ที่เรียนมากกว่า2วิชา และไม่มีนิสิตคนใดเลยที่ไม่เรียนสักวิชา จงหาว่านิสิตที่เป็นไปได้อย่างมากเท่าใดและอย่างน้อยกี่คน
2.ในการส่งจดหมายลูกโซ่จาก1คนไป4คน อาจมีบางคนไม่ส่งต่อก็ได้ ในกรณีที่ไม่มีการส่งต่ออีกแล้ว การส่งจดหมายจะยุติลง นับจำนวนคนที่ได้รับจดหมายแล้วไม่ส่งได้100คน จงหาว่ามีคนได้รีบจดหมายทั้งหมดกี่คน ไม่รวมคนเริ่มส่งคนแรก
3.มีจำนวน ระหว่าง1-100กี่จำนวนที่ไม่มีกำลัง2ของจำนวนเต็มใดๆ(ยกเว้น1)หารลงตัว

ช่วยตรวจสอบให้ผมหน่อยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 กรกฎาคม 2006, 16:24
SPLASH's Avatar
SPLASH SPLASH ไม่อยู่ในระบบ

SPLASH is on a distinguished road
ข้อ3นะครับ
ผิดช่วยเเย้งด้วยผู้เริ่มต้น
Old 04 กรกฎาคม 2006, 16:37

SPLASH is on a distinguished road
ข้อ1น่าจะตอบ ง
ข้อ2 น่าจะงี้ครับ
Old 06 กรกฎาคม 2006, 00:04
jojo's Avatar
jojo jojo ไม่อยู่ในระบบ

jojo is on a distinguished road
ข้อsqarefreeนี่ผมไม่แน่ใจคำตอบอะนะครับ แต่ลองไล่นับจาก2-99ได้ 60ตัว วิธีคุณsplash ก็ถูกนะครับ แต่คุณคงจะลืมไปว่าเลขบางจำนวน มันมีซ้ำนะครับ เช่น72 ซึ่งหารได้ทั้ง4และ9 เวลาคิดผมเข้าใจว่าน่าจะใช้หลัก inclusion-exclusionด้วยนะครับ

ผมสงสัยอย่างหนึ่งว่าปีนี้ข้อสอบคอมก็ยังมีบางข้อที่ดูเหมือนกับว่าจะไม่มีคำตอบ อาจจะเป็นความผิดพลาดของผู้ออกยังไงก็ไม่ทราบนะครับ แต่ว่ามีหลายข้อมากที่ทำตัวเลือก ง.ไม่มีคำตอบถูกซึ่ง ผมไม่ค่อยจะเห็นด้วยกะข้อสอบประเภทนี้เท่าไร เพราะมันหมายถึงการวัดคนไปเป็นตัวแทนประเทศ น่าจะมีการออกข้อสอบที่มีคำตอบให้ครบไปเลยจะดีกว่าเป็นการพิสูจน์ความสามารถกัน
อนึ่งอาจจะเป็นเพราะว่าคนออกจงใจที่จะไม่ให้มันไม่มีคำตอบหรือเปล่า แต่ลองคิดดูนะครับ ระหว่างคนที่ไม่รู้จะคิดยังไง คิดวิธีที่ผิดตั้งแต่ต้นซึ่งก็ทำให้ไม่ได้คำตอบ กับคนที่ทำมาถูกแล้ว แต่อาจคำนวณตอนสุดท้ายผิดเล็กน้อย อย่างไหนน่าจะมีประสิทธิภาพมากกว่ากัน และอีกอย่างจิตวิทยาของคนทำข้อสอบส่วนใหญ่ มักจะเชื่อว่าโจทย์ควรจะมีคำตอบ ถูกไหมครับ ส่วนเรื่องความยากง่ายปีนี่ผมว่าเหมาะสมแล้ว
Old 07 กรกฎาคม 2006, 16:27

ก็ดีกว่าปีก่อนๆ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply