Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 ตุลาคม 2006, 21:27
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
Red face Pre-Adminssion บัณฑิตแนะแนว ฟังก์ชัน

g(x) =$ 1-x^2 $
f(g (x))=$ \frac{1-x^2}{x^2} $
เมื่อ x ไม่เท่ากะ 0 แล้ว
(f.g)(2) เท่ากับเท่าใด

ช่วยลองคิดหน่อยนะครับ ว่าพบปัญหาอะไรไหมครับ
เป็นข้อสอบ pre Anet ครับ ของบัณฑิตแนะแนว
ซึ่ง ถ้าทำแบบไม่คิดอะไรมาก มันก็ได้คำตอบครับ แต่ถ้าคิดมากๆหน่อยละก้อ.. ?
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 ตุลาคม 2006, 01:45
jojo's Avatar
jojo jojo ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

jojo is on a distinguished road
ได้ 6ไม่ใช่เหรอครับบุค

ปีนี้ข้อสอบPre Admission(แต่ก่อนคนจะรู้จักกันในนามของPre Ent) วิชา เลข,วิทย,สังคม ดูจะง่ายลงกว่าปีที่แล้ว แต่จะไปเพิ่มความยากขึ้นในวิชาอังกฤษ และพื้นฐานวิศวะยังไงก็ไม่รู้
Old 02 ตุลาคม 2006, 02:39
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
ครับ โจ้ ถ้าเราจะตอบก็คงตอบ 6 แหละ ในข้อสอบอะนะ แต่ว่าถ้าวิเคราะห์กันจริงๆแล้ว....

f( g(x)) = $ f( 1- x^2 ) $
จากนั้นจับ $ 1 - x^2 = 2 $ จะเห็นว่า ไม่มี x R ที่สอดคล้องเลย

แล้วในโจทย์ไม่ได้กำหนด Universe ก็น่าจะหมายถึง R เลยสงสัยครับว่า กรณีแบบนี้ ถ้าจะคิดจริงๆ จะถือว่าหาค่า f(2) ได้หรือไม่?

สำหรับข้อนี้ถ้าไม่คิดอะไรมากก็ให้ x = i แทนได้ f(2) = -2 ไป
หรือไม่ก็หา f(x) = $ \frac{y}{1-y} $ แทน f(2) = -2

ปล. จริงๆเราไม่ได้สอบ pre admiss ของบัณฑิตแนะแนวนะ เราสอบของ สำนักงานทดสอบกลาง สถาบันพัฒนาการศึกษาแบบวิทยาศาสตร์ สอบเสาร์อาทิตย์ที่จาถึงเนี่ยแหละ >< (ยังมะพร้อมเท่าไหร่เล้ย)
Old 03 ตุลาคม 2006, 00:40
jojo's Avatar
jojo jojo ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

jojo is on a distinguished road
เราพอจะเข้าใจแล้ว ข้อสอบของบัณฑิต ไม่ต้องมีอะไรคิดมากเท่าไรหรอกครับ เอาแค่conceptง่ายตอบก็พอ

แต่เราว่าที่เราคิดนะ เงื่อนไขตรงนี้เขาอาจเล่นกับที่เขาต้องการหาf*g(2)

พีชคณิตฟังก์ชันใช้เงื่อนไข x Df Dg checkว่าได้หรือเปล่า ซึ่งข้อนี้มันก็ผ่าน

แล้วRangeของ fg(2) ซึ่งมันมีข้อกำหนดว่าจะต้องหาจากเงื่อนไขใหม่ไม่ใช่เหรอ เพราะฉะนั้นก็ไม่จำเป้นต้องสนใจf(2)ก็ได้นะเราว่าอย่างนั้น

ปล.โชคดีสำหรับการสอบนะครับ
ปล.2ที่บุคจะสอบของอันนี้อะนะ เราจำความได้ตอนสมัยป.6โรงเรียนเราเคยมีสอบ เรานึกว่ามันจะยุบไปแล้วเสียอีก มันส่งตัวอย่างข้อสอบเก่ามาให้เด็กทำก่อน1เดือนอะนะ แล้วพอวันสอบจิง ไอ้ข้อสอบที่สอบอะมันก็เป็นชุดเดียวกับที่เขาให้มาทุกข้อทุกตัวเลือก เพื่อนเรามันเอาในหนังสือมาดูแล้ววงตามเลยอะนะ แต่แปลกที่สุดท้ายเขาไม่ส่งผลสอบมา แต่ถ้าส่งมาโรงเรียนเราคงจะได้ที่1ประเทศทุกคนทุกวิชาแหละ เพราะมันตอบเหมือนกันหมด และเชื่อเชื่อว่าในตอนนั้นโรงเรียนอื่นเขาก็คงรู้แบบโรงเรียนเราเหมือนกัน ก็เลยแปลกใจ แต่เดี๋ยวนี้เขาคงพัฒนาแล้วมั้งครับ ขำๆนะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Pre-Adminssion อนุกรมตรีโกณมิติ Nuddeawjod ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย 9 09 ตุลาคม 2006 23:09