Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 กันยายน 2011, 13:41
PaoBunJin PaoBunJin ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

PaoBunJin is on a distinguished road
Send a message via MSN to PaoBunJin

ขอบคุณอีกครั้งครับคุณ mongravinar

ปล.พี่ nooonuii เข้ามาให้ความหวังแล้วหายไปเลย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 กันยายน 2011, 14:37
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

สำหรับคนที่ชอบ self-study วิชาหนึ่งที่หลายๆสาขา(ไม่ใช่แค่ math) ต้องเจอแน่ๆไม่ระดับตรี ก็โท ก็คือ real analysis
ผมแนะนำ Introduction to Analysis, Arthur Mattuck เป็นหนังสือ ระดับ introductory ของ real analysis ที่อ่านแล้วรู้สึกว่าเขียนอ่านง่ายมากๆ ไม่ค่อยตัดขัด อ่านไปได้เรื่อยๆ (แม้ไม่เคยเรียนเขียนพิสูจน์มาก่อนก็อ่านได้สบายๆ) เขียนไม่ rigorous มาก (ไม่เน้น point-set theory) และมี topics ที่น่าสนใจหลายเรื่องที่เล่มอื่นๆไม่มี ก็ถือเป็นการ overview เก็บไอเดียหลักๆ ก่อนลงเล่ม Principles of mathematical analysis (Rudin) ได้เป็นอย่างดีครับ
Old 13 กันยายน 2011, 15:39
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ

mongravirna is on a distinguished road

ผมกำลังสงสัยว่าปุ่มกด like มันอยู่ตรงไหนเหรอครับ :P
Old 14 กันยายน 2011, 09:08
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ที่คุณ mongravirna แนะนำมาก็ถูกใจผมหมดแล้วเลยไม่ต้องแนะนำอะไร

สำหรับผมหนังสือดีคือหนังสือที่อ่านแล้วเข้าใจครับ
Old 15 กันยายน 2011, 22:03
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ

mongravirna is on a distinguished road

ผมยังไม่ได้แนะนำหนังสือ Geometry, Functional Equations, Linear Algebra แม้แต่เล่มเดียวนะครับ

เพราะฉะนั้นพี่ nooonuii ลุยต่อได้เลยครับ :P
Old 16 กันยายน 2011, 23:42
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ถ้าเป็น linear algebra ที่มีอยู่ในมือตอนนี้คือ

1. Linear Algebra ของ Ray Kunze and Kenneth Hoffman

2. Advanced Linear Algebra ของ Steven Roman

3. Matrix Analysis ของ Roger A. Horn และ Charles R. Johnson

เล่มแรกมีการนำมาใช้เป็น textbook มาตรฐานในการเรียนวิชานี้ครับ

ผมเคยเห็นอาจารย์ใช้เล่มนี้เป็นหนังสือเรียนทั้งที่จุฬาและที่อเมริกา

มีโจทย์ให้ฝึกคิดเยอะทั้งง่ายและยากปนกัน

ส่วนเล่มที่สองชอบมากเป็นการส่วนตัว โจทย์ยากกว่าเล่มแรกและมีโจทย์สวยๆเยอะ beginner ก็ยังอ่านได้

เล่มที่สามเหมาะสำหรับระดับ advanced ครับ เนื้อหาจะเน้นสมบัติของ matrix ชนิดต่างๆ

และมีการใส่แนวคิดแบบ analysis เอาไว้ค่อนข้างเยอะ น่าจะเรียกว่าเป็นหนังสือเฉพาะทางมากกว่า

ผมใช้เล่มนี้ทำวิจัยครับ วิชาเรขาคณิตผมบอดครับตอนนี้ ใครมีหนังสือดีจะแนะนำบ้าง ผมก็อยากรู้

ส่วนสมการเชิงฟังก์ชันก็อยากเห็นหนังสือดีๆซักเล่มเหมือนกันครับ
Old 20 กันยายน 2011, 18:06
PaoBunJin PaoBunJin ไม่อยู่ในระบบ

PaoBunJin is on a distinguished road
Send a message via MSN to PaoBunJin

ขอบคุณทุกคนเลยครับ ใครที่มีอะไรเพิ่มเติมเชิญแนะได้เลยนะครับ
Old 20 กันยายน 2011, 18:55
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

สุขได้อีกและฉลาดได้อีกของดร.วรภัทร ภู่เจริญครับ อยากให้ทุกๆคนได้อ่านกันจริงๆนะครับ

แล้วก็หนังสือคณิตลองอันนี้เป็นไงครับ
Titu Andreescu Dorin_Andrica An introduction to Diophantine Equations
อีกเล่มหนึ่งสนุกๆ Diophantus and Diophantine Equations ของ Isabella Grigoryevna Bashmakova

นอกจากนี้เป็นพวก Discrete Math อะครับ หลายๆเรื่อง ไม่เบื่อ