Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย > ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 29 มกราคม 2013, 20:59
math lover's Avatar
math lover math lover ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

math lover is on a distinguished road
Exclamation

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ข้อ 2. $A, B, C, D \ $เป็นจำนวนเฉพาะที่ไม่เหมือนกัน

จำนวนที่ 1 $ \ \ \ A \times A \times A \times B \times B \times C \times C $

จำนวนที่ 2 $ \ \ \ A \times A \times B \times B \times C \times C \times D$

จำนวนที่ 3 $ \ \ \ A \times B \times B \times C \times C \times D$

$N = A \times B \times B \times C \times C$

$M = A \times A \times A \times B \times B \times C \times C \times C \times D$

ที่คุณChinadollจดมามีแค่นี้ ใครมีข้อมูลเพิ่มเติม แนะนำด้วยครับ
เท่าที่จำได้ ค่าจำนวนที่3ไม่น่าจะใช่นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 มกราคม 2013, 20:35
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ math lover View Post
เท่าที่จำได้ ค่าจำนวนที่3ไม่น่าจะใช่นะครับ
เห็นด้วยครับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ใครจำข้อสอบได้บ้างช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ
Old 30 มกราคม 2013, 21:11
math lover math lover ไม่อยู่ในระบบ

math lover is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Guntitat Gun View Post
เห็นด้วยครับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ใครจำข้อสอบได้บ้างช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ
ค่า n,m น่าจะสลับกันและ m น่าจะเป็น a*a*a*b*b*b*c*c*c*c*d ครับ
Old 02 กุมภาพันธ์ 2013, 23:01
Yo WMU Yo WMU ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Yo WMU is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ค.ร.น. ของ 3 กับ 2 เท่ากับ 6

ทุกๆ 6 นาที จะมีคนมาต่อแถวเพิ่ม 20 คน และ มีคนซื้อตัวเสร็จ 36 คน

ทุก 6 นาที คนในแถวที่มาก่อนเวลา จะหายไป 36 - 20 = 16 คน

คนในแถวก่อนเวลา 320 คน ใช้เวลา $ \frac{320}{16} \times 6 = 120 \ $นาที

1 นาที ขายตั๋วได้ 6 ใบ

120 นาที ขายตั๋วได้ 6 x120 = 720 ใบ

ตอบ 720 ใบ
ไม่แน่ใจว่าเราจำเป็นต้องสนใจคนที่มาต่อแถวเพิ่มอีก 10 คนมั้ยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
Old 03 กุมภาพันธ์ 2013, 20:42

Lightbulb

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Yo WMU View Post
ไม่แน่ใจว่าเราจำเป็นต้องสนใจคนที่มาต่อแถวเพิ่มอีก 10 คนมั้ยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ไม่ต้องสนใจครับเพราะโจทย์กำหนดว่า เมื่อขายตั๋วให้คนสุดท้ายหมด(ไม่มีคนมาต่อแถวแล้ว)ครับ
Old 03 กุมภาพันธ์ 2013, 22:54
ณ เฉ๋ง...'s Avatar
ณ เฉ๋ง... ณ เฉ๋ง... ไม่อยู่ในระบบ

ณ เฉ๋ง... is on a distinguished road

ข้อ 8 ผมตอบ 2เท่าครับ ... แต่จำโจทย์ไม่ได้ครับ

ข้อ9.ขอขอบคุณ คุณPuriwatt สำหรับการวาดภาพคลี่ครับ ตอนที่ทำผมยังไม่เข้าใจคำนี้ครับ
Old 04 กุมภาพันธ์ 2013, 21:59
mathwarrior's Avatar
mathwarrior mathwarrior ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mathwarrior is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ puppuff View Post
ท่านใดไปสอบแล้วจำเฉลยได้บ้างครับ ได้โปรดช่วยกรุณาโพสต์ลงด้วยครับ เพราะโจทย์คงจำไม่ได้ส่วนผมลืมจดออกมาครับ แต่ถ้ามีท่านใดเฉลยออกมาตรงกับผม ผมคงคิดออกครับ (แหะ ๆ ลืมเป็นประจำครับ)
ลืมจดข้อสอบเหรอครับ ผมลืมยิ่งกว่าครับ ลืมแม้กระทั่งดินสอครับ (แต่ไม่เป็นไร เพราะใช้ปากกาได้ )

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Chinadoll View Post
รวดเร็วดีจังครับ
ข้อ 9 นี่ งงเลย มีใครทำได้บ้างไหม
ผมได้ครับ

อ้างอิง:
เรื่องภาพรูปที่คลี่ ไม่ยาก เอากระดาษข้อสอบมาพับ แล้วคลี่ ก็จะได้รอยคลี่ดังรูป

Attachment 12761

แต่มุม ยังหาไม่ได้ ขอดูอีกที

Attachment 12762
คุณลุง banker ครับ ผมได้ 30 องศา ครับ ถูกมั้ยครับ
Old 05 กุมภาพันธ์ 2013, 17:46
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mathwarrior View Post

คุณลุง banker ครับ ผมได้ 30 องศา ครับ ถูกมั้ยครับ

ถูกครับ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 12 กุมภาพันธ์ 2013, 17:10
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road

เว็บที่มีข้อสอบ ผมเคยเข้าไปดูครั้งนึง มีคนเขาโพสต์บน timeline บน facebook ของเขา
โดนปิดลิงก์ไปแล้ว น่าเสียดายจังเลยครับ

เผื่อว่าผมจะขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ช่วยเฉลยสักหน่อย

12 กุมภาพันธ์ 2013 17:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Guntitat Gun
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง