Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 25 พฤษภาคม 2002, 20:22
Zigma F - 1 Zigma F - 1 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Zigma F - 1 is on a distinguished road
Post อยากต่อโท math ครับ

อยากรู้ข้อมูลว่าเขาต้องสอบวิชาอะไรกันบ้างนะครับ แล้วก็เน้นเนื้อหาของวิชาเอกอย่างไร แต่ละวิชาต้องสอบให้ผ่านเกณฑ์เท่าไร คู่แข่งเยอะมั้ย แล้วก็รับกี่คน มออะไรก็ได้ครับ(ถ้ารู้ข้อมูลทั้งหมดก็ Thank you very much)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 พฤษภาคม 2002, 08:18
<tana>

ขอถามด้วยคนเลยนะครับเพราะผมก็กะจะต่อโท maths เหมือนกัน ตอนนี้เรียนอยู่วิทยา-คณิตที่ลาดกระบัง กำลังขึ้นปี 2 คือผมอยากรู้ว่าที่ จุฬา นี่ต้องใช้ผลสอบภาษาอังกฤษของที่ต่างๆเช่น toelf ด้วยรึเปล่าแล้วถ้าไม่มีแล้วจะเข้าเรียนได้รึเปล่าครับ ถ้าคณิตทำได้ดีน่ะครับ
Old 26 พฤษภาคม 2002, 21:57
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

นี่ของปีที่ผ่านมาครับ ต้องสอบอังกฤษ CU - TEP โดยจุฬาจัดสอบ
ไปที่เว็บ http://www.chula.ac.th แล้วเลือก
บัณฑิตศึกษา --> หลักสูตรวิทยาศาสตร์มหาบัณฑิต --> คณิตศาสตร์
Old 01 มิถุนายน 2002, 10:45
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ผมก็ไม่รู้อะไรเท่าไหร่แต่เห็นยังไม่ค่อยมีคนมาตอบเลยแวะมาแจมซะหน่อย

หลักๆแล้ววิชาที่ต้องใช้สอบเข้าเรียนโท(หรือเอก)ทางคณิตศาสตร์ของทุกที่ก็คง
คล้ายๆกันนะครับคือมีอยู่ 2 วิชาคือ algebra และ analysis

algebra ก็จะประกอบด้วย abstract algebra (groups, rings, fields,
etc.) และ linear algebra (matrices, vector spaces, linear
transformations, etc.) อาจจะมีพวก number theory ด้วยนิดหน่อย

analysis ก็เป็นพวก advanced calculus ซึ่งก็คือ calculus ที่เราสนใจใน
แง่ทฤษฎี อันได้แก่ sets, sequences, limits, continuity, derivatives,
Riemann integration, series, etc.

คำถามก็คงเป็นแบบพื้นๆวัดความเข้าใจเป็นหลักนะครับ อาจจะเป็นแบบถูกผิด
ถ้าถูกก็ต้องพิสูจน์ ถ้าผิดก็ต้องบอก counterexample ไป หรือไม่ก็เป็นคำถาม
ประเภทให้ยกตัวอย่าง อะไรประมาณนี้ล่ะมั้งครับ ลองทำข้อสอบ GRE math
subject test ดูก็อาจจะช่วยได้บ้างนะครับ

รับกี่คน คู่แข่งเยอะมั้ยไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่นะ เพราะถึงเค้ารับได้ 15 คนแต่ผลสอบ
ออกมาว่ามีคนที่มีศักยภาพที่จะเรียนได้แค่ 10 คนเค้าก็รับแค่ 10 คนอยู่ดี ผมว่านะ

ว่าแล้วก็เอาโจทย์ไปทำเล่นกันดีมั้ย

1. ถ้า G เป็น group ที่มีคุณสมบัติว่า proper subgroup ของ G ทุกอันเป็น
cyclic group ถามว่า G เป็น cyclic group ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ก็ให้พิสูจน์ ถ้าไม่ใช่
ก็ให้ยกตัวอย่างค้าน

2. ให้ f: [a, b] R เป็นฟังก์ชันที่มีคุณสมบัติว่า f' bounded บน [a, b]
(นั่นคือ sup { | f'(x) | : x [a, b] } < ) ถามว่า f uniform continuous
บน [a, b] หรือไม่ ถ้าใช่ก็ให้พิสูจน์ ถ้าไม่ใช่ก็ให้ยกตัวอย่างค้าน

03 มิถุนายน 2002 05:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 03 มิถุนายน 2002, 21:49
Zigma F - 1 Zigma F - 1 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Zigma F - 1 is on a distinguished road
Icon19

ขอบคุณครับที่พี่ให้คำแนะนำ พอดีว่าไม่ค่อยได้แวะซักเท่าไรเลย post กลับมาช้าหน่อย

ส่วนโจทย์ที่พี่ให้มาผมก็เคยเจอมาเหมือนกัน แต่ของพี่รู้สึกจะยากไปนิดนึง (ยังไงก็ช่วยเฉลยเป็นแนวหน่อยก็แล้วกัน เพราะผ่านมานานแล้ว ก็เลยไม่ค่อยได้จับหนังสือ (ได้ c+ เอง) ) ผมเคยเจอแต่คำถามว่า ระบบนี้(แล้วแต่เขาจะยกมา)เป็นกรุ๊ป ริง ฟิลด์ ดิวิชันริิง อินทิกรัลโดเมน หรือไม่ ถ้าเป็น..พิสูจน์ ถ้าไม่เป็น..บอกเหตุผลและยกตัวอย่างค้าน ถ้าตอบถูก 3 คะแนน ตอบผิดติดลบ อะไรทำนองเนี้ย หวังว่าคงมีโจทย์แบบนี้ไม่กี่ข้อนะ(มันทรมานหัวใจ)

ส่วนมหาลัยอื่น ๆ ที่รับสมัครสอบเนี้ย พี่ช่วยแนะนำว่าที่ไหนค่าเทอมถูกที่สุด และใกล้บ้านญาติผมที่สุด(พุทธมณฑลสาย 2)
Old 04 มิถุนายน 2002, 06:36
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ข้อ 1. นี่ค่อนข้างง่ายนะครับเพราะคำตอบคือผิด ก็แค่พยายามหาตัวอย่างมาสักอัน
เท่านั้นเอง

ข้อ 2. จะยากหน่อยเพราะคำตอบคือถูก ก็ต้องออกแรงพิสูจน์กันหน่อยล่ะ ข้อนี้ใช้ความ
รู้เกี่ยวกับ Mean Value Theorem ด้วย แต่ขั้นแรกก็น่าจะลองเริ่มจากการเขียน
นิยามของ uniform continuous ให้ได้ก่อนนะครับ เขียนนิยามแล้วอาจจะพอมอง
เห็นว่าต้องพิสูจน์อย่างไร

ผมว่าค่าเทอมของมหาวิทยาลัยของรัฐทุกแห่งก็นับว่าถูกมากอยู่แล้วนะครับ แต่เรื่อง
ใกล้ไกลนี่อย่ามาถามผมเลยเพราะผมยังไม่แนใจเลยว่าพุทธมณฑลสาย 2 เนี่ยอยู่แถวไหน
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
สร้างเยาวชนที่เก่ง Math ได้อย่างไร sunnyP ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 7 13 พฤษภาคม 2008 10:17
Math <Pich> ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 9 16 กุมภาพันธ์ 2008 11:10
อยากจะเขียนบทความลงนิตยสาร my math thee ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 30 มีนาคม 2007 18:49
จะหา math for you ฉบับที่ 1 จากไหนครับ modulo ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 9 27 มกราคม 2006 22:15
โจทย์G-Math แต่... บาคุระ จัง ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 20 05 ธันวาคม 2005 20:57