Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 เมษายน 2006, 17:05
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Question ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 18: Numbers of the form m^n + n^m

จงพิสูจน์ว่ามีจำนวนเต็มบวก $n$ อยู่มากมายเป็นอนันต์ที่ทำให้ข้อความต่อไปนี้เป็นจริง

"มีจำนวนเฉพาะที่อยู่ในรูป $m^n+n^m$ ($m$ เป็นจำนวนเต็มบวก) อยู่เป็นจำนวนจำกัด (อาจไม่มีเลยก็ได้)"

ป.ล. เดิมตั้งใจว่าจะให้ข้อนี้เป็นตรีโกณฯ เพราะเห็นว่าช่วงนี้กำลังฮิต แต่เผอิญไปเจอโจทย์ข้อนี้เข้าที่ วิชาการ.คอม (รายละเอียดจะบอกตอนเฉลยครับ) ถูกใจผมมากๆ เลยขอยืมมาใช้ก่อนครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 เมษายน 2006, 23:08
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Red face

ผมไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจโจทย์ผิดหรือว่าโจทย์น่าจะมีเงื่อนไขเพิ่มเติมหรือไม่ เพราะหากให้ m=1 จะได้ว่า n+1 สามารถเป็นจำนวนเฉพาะในรูปที่ต้องการได้อนันต์ตัว
ผมคงเข้าใจโจทย์ผิดจริงๆ ข้อนี้เลยเสร็จคุณ nooonuii ไปตามระเบียบ

Stay Hungry. Stay Foolish.

28 เมษายน 2006 23:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 28 เมษายน 2006, 23:18
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road
ให้ $n=2^{4k+2}$ เมื่อ k เป็นจำนวนนับใดๆ จะพิสูจน์ว่า

$m^n+n^m$ เป็นจำนวนประกอบทุกจำนวนนับ $m$

Case 1: ถ้า $m$ เป็นเลขคู่จะได้ว่า $m^n+n^m$ หารด้วย 16 ลงตัว จึงเป็นจำนวนประกอบ
Case 2: ถ้า $m$ เป็นเลขคี่ เขียน $m=2p+1$ และให้ $\displaystyle{ a=m^{2^{4k}},b=2^{2kp+k+p}}$ จะได้ว่า
$m^n+n^m=a^4+4b^4=(a^2-2ab+2b^2)(a^2+2ab+2b^2)$ โดย Sophie Germain's Identity

จะเห็นว่า $a^2-2ab+2b^2$ และ $a^2+2ab+2b^2$ ทั้งสองเทอมนี้มีค่ามากกว่า 1 เราจึงได้ว่า $m^n+n^m$ เป็นจำนวนประกอบ ครับ
Old 28 เมษายน 2006, 23:29
Math man's Avatar
Math man Math man ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Math man is on a distinguished road
Thumbs up

ยอดเยี่ยมเช่นเคยครับ คุณหนุ่ย ผมสังเกตเห็นว่าคุณจะเก่งในเรื่องการพิสูจน์นะครับเนี่ย

สมกับเป็น จอมปราชญ์แห่ง Maryland จริงๆ
Old 29 เมษายน 2006, 01:52
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road
Icon22

คงต้องรอคุณ Warut มาตรวจก่อนครับ ช่วงนี้ผมธาตุไฟเข้าแทรกคิดผิดคิดถูกเป็นประจำ
เห็นมีการอภิปรายในเรื่องของที่มาและวิธีการคิดโจทย์แต่ละข้อในกระทู้นี้ จินตนาการเกิดได้อย่างไร
ผมเลยคิดว่าจำเป็นอย่างยิ่งที่จะบอกถึงที่มาในการหาคำตอบของโจทย์ข้อนี้

ผมได้แนวคิดมาจากโจทย์ข้อนี้อีกทีครับ

"$m^4 + 4^m$ เป็นจำนวนประกอบทุกจำนวนนับ $m$"

ผมเคยทำโจทย์ข้อนี้มาก่อน พอมาเจอโจทย์ของคุณ warut ก็เลยนึกถึงโจทย์ข้อนี้ขึ้นมา แล้วก็ลองดัดแปลงตัวเลข 4 ให้มีความเป็นทั่วไปมากขึ้น เพราะโจทย์ต้องการ n เป็นจำนวนอนันต์
สรุปว่าข้อนี้ผมใช้ประสบการณ์ที่มีอยู่ก่อนแล้วมาช่วยในการคิดครับ

ป.ล. คุณ math man รู้จักผมขนาดนี้แสดงว่าเราเคยคุยกันทาง msn รึเปล่าครับ? ปัญหาคือผมจำคุณ math man ไม่ได้นี่สิ
Old 29 เมษายน 2006, 03:14
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Thumbs up

คุณ nooonuii ตอบได้รวดเร็วมากๆเหมือนข้อที่แล้วเลยครับ จากคำตอบที่ถูกต้องทำให้คุณ nooonuii รับไปเนื้อๆอีก 5 คะแนน ตอนนี้คุณ nooonuii ได้ขึ้นมาเป็นผู้นำร่วมกับคุณ nongtum แล้วครับ

ส่วนแนวการคิดของคุณ nooonuii นั่นก็เป็นแบบเดียวกับที่ผมใช้ครับ ($m^4+4^m$ เป็นจำนวนเฉพาะก็ต่อเมื่อ $m=1$)

ส่วนที่มาของโจทย์ ผมเอามาจาก กระทู้ที่วิชาการ.คอม ครับ เห็นไม่มีใครตอบเลยขอยืมเอามาใช้ซะเลย ผมขอถือโอกาสนี้ขอบคุณ คุณ BTMNSK ผู้โพสต์โจทย์ไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ (ไม่ทราบเหมือนกันว่าคุณ BTMNSK เป็นใคร แต่ IP address มาจาก MIT นู่นแน่ะครับ)

สำหรับ "wording" ของโจทย์ข้อนี้ พอผมแปลเป็นภาษาไทยแล้วก็รู้สึกไม่ค่อยถูกใจเหมือนกันครับ แต่ก็ทำได้ดีที่สุดแค่นี้ ถ้าทำให้คุณ nongtum หรือคนอื่นเข้าใจผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ
Old 29 เมษายน 2006, 04:34
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road
Icon15

เรื่องแปลไม่ตรงความหรือแปลแล้วไม่ได้ดั่งใจ คุณ warut ไม่ต้องกังวลหรอกครับ เพราะข้อนี้หากผมจะแปลเองก็คงได้ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ที่ทำไม่ได้คงเพราะยังอ่อนซ้อมมากกว่า จินตนาการเลยไปไม่ถึง sophie germain

ผมเชื่อว่าใครที่เรียนหรืออ่านตำราต่างประเทศมากๆมักจะพบปัญหาว่าอ่านภาษาเขาเข้าใจ แต่ตอนจะแปลกลับเป็นภาษาไทยแล้วใจความไม่ครบ ไม่ได้ดังใจ หรือบางทีสิ่งที่อยากสื่อนึกเป็นภาษาไทยออกแต่เวลาจะใช้จริงๆดันนึกศัพท์ภาษาเขาไม่ออก ต้องเลี่ยงไปใช้คำอื่นแทน (อย่างน้อยเงื่อนไขโจทย์ข้อนี้ก็ไม่ได้ชวนงงมากเหมือนนิยามลิมิตแบบ epsilon-delta ที่ตอนเจอครั้งแรกทำผมงงไปพักใหญ่กว่าจะจับจุดได้ หารู้ไม่ว่ายิ่งเรียนยิ่งมีที่ให้งงอีกเป็นกระบุง)

ผมเชื่อนะครับว่าคนไทยเรามีความสามารถไม่แพ้ใคร เพียงแต่เราขาดโน่นเกินนี่ไปหน่อยเท่านั้นเอง...

ปล. นอกประเด็นไปซะไกล หวังว่ากระทู้ชิงรางวัลของคุณ warut คงจะไม่ได้เล่นกันแค่ผมกับคุณ nooonuii นะครับ ไม่งั้นก็ไม่สนุกนะสิ ผมกำลังจะถูกแซงอยู่แล้ว
หากมีเวลาและมีคนสนใจผมจะลองแปลโจทย์แนวโอลิมปิกและแนวอื่นๆจากภาษาเยอรมันมาให้ลองทำเล่นๆกันดูครับ (แอบโฆษณา)

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 29 เมษายน 2006, 14:03
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road
BTMNSK คือคุณ ธนภูมิ นำไพศาล ครับ
Old 29 เมษายน 2006, 16:44
gools's Avatar
gools gools ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road
เอ...เป็นพี่น้องกับพี่ ธนสิน นำไพศาล ใช่มั้ยครับ
Old 03 พฤษภาคม 2006, 19:22
Timestopper_STG's Avatar
Timestopper_STG Timestopper_STG ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Timestopper_STG is on a distinguished road
Send a message via MSN to Timestopper_STG
ความจริงBTMNSKคือพี่ธนสิน นำไพศาลแหละครับแต่คุณMastermanderคงจะเบลอครับเอิ้กๆ
Old 03 พฤษภาคม 2006, 20:08
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road
ก๊าก เมาจนได้

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 19: 9-free numbers warut คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 33 01 พฤศจิกายน 2006 03:54
Numbers Mastermander ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 11 23 ตุลาคม 2006 20:39
ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 16: Prime of the form 2^n-777149? warut คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 6 26 กรกฎาคม 2006 17:30
ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 1: Primes of the form n^n+1 warut คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 6 18 มกราคม 2006 14:37
ช่วยพิสูจน์เกี่ยวกับ Carmichael Numbers ให้หน่อยค่ะ ying_sassy ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 27 พฤศจิกายน 2005 19:50