Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > เรขาคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 ธันวาคม 2009, 01:55
ctrl-ctrl ctrl-ctrl ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ctrl-ctrl is on a distinguished road
Default เรขาประยุกต์... จะนำไปใช้งานจริงครับ

จากรูปให้สมมติว่าวัตถุเอียงนะครับ...
ถ้าผมรู้ค่าของจุดABC (ABC เป็นจุดใดๆบนพื้นผิว) แล้วต้องการหาจุดMAX (P)และMIN (Q) ของวัตถุชิ้นนี้
พอจะมีหลักการคิดอย่างไรบ้างครับ ผมอยากได้สูตรหรือสมการ (ถ้ามี) หรือหลักในการพิจารณาครับ
คือผมต้องการทราบว่าวัตถุชิ้นนั้นๆมันเอียงไปเท่าไหร่ กี่เปอร์เซ็นต์ ประมาณนี้อ่ะครับ

ปล. หากถามผิดที่ต้องโทษทีนะครับ, สองรูปนี้คนละโจทย์
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 ธันวาคม 2009, 13:07
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

งง ไม่เข้าใจคำถามนึกภาพไม่ออก
Old 23 ธันวาคม 2009, 14:16
★★★☆☆ ★★★☆☆ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

★★★☆☆ is on a distinguished road

ไม่เข้าใจคำถามครับ
Old 23 ธันวาคม 2009, 18:12
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

จุดประสงค์คือ อยากรู้อะไรกันแน่ครับ แล้วที่ว่าเอียงกี่เปอร์เซ็น เอียงเทียบกับอะไรครับ

ถ้าเป็นชิ้นงานจริง แล้วอยากรู้ว่าผิวข้างบนเอียงเป็นมุมเท่าไรก็ใช้ใบวัดมุม(คิดว่าเรียกอย่างงี้ เพราะตอนที่เคยเบิกในshopก็แบบนี้เหมือนกัน) แล้วก็วัดไปก็รู้แล้วนี่ครับ

แต่ถ้าไม่มีชิ้นงานจริงเป็นแค่แบบเฉยๆ และจะใช้มือหา

ที่บอกรู้พิกัด A,B,C คงเป็นพิกัดจุดใน 3 มิติ ใช่ไหมครับ? ถ้าใช่ก็หาระนาบที่ A,B,C อยู่บนแผ่นเดียวกันก็ได้ครับ

วิธีคือ สร้างเวกเตอร์ AB , BC แล้ว cross product จะได้เป็นทิศเวกเตอร์ตั้งฉากของระนาบ สมมติว่าเป็นเวกเตอร์ n

และสมมติจุด P ใดๆ เป็น <x,y,z> แล้วใช้ความจริงที่ว่า PA,PB,PC ตั้งฉากกับเวกเตอร์ n ดังนั้น

$\vec PA \bullet \vec n =\vec PB \bullet \vec n =\vec PC \bullet \vec n =\vec 0 $ สมการนี้คือสมการระนาบ

ทีเหลือคุณก็ต้อง fix เองแล้วว่าอยากให้จุด P,Q อยู่ตรงนี้ โดยต้องแทนพิกัด x,y,z แล้วเป็นจริงในสมการนี้ แล้วมันจะอยู่บนผิวเดียวกับจุด A,B,C ส่วนจะเอียงเท่านั้น เมื่อคุณ fix P,Q ได้ก็หาเวกเตอร์ PQ แล้วใช้โคไซน์แสดงทิศทางก็จะรู้มุมที่ทำกับแกน x,y,z

แต่ผมแนะนำว่าถ้าให้ใช้โปรแกรมพวก Solid Work , AutoCAT อะไรพวกนี้ดีกว่าครับ เพราะมันสร้างรูปได้ตามต้องการ และจะบอกขนาดความยาว มุม ภาพประกอบแบบ3มิติให้เห็นชัด อะไรต่างๆเกี่ยวกับรูปให้คุณเห็นเป็นรูปธรรมกว่านี้เยอะนะครับ

ปล.ถ้าผมเข้าใจอะไรผิด ก็ประธานโทษด้วยนะครับ อ่านคำถามแล้วไม่ค่อยเก็ท เหมือนกัน

23 ธันวาคม 2009 18:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ t.B.
Old 25 ธันวาคม 2009, 22:56
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ถ้าผมรู้ค่าของจุดABC (ABC เป็นจุดใดๆบนพื้นผิว) แล้วต้องการหาจุดMAX (P)และMIN (Q) ของวัตถุชิ้นนี้
พอจะมีหลักการคิดอย่างไรบ้างครับ

- หาไม่ได้ครับ เพราะจุดABC ทำให้เราทราบแค่ความเอียงของระนาบที่จุดทั้งสามอยู่เท่านั้นครับ
- ตำแหน่งของจุดMAX (P)และMIN (Q) จะต้องมีข้อมูลเพิ่มเติม เช่น อยู่บนผิวด้านข้างของทรงกระบอก เป็นต้น
- แต่ขนาดของทรงกระบอกยังขยายหรือหดได้อยู่ดี
- อาจจะใช้เครื่องวัดพิกัด(CMM:Coordinate Measuring Machine)ช่วยวัดก็ได้ครับ
Old 05 มกราคม 2010, 01:14
ctrl-ctrl ctrl-ctrl ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ctrl-ctrl is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply