Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 กุมภาพันธ์ 2009, 22:43
Zunlie Zunlie ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Zunlie is on a distinguished road
Default แก้โจทย์ integral 3 ชั้นให้ดูหน่อยครับ

คือผมอยากรู้ว่าเฉลยข้อนี้คืออะไรครับ

จงหาค่าของ

$$\int_0^1\!\!\!\int_0^\sqrt{1-x^2}\!\!\!\int_0^\sqrt{1-x^2-y^2} \frac{dzdydx}{\sqrt{1-x^2-y^2-z^2}}$$

โดยใช้พิกัดทรงกลม

มีรูปด้วยจะขอบคุณอย่างมากเลยครับ

ช่วยทีนะครับบบบบบบบบบ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 21 กุมภาพันธ์ 2009, 23:11
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

วิเคราะห์ขอบเขตก่อน จะได้
$z=\sqrt{1-x^2-y^2}\quad\Rightarrow\quad x^2+y^2+z^2=\rho^2=1\quad\Rightarrow\quad\rho=1$
$y=\sqrt{1-x^2}\quad\Rightarrow\quad x^2+y^2=\rho^2\sin^2\phi=1\quad\Rightarrow\quad\rho\sin\phi=1$
$x=0\,\to\,1$
วาดรูปใหม่ ถ้าวาดไม่ผิดจะได้ทรงกลมใน octant แรก
ส่วนตัว integrand คือ $\frac{1}{\sqrt{1-\rho^2}}$ ครับ
เมื่อรวมกับ Jacobian factor $\rho^2\sin\phi$ จะเขียนโจทย์ใหม่ได้เป็น
$$\int_0^{\pi/2}\!\!\!\int_0^{\pi/2}\!\!\!\int_0^1 \frac{\rho^2\sin\phi}{\sqrt{1-\rho^2}}\,d\rho d\phi d\theta$$ส่วนต่อจากนี้ไม่น่าจะยากแล้วครับ

ปล. อย่าใจร้อนสิครับ ตั้งแค่กระทู้เดียวก็พอแล้ว ไม่มีใครว่างตอบตลอดเวลาหรอกครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 21 กุมภาพันธ์ 2009, 23:22
gnopy's Avatar
gnopy gnopy ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road

ถ้าผมคิดไม่ผิดจะได้ $\frac{\pi^2}{8}$
Old 21 กุมภาพันธ์ 2009, 23:42
คุณชายน้อย คุณชายน้อย ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

คุณชายน้อย is on a distinguished road

$$\int_0^1\!\!\!\int_0^\sqrt{1-x^2}\!\!\!\int_0^\sqrt{1-x^2-y^2} \frac{dzdydx}{\sqrt{1-x^2-y^2-z^2}}~(รูป A)~=~\int_0^{\frac{\pi}{2} }\!\!\!\int_0^{\frac{\pi}{2} }\!\!\!\int_0^1 \frac{\rho ^2 sin~\phi }{\sqrt{1-\rho ^2}}d\rho d\phi d\theta ~(รูป B)~=\frac{{\pi}^2}{8} $$
Old 22 กุมภาพันธ์ 2009, 00:50
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road

ขออนุญาต ถามต่อเลยละกัีนครับโจทย์มีอยู่ว่า
จงหาปริมาตรรูปทรงสามมิติที่กำหนัดโดยใช้ปริพันธ์สามชั้นในระบบพิกัดทรงกลม
1รูปทรงสามมิติที่ล้อมรอบด้านบนด้วยกรวย $z=\sqrt{x^2+y^2}$ ด้านล่างด้วยกรวย $z=-2\sqrt{x^2+y^2}$และด้านข้างด้วยทรงกลม $x^2+y^2+z^2$=1

ผมทำได้เป็น
$~\int_0^{2\pi }\!\!\!\int_{\frac{\pi}{4}^tan^{-1}}{\frac{-1}{2} }\!\!\!\int_0^1{\rho ^2 sin~\phi }d\rho d\phi d\theta ~$

ถูกหรือเปล่า ช่วยเช็คคำตอบทีนะครับ

ปล จากพายส่วนสี่ ถึง อาร์คแทนลบหนึ่งส่วนสองนะครับ

ปล2 คุณชายน้อยใช้โปรแกรมอะไรวาดรูปครับ อยากได้ไปใช้จังครับ

22 กุมภาพันธ์ 2009 00:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gnopy
Old 22 กุมภาพันธ์ 2009, 01:27
คุณชายน้อย คุณชายน้อย ไม่อยู่ในระบบ

คุณชายน้อย is on a distinguished road

ถูกต้องครับ เยี่ยมมาก ถ้าสามารถ follow Solution โจทย์ได้ขนาดนี้นับว่าเป็นเซียนแล้วครับ... อ้อคำตอบคือ $\frac{1}{15}(5\sqrt{2}-4\sqrt{5})\pi $
ปล. ใช้ MS Word ครับ ไม่ถึงกับต้องใช้โปรแกรมขั้นสูง เพราะมันยุ่งยากในการเขียน Script ดู Source MsWord
Old 22 กุมภาพันธ์ 2009, 01:50
บัณฑิตฟ้า

ได้คำตอบตรงกันครับ แต่เฉลยดันเป็น $18\pi(\frac{2}{\sqrt{5}}+\frac{1}{\sqrt{2}})$
คุณชายน้อย ยังไม่นอนหรอครับ

เล่น msn ไหมครับ อยากAdd ไว้เป็น freind ไว้คุยเรื่องคณิตศาสตร์ครับผม

ปล เรื่องนี้ผมตื่นไปเรียนไม่ทัน เลยไม่เข้าใจ มาเริ่มทำความเข้าใจ 2-3 วันที่ผ่านมาเองครับ
ไม่ถือว่าเซียนหรอกครับ

22 กุมภาพันธ์ 2009 01:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gnopy
Old 22 กุมภาพันธ์ 2009, 02:55

ขอบคุณครับ : เอาไว้เปิดรับสาย m เมื่อไร จะบอกครับ เดี๋ยวต้องไปคิดสูตรขนมก่อนครับ (มีคนขอการบ้านมา ต้องรีบตอบก่อนครับ)
Old 22 กุมภาพันธ์ 2009, 08:07

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gnopy View Post
ขออนุญาต ถามต่อเลยละกัีนครับโจทย์มีอยู่ว่า
จงหาปริมาตรรูปทรงสามมิติที่กำหนัดโดยใช้ปริพันธ์สามชั้นในระบบพิกัดทรงกลม
1รูปทรงสามมิติที่ล้อมรอบด้านบนด้วยกรวย $z=\sqrt{x^2+y^2}$ ด้านล่างด้วยกรวย $z=-2\sqrt{x^2+y^2}$และด้านข้างด้วยทรงกลม $x^2+y^2+z^2$=1

ผมทำได้เป็น
$~\int_0^{2\pi }\!\!\!\int_{\frac{\pi}{4}^tan^{-1}}{\frac{-1}{2} }\!\!\!\int_0^1{\rho ^2 sin~\phi }d\rho d\phi d\theta ~$

ถูกหรือเปล่า ช่วยเช็คคำตอบทีนะครับ

ปล จากพายส่วนสี่ ถึง อาร์คแทนลบหนึ่งส่วนสองนะครับ

ปล2 คุณชายน้อยใช้โปรแกรมอะไรวาดรูปครับ อยากได้ไปใช้จังครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คุณชายน้อย View Post
ถูกต้องครับ เยี่ยมมาก ถ้าสามารถ follow Solution โจทย์ได้ขนาดนี้นับว่าเป็นเซียนแล้วครับ... อ้อคำตอบคือ $\frac{1}{15}(5\sqrt{2}-4\sqrt{5})\pi $
ปล. ใช้ MS Word ครับ ไม่ถึงกับต้องใช้โปรแกรมขั้นสูง เพราะมันยุ่งยากในการเขียน Script ดู Source MsWord
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gnopy View Post
ได้คำตอบตรงกันครับ แต่เฉลยดันเป็น $18\pi(\frac{2}{\sqrt{5}}+\frac{1}{\sqrt{2}})$
คุณชายน้อย ยังไม่นอนหรอครับ

เล่น msn ไหมครับ อยากAdd ไว้เป็น freind ไว้คุยเรื่องคณิตศาสตร์ครับผม

ปล เรื่องนี้ผมตื่นไปเรียนไม่ทัน เลยไม่เข้าใจ มาเริ่มทำความเข้าใจ 2-3 วันที่ผ่านมาเองครับ
ไม่ถือว่าเซียนหรอกครับ
ต้องขอโทษที่ผมไม่ระมัดระวังในการคำนวณค่า $\phi $ ค่า $\phi $ ที่ได้ในการคำนวณคือ $\pi/4$ วัดในทิศทางตามเข็มจากแกน Z ที่เป็นบวก และ arctan(-1/2) วัดในทิศทางทวนเข็มจากแกน Z ที่เป็นบวก แต่ค่า $\phi $ ทีใช้ในการอินทิกรัล วัดในทิศทางตามเข็มจากแกน Z ที่เป็นบวก จึงทำให้คำนวณผิด เปลี่ยนคำตอบนะครับ
$$V~=~\int_{0}^{2\pi }\, \int_{\frac{\pi}{4}}^{ \pi -|arctan(\frac{-1}{2} )| }\, \int_{0}^{1}\,{\rho ^2 sin~\phi }d\rho d\phi d\theta~=~\frac{1}{15}(5\sqrt{2}+4\sqrt{5})\pi~$$
และขอยืนยันคำตอบด้วยครับ !!!Confirm...

22 กุมภาพันธ์ 2009 09:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คุณชายน้อย
เหตุผล: ปรับคำพูดนิดหน่อย
Old 22 กุมภาพันธ์ 2009, 13:48
บัณฑิตฟ้า

จริงด้วยต้องมี $\pi-arctan(\frac{-1}{2})$ด้วย ก็ว่าทำไมผมได้เป็น - ออกมา

ขอบคุณมากๆครับ
Old 22 กุมภาพันธ์ 2009, 15:35
สมาชิกใหม่

Zunlie is on a distinguished road

ขอขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบนะครับผมอยากถามอีกนิดนึงคือผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไหร่อะครับช่วยอธิบาย ทีครับว่าทำไมต้องมี รูป B
Old 22 กุมภาพันธ์ 2009, 15:55
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Zunlie View Post
ขอขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบนะครับผมอยากถามอีกนิดนึงคือผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไหร่อะครับช่วยอธิบาย ทีครับว่าทำไมต้องมี รูป B
รูปB คือรูปในระบบพิกัดทรงกลมครับ ตำแหน่งต่างๆจะบอกในเทอมของ $(\rho ,\phi ,\theta )$
เพื่อหาขอบเขตของการอินทิเกรตครับ
เป็นต้นว่า $\rho$ ตั้งแต่ไหนถึงไหน อะไรทำนองนั้น แต่ถ้าเราไม่ได้อินทิเกรตโดยการเปลี่ยนระบบพิกัดฉากไปเป็นระบบทรงกลมหรือทรงกระบอกก็ไม่ต้องมีรูป B ก็ได้ครับ

22 กุมภาพันธ์ 2009 15:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gnopy
Old 22 กุมภาพันธ์ 2009, 17:27
สมาชิกใหม่

ขอบคุณอย่างแรงเลยครับที่มาทำให้คนไม่ค่อยรู้เรื่องแคลอย่างผมเข้าใจขึ้นมาเยอะ

ผมขอถามอีกคำถามนะครับ รูป B ที่มีค่า = $\frac{\pi^2}{8}$

นี่คือค่าที่ได้จากการอินทิเกรตแล้วใช่ไหมครับเพราะผมตอนนี้ในมือไม่มีปากกาหรือดินสอเลยอะครับแต่ใจร้อนอยากทราบอ่ะครับ

ขอบคุณอย่างสูงครับแก่ผู้รู้ทุกท่านที่ช่วยสละเวลาอันมีค่ามาตอบคำถามผม

22 กุมภาพันธ์ 2009 17:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Zunlie
เหตุผล: เขียนผิด
Old 23 กุมภาพันธ์ 2009, 23:53
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Zunlie View Post
ขอบคุณอย่างแรงเลยครับที่มาทำให้คนไม่ค่อยรู้เรื่องแคลอย่างผมเข้าใจขึ้นมาเยอะ

ผมขอถามอีกคำถามนะครับ รูป B ที่มีค่า = $\frac{\pi^2}{8}$

นี่คือค่าที่ได้จากการอินทิเกรตแล้วใช่ไหมครับเพราะผมตอนนี้ในมือไม่มีปากกาหรือดินสอเลยอะครับแต่ใจร้อนอยากทราบอ่ะครับ

ขอบคุณอย่างสูงครับแก่ผู้รู้ทุกท่านที่ช่วยสละเวลาอันมีค่ามาตอบคำถามผม
ใช่แล้วครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ความหมายของ integral 3 ชั้น gnopy Calculus and Analysis 2 26 มกราคม 2009 15:03
การ integral Eng_Day Calculus and Analysis 6 19 มกราคม 2009 00:30
ช่วยจัดการ integral ตัวนี้ทีครับ Rossix Calculus and Analysis 4 11 กันยายน 2008 20:17
โจทย์ Integral ค่ะ ช่วยคิดทีนะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ Ding Dong Calculus and Analysis 7 25 กรกฎาคม 2006 15:23
integral จำกัดเขตข้อนี้ทำไงครับ xlover13 ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 14 03 มกราคม 2002 20:04