Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 กุมภาพันธ์ 2009, 18:39
Naruto-Su.'s Avatar
Naruto-Su. Naruto-Su. ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Naruto-Su. is on a distinguished road
Default แนะนำสำหรับคนทีจะสอบเตรียมพอดีอ่านเจอในเน็ตคับ

อีกไม่กี่วันก็จะถึงวันสอบเข้าเตรียมอุดมศึกษาที่น้องๆม.3รอคอยแล้ว พี่ในฐานะนร.ตอ.รุ่นล่าสุด(รุ่น69)ก็มีคำแนะนำเล็กๆน้อยๆอยากจะบอกกับน้องๆค่ะ

1.การเตรียมตัวสอบอย่าหักโหมอ่านหนังสือมากจนเกินไปจนไม่ได้พักผ่อน เพราะหากน้องโหมอ่านหนังสือจนดึกดื่นทุกวัน ความเหนื่อยล้าก็จะสะสมไปเรื่อยๆ และจะมีผลเสียต่อการสอบและระบบความจำของน้องเอง

2.การเรียนพิเศษ ควรเรียนแต่พอดีไม่ใช่ลงเรียนไปเยอะๆแบบเรียนตั้งแต่เช้ายันเย็น พี่อยากบอกน้องว่ามันไม่ช่วยอะไรเลยค่ะ เพราะถึงน้องจะเรียนกับอ.ที่เก่งๆเยอะๆ แต่หากน้องไม่ได้อ่านหนังสือทบทวน ฝึกทำโจทย์เองแล้ว ไอที่เรียนๆมาก็จะสูญเปล่าค่ะ

3.ควรเฉลี่ยๆการอ่านหนังสือแต่ละวิชาให้เท่าๆกัน อย่าทิ้งวิชาใดวิชาหนึ่ง เพราะถึงน้องจะเก่งคณิตศาสตร์ระดับสอวน.แล้ว แต่หากน้องอ่อนวิชาอื่นๆ เช่น สังคมหรือภาษาอังกฤษ ไอคะแนนคณิตศาสตร์นั่นก็ไม่ช่วยน้องมากหรอกนะคะ เพราะเพื่อนของพี่เขาทำข้อสอบได้คะแนนวิชาคณิตศาสตร์ 90 คะแนนจากร้อย แต่คะแนนอังกฤษกับภาษาไทยต่ำมาก สุดท้ายก็สอบไม่ติด

4.สำหรับน้องที่อยากเข้าสายวิทย์ ที่เตรียมฯจะมีแบ่งออกเป็นสายย่อยๆอีก คือ วิทย์-วิทย์คณิตประยุกต์, วิทย์-คอมฯ, วิทย์-บริหาร, วิทย์-คุณภาพชีวิต, วิทย์-ญี่ปุ่น, วิทย์-เยอรมัน, วิทย์-ฝรั่งเศส ในใบสมัครจะมีให้น้องใส่หมายเลขเรียงลำดับสายย่อยที่อยากจะเข้า พี่ขอแนะนำให้น้องเลือกสายที่น้องอยากจะเรียนจริงๆค่ะ เพราะหากน้องเลือกตามเพื่อนหรือเลือกตามที่คนอื่นบอกแล้ว น้องอาจจะมีปัญหาภายหลังได้ เนื่องจากบางสายเช่นวิทย์-คอมฯตอนม.4จะเรียนแบบค่อนข้างสบาย แต่พอม.5แล้วน้องจะเรียนหนักมาก บางคนเรียนไม่ไหวก็ถึงกับท้อไปเลย

5.การเลือกสายควรเลือกที่น้องอยากเรียนและเรียนไหวนะคะ เพราะหากน้องบางคนไม่ชอบวิทย์แต่เลือกสายวิทย์ แล้วหากน้องเรียนไม่ไหว ทางรร.อนุญาตให้ย้ายสายได้แต่น้องจะย้ายไปได้เฉพาะสายศิลป์คำนวณเท่านั้นค่ะ ถ้าน้องอยากเรียนศิลป์ภาษา มีทางเดียวคือสมัครสอบใหม่ค่ะ

6.ฝึกทำโจทย์ด้วยนะคะ อย่าเอาแต่อ่านหนังสือ เพราะหากน้องอ่านอย่างเดียวโดยไม่ลองทำแบบฝึกหัดเลย น้องก็จะไม่รู้แนวข้อสอบค่ะ

7.น้องที่สอบข้อเขียนติดมหิดลฯ พี่อยากแนะนำให้น้องไปเข้าค่ายวิชาการรอบสองค่ะ อย่าไปเสียดายเวลาแค่ไม่กี่วันที่ต้องไปเข้าค่ายเลยนะคะ น้องๆบางคนไม่อยากไปเพราะอยากเรียนพิเศษมากกว่า แต่พี่ขอบอกเลยว่า ถ้าน้องได้ไปเข้าค่ายดูแล้ว น้องจะได้อะไรกลับมามากมาย ไม่ว่าจะเป็นการรู้จักกับเพื่อนใหม่ๆ, ความรู้ใหม่ๆ และการทำความรู้จักคุ้นเคยกับรุ่นพี่ เพราะถ้าน้องสอบติดเตรียมฯ ก็มีจะการรับน้อง เป็นการฝึกมนุษย์สัมพันธ์ไปในตัวด้วยค่ะ

พี่เองก็มีเรื่องจะแนะนำน้องเท่านี้แหละค่ะ พี่ๆเพื่อนๆชาวเตรียมอุดมศึกษาท่านใด มีข้อคิดคำแนะนำอยากจะฝากให้น้องๆก็ขอเชิญเลยนะคะ

ขอให้น้องๆทุกคนโชคดีค่ะ พบกันที่เตรียมฯนะคะ ^^V
ยิ่งนานไป... ฉันก็ยิ่งเจ็บ…มากขึ้นทุกวัน
ความเจ็บปวด... จากจุดเล็ก-เล็ก…ก่อตัวขึ้น
...เป็นความเจ็บปวดอย่างไม่มีที่สิ้นสุด
เวลาที่เธออยู่กับเขา...เธอไม่รู้หรอก...
ฉันเจ็บที่ใจอย่างไร

Naruto-Su.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 กุมภาพันธ์ 2009, 19:10
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

อื้มม มันก็ใช้ได้กับทุึกๆ สนามสอบเลยนะ =]
Old 05 มีนาคม 2009, 17:47
MR.Quest's Avatar
MR.Quest MR.Quest ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

MR.Quest is on a distinguished road

จริงๆ ใช้ได้มากๆ ขอบคุณครับ
Old 14 มีนาคม 2009, 13:23
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

หลังจากได้อ่านเเล้วนะครับ
ก็มีคำถามที่อยากรู้มากๆว่า
สายวิทย์-คอมเนี่ยอะคับ
จุดมุ่งหมายในการเรียนสายนี้เพื่อคณะอะไรอะคับ
เเล้วทำไมคนถึงจะลุกไม่ได้
Old 22 มีนาคม 2009, 18:31
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

รู้สึกเยอะแยะครับน้องกรซ่า
อย่างเช่น วิศวะแมคคาทรอนิค,วิศวะคอมฯ,โปรแกรมเมอร์,ตามสาวเรียน อื่นๆ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply