Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 มิถุนายน 2007, 14:00
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

bell18 is on a distinguished road

ผมขอเสนอความเห็นกับคุณgonในฐานะที่เป็นบรรณาธิการหนังสือMyMathซักนิดนึงนะครับว่า
MyMathแต่ละฉบับนี่น่าจะมีบทสัมภาษณ์นักเรียนที่เก่งคณิตศาสตร์หรือได้รับรางวัลระดับประเทศ
หรือระดับโลกมาให้เป็นวิทยาทานทางความคิดสำหรับเด็กนักเรียนทั่วไปที่สนใจคณิตศาสตร์ว่า
บุคคลเหล่านี้เขาคิดยังไงเกี่ยวกับวิชานี้หรือมีวิธีเรียนคณิตศาสตร์อย่างไรหรือมีที่มาอย่างไรถึงได้เก่ง
คณิตศาสตร์ / หรือไม่ก็อาจจะเป็นบุคคลที่อยู่ในแวดวงคณิตศาสตร์ / หรือไม่ก็ผู้ที่สนใจคณิตศาสตร์
ในระดับแฟนพันธุ์แท้เช่นคุณNooonuii,คุณWarut,คุณPasser-by,คุณSwitchgear,คุณNongtum,
คุณTopหรือแม้กระทั่งคุณgonเองครับ ผมว่าน่าสนใจนะครับสำหรับความเห็นอันนี้ คุณgonกรุณาช่วย
แสดงความคิดเห็นตอบผ่านมาด้วยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 มิถุนายน 2007, 20:41
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ผมลองคุยกับ บ.ก.บริหารแล้ว ไม่มีปัญหา คิดว่าอาจจะเริ่มได้ในเร็ว ๆ นี้ ขอบคุณที่เสนอแนะครับ. ว่าแต่ คุณ bell18 มีใครที่เป็นตัวเลือกไว้ในใจบ้างหรือเปล่าครับ.
Old 13 มิถุนายน 2007, 15:04
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

bell18 is on a distinguished road

ในใจผมอยากให้สัมภาษณ์น้องพศินที่เป็นตัวแทนประเทศไทยไปสอบIMO2007ปีล่าสุด
อยู่ชั้นม.2(ขึ้นม.3)ก็ได้เป็นตัวแทนประเทศไทยแล้วน่าทึ่งมากครับ ถ้าในประเทศไทยน้องคนนี้
น่าจะอายุน้อยที่สุดเท่าที่เคยมีตัวแทนไปแข่งโอลิมปิก แต่ถ้าต่างประเทศนี่ไม่ทราบครับ
Old 13 มิถุนายน 2007, 21:18

gon is on a distinguished road
Smile

ปีนี้ตัวแทนค่อนข้างอายุน้อยกันหลายคน และดูแล้วแนวโน้มน่าจะเป็นเช่นนั้นไปอีกหลายปีเลยนะครับ อาจจะเป็นเพราะสิ่งแวดล้อมหลายอย่างตอนนี้เริ่มส่งผลมากขึ้นแล้ว อ้อ... มีเด็กผู้หญิงขึ้น ป.6 คนหนึ่งที่ผมเล็งไว้ว่าน่าจะมีแววสูง ถ้าที่บ้านยังส่งเสริมอยู่ ปีนี้ได้เป็นตัวแทนประเทศไปสอบแข่ง (EMIC) อีกทั้งดูความรู้ตอนนี้อย่างน้อยก็ไม่ต่ำกว่า ม.3 และ ของ ม.6 บางเรื่อง
Old 14 มิถุนายน 2007, 08:53
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
Icon21

ม. สอง ก็ได้เป็นตัวแทนแล้วหรือนี่
Old 11 มกราคม 2008, 04:30
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

ผมว่าอยู่ที่การสร้างทัศนคติที่ดีต่อสิ่งที่เราไม่ชอบครับ ผมเองก็ไม่ชอบวิชาเคมีมากๆ แต่ก็เอาตัวรอดมาได้เพราะมีคณิตศาสตร์นี่แหละเป็นเครื่องมือสำคัญที่คอยช่วยเหลือผมอยู่ตลอดเวลา สำหรับผมอะไรที่ไม่ชอบก็รู้จักแค่พอผิวเผิน ไม่ถึงกับปฏิเสธอย่างสิ้นเชิง แต่ถ้าชอบก็ดำดิ่งลงไปในโลกของสิ่งนั้นไปเลย

ป.ล. ไม่ได้มีแค่คนที่เลือกหนังสือมาอ่าน หนังสือก็เลือกคนอ่านด้วยเช่นกันครับ
Old 13 มกราคม 2008, 17:08
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ปัจจุบันนี้ผมค่อนข้างลืมทฤษฎีบททางคณิตศาสตร์ต่างๆ ไปมากแล้ว แต่ในการแก้ปัญหาทางวิศวกรรมที่ซับซ้อน
ยังคงต้องใช้การคำนวณทางคณิตศาสตร์มาช่วยอธิบาย และเริ่มทำการทบทวนเพื่อสอนลูกๆ โดยใช้Web ของ
Mathcenterช่วย จึงพบว่าวิชาคณิตศาสตร์เป็นวิชาพื้นฐานการเรียนในสายวิทย์ที่สำคัญมาก

และวิชาคณิตศาสตร์ คือ ศาสตร์ชนิดหนึ่งที่มนุษย์ พยายามที่จะนำมาใช้อธิบายปรากฏการณ์ต่างๆ ในชีวิตประจำวัน
จนกลายเป็นวิชาลูกผสม เช่น ฟิสิกส์, เคมี เป็นต้น

คณิตศาสตร์ไม่ใช่สิ่งที่มีชีวิต จึงไม่มีความรู้สึกชอบ หรือไม่ชอบ ใครคนใดคนหนึ่งได้ มีแต่ผู้คนไปทึกทักกันเอาเอง
ว่าน่าเบื่อ หรือ น่ารังเกียจ เป็นต้น (ถ้าทำใจให้รักคณิตศาสตร์ไม่ได้ ก็ควรใช้ในฐานะเป็นเครื่องมือ)

ผมได้เคยอ่านหนังสือ My Maths เนื่องจาก สสวท.ส่งมาให้ลูกสาวทางไปรษณีย์ พบว่ามีเนื้อบทความที่ดี และแสดง
ออกถึงความตั้งใจของคณะผู้จัดทำ เพื่อประโยชน์ในการพัฒนาและเผยแพร่ศาสตร์ทางด้านนี้

แต่พบว่ายังมีคนที่อีกหลายคนที่ไม่สามารถทำความเข้าใจในเนื้อหาของหนังสือ My Maths ได้ เนื่องจากต้องการ
การปรับพื้นอยู่พอสมควรจึงจะอ่านรู้เรื่อง ( ประเทศไทย ยังคงต้องการครูและสื่อการสอนที่ดีเสมอ )
ผมโชคดีที่ได้พบครูที่ดีๆ มาสอนและแนะนำจึงทำให้ยังคงมีความรักในวิชานี้ (แม้ไม่ได้เรียนมานาน...)

สวัสดีปีใหม่ครับ ทีมงาน My Maths
Old 17 มกราคม 2008, 00:10
Psychoror Psychoror ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Psychoror is on a distinguished road

คณิตศาสตร์นั้น ถ้าได้ทำโจทย์มากๆ ค่อยๆเริ่มเรียนจากง่ายไปยากโดยแต่ละเรื่องที่ได้เรียนนั้นเข้าใจอย่างลึกซึ้ง และไปเร็วกว่าที่อาจารย์ได้สอนในห้อง ได้พิชิตโจทย์ที่คิดว่ายาก และไม่ใช้วิธีถึก แต่ใช้วิธีพลิกแพลง มองโจทย์ให้ออก ถ้าทำอย่างที่ว่าได้ไปเรื่อยๆ แล้วพัฒนาได้อย่างรวดเร็ว จะรู้สึกเลยว่า ตัวเองน่ะ เก่งวิชาคณิตศาสตร์มากขึ้นมาก แล้วการที่เราไปฉีกหนังสือที่ซื้อมาน่ะครับ มันไม่ถูกต้องเลย ยิ่งเราทำอย่างนั้น จะทำให้จิตสำนึกเราเกลียดวิชาคณิตศาสตร์มากขึ้นอีก แทนที่จะคิดว่า เรายังอ่านตรงนี้ไม่เข้าใจ เราต้องค้นคว้า และต้องทำความเข้าใจในเรื่องนี้ให้ได้ ตอนแรกอาจจะรู้สึกอึกอัดบ้าง แต่ถ้าทำไปเรื่อยๆ จะรู้สึกชินกับมัน และชอบมันได้เอง....
Old 06 เมษายน 2008, 17:02
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

วันนี้ไปร้านหนังสือมาเห็นบทความของคุณ Modern_scn ใน My Math ฉบับบเมษายน 2551 เยี่ยมเลยครับ
ผมอยากเขียนแต่ไม่รู้จะเขียนเรื่องไร พี่ๆที่เขียนบทความเป็นประจำรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 11 เมษายน 2008, 20:50
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

จุดเด่น my math คือ เป็นเหนือหาโจทย์คณิต ที่หาไม่ค่อยได้ง่ายๆนะคับ

ส่วนมากหนังสือส่วนใหญ่จะเป็นพื้นฐานซึ่งไม่ลึกซึ้ง

ผมคิดว่าเป็นนิตยสารที่ดีมากเลยคับ

มันทำให้ผมเจอโจทย์แปลกใหม่ น่าคิดมากเลยคับ

และในราคา 55 ก็ไม่แพงนะคับคุ้มจิงๆคับ ผมนี่อ่านและคิดเป็นเดือนเลย

ใครที่สนใจผมสนับสนุนเลยคับ สมัครสมาชิกเลย

ผมยังเสียดายอยู่เลยไม่รู้จักตั้งแต่ออกเล่มแรกนะคับ

ไม่งั้นเมื่อก่อนคงได้ความรู้เยอะกว่านี่มากเลยคับ
Old 12 เมษายน 2008, 08:51

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ m_Innocent View Post
จุดเด่น my math คือ เป็นเหนือหาโจทย์คณิต ที่หาไม่ค่อยได้ง่ายๆนะคับ

ส่วนมากหนังสือส่วนใหญ่จะเป็นพื้นฐานซึ่งไม่ลึกซึ้ง

ผมคิดว่าเป็นนิตยสารที่ดีมากเลยคับ

มันทำให้ผมเจอโจทย์แปลกใหม่ น่าคิดมากเลยคับ

และในราคา 55 ก็ไม่แพงนะคับคุ้มจิงๆคับ ผมนี่อ่านและคิดเป็นเดือนเลย

ใครที่สนใจผมสนับสนุนเลยคับ สมัครสมาชิกเลย

ผมยังเสียดายอยู่เลยไม่รู้จักตั้งแต่ออกเล่มแรกนะคับ

ไม่งั้นเมื่อก่อนคงได้ความรู้เยอะกว่านี่มากเลยคับ
ถ้าทีมงาน My Maths ได้อ่านความคิดเห็นนี้คงดีใจไม่น้อยครับ
สั่งซื้อวารสารย้อนหลังได้นะครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่ารายละเอียดเป็นอย่างไร เดี๋ยวรอพี่ Gon มาอธิบายครับ
Old 12 เมษายน 2008, 22:38

ถ้าจะซื้อย้อนหลัง รายละเอียดมีอยู่ในใบสมัครของนิตยสารอยู่แล้วครับ.
Old 13 เมษายน 2008, 00:22
MoDErN_SnC's Avatar
MoDErN_SnC MoDErN_SnC ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MoDErN_SnC is on a distinguished road
Send a message via MSN to MoDErN_SnC

My Maths ผมซื้อตั้งแต่เล่มแรกตอน ม.5 ละครับ

ถึงแม้บางทีโจทย์จะยาก (ได้แต่ดูเพราะมีงานอย่างอื่นมากมายทำให้ไม่มีเวลาคิดมากเท่าไร) แต่หลายๆอย่างในนิตยสารน่าสนใจมากครับ

ผมไม่สมัครสมาชิก แต่ใช้วิธีซื้อจากร้านทุกเดือนเอา เพราะกลัวว่าถ้าส่งแล้วมันจะช้ากว่าที่วางแผง (เป็นพวกใจร้อน 555) แล้วก็ไปรษณีย์ชอบเอาไปยัดในตู้ไปรษณีย์ทำให้หนังสือเสียด้วย
Old 03 พฤษภาคม 2008, 14:39
!c]-[!M4ru_1Vg!1V's Avatar
!c]-[!M4ru_1Vg!1V !c]-[!M4ru_1Vg!1V ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

!c]-[!M4ru_1Vg!1V is on a distinguished road

มานเปนหนังสือเกี่ยวกับคณิตศาสตร์เล่มละ55บาทครับ
ถ้าสอบสสวทใตดตอนอยู่ประถทเค้าก็คงส่งมาให้มั้งครับ
Old 03 พฤษภาคม 2008, 14:40
!c]-[!M4ru_1Vg!1V's Avatar
!c]-[!M4ru_1Vg!1V !c]-[!M4ru_1Vg!1V ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

!c]-[!M4ru_1Vg!1V is on a distinguished road

มานเปนหนังสือเกี่ยวกับคณิตศาสตร์เล่มละ55บาทครับ
ถ้าสอบสสวท.ติดตอนอยู่ประถมเค้าก็คงส่งมาให้มั้งครับ

ขออภัยครับมะกี้พิมพ์ผิด
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
my maths use ฟรีสไตล์ 3 30 ตุลาคม 2006 17:19
สัมนา MY MATHS ครั้งที่ 5 gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 11 12 สิงหาคม 2006 20:05
ข่าว การจัดคอนเสริต My Maths gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 23 มีนาคม 2006 23:10
นิตยสาร My Maths ในงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 2 28 ตุลาคม 2005 17:52
งานบรรยาย MY MATHS 11 ส.ค. 48 gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 0 08 กันยายน 2005 16:57