Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 มกราคม 2005, 13:20
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile วารสาร My Maths

วารสาร My Maths ที่คุณ gon พูดถึงในหน้าโฮมเพจนี่เป็นอันเดียวกันกับที่
คุณ gonไปร่วมทำกับเค้าด้วยใช่รึเปล่าครับ ผมคงต้องไปหาซื้อมาอ่านสักเล่ม
แล้วที่ศูนย์หนังสือจุฬามีขายมั้ย มีใครซื้อมาอ่านกันบ้างรึยังครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 มกราคม 2005, 13:36
Eddie's Avatar
Eddie Eddie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Eddie is on a distinguished road
Icon16

ผมได้ซื้อมาแล้วครับพี่ warut ผมซื้อที่ศูนย์หนังสือจุฬา สาขาสยามสแควร์ เมื่อวันพฤหัสบดี ที่ผ่านมานี้เองครับ ตามร้านขายหนังสือใหญ่ๆ ผมว่าน่าจะมีขายทุกร้านนะครับ เช่น ร้านนายอินทร์ ร้านดอกหญ้า
Old 24 มกราคม 2005, 13:43

Eddie is on a distinguished road
รูปข้างล่างนี้เป็น ปกหน้า และ ปกหลัง ของวารสาร My Maths ครับ
Old 24 มกราคม 2005, 13:44

Cool

Old 24 มกราคม 2005, 13:45

Cool

และ Link ข้างล่างนี้เป็น Link ไปที่เวบไซด์ของวารสารนี้ครับ
My Maths
Old 24 มกราคม 2005, 14:01
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

คนละเล่มครับ คือโปรเจกต์นั่นล้มเลิกไปก่อน แต่บทความส่วนหนึ่งก็จะนำมาใส่ไว้ใน My Maths ฉบับต่อไป (ไม่ใช่ฉบับนี้) ส่วนวารสาร My Maths มีแรงบันดาลใจมาจาก คนกลุ่มหนึ่งที่ได้ไปเวียดนาม และพบเห็นวารสารคณิตศาสตร์สำหรับเด็ก วางขายทั่วไปในท้องตลาด ราคาเล่มละ 6 บาท จึงอยากให้เมืองไทย มีวารสารคณิตศาสตร์สำหรับ คนทั่วไปได้อ่านกัน

ผมก็ฝากน้องซื้อมาจากศูนย์หนังสือจุฬาแล้วเช่นกัน เป็นหนังสือปกอ่อน กระดาษขาวมัน หนาประมาณ 60 กว่าหน้า พิมพ์สี ราคา 45 บาท (แต่ซื้อที่ศูนย์หนังสือได้ลดอีกนิดหน่อย) มีบทความสิบกว่าเรื่อง เขียนโดยผู้ทรงคุณวุฒิด้านคณิตศาสตร์ จากหลายสถาบัน ดูรายชื่อได้ที่หน้า Authors

เนื้อหาแนว Problem Solving ก็มีเช่นกัน ฉบับแรกก็จะเป็นเรื่องของ การใช้สมบัติการสมมาตร การสะท้อน มาช่วยแก้ปัญหา ทางด้านเรขาคณิตก็ใช้สมบัติการเลื่อน การหมุนช่วยหาพื้นที่

เรื่องของปฏิทินก็มีนะครับ แต่ผมจำโจทย์ไม่ได้แล้ว

ตอนนี้ผมไม่มีหนังสือติดตัว จึงบอกรายละเอียดทั้งหมดไม่ได้ อยากรู้มากกว่านี้ต้องไปหาอ่านนะครับ
Old 24 มกราคม 2005, 14:36
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ไม่ใช่ครับ คุณ warut อันที่ผมร่วมนั้นชื่อว่า Sigma แต่อันนั้นจบไปแล้วด้วยสาเหตุหลัก ๆ คือไม่มีเงินทุนตีพิมพ์ ส่วนอันนี้ต้นคิดเขามีทุนครับ. เริ่มคิดกันประมาณเมื่อ 2 - 3 เดือนก่อน ผมพอทราบข่าวคราวอยู่บ้าง ก็อยากร่วมนะครับ. ตามประสาคนชอบเลข แต่ตอนนี้สำนึกว่าตัวเองคงแบ่งพลังไปให้ไม่ไหว ผมขอทำเรื่องที่ผมอยากทำมากที่สุดให้ลุล่วงก่อน คือ เป็นเรื่องว่าอะไรควรมาก่อนมาหลังน่ะครับ. เรื่องอื่น ๆ ก็เป็นอย่างที่ Top เขียนไว้.
Old 24 มกราคม 2005, 18:23

warut is on a distinguished road
Smile

ขอบคุณทุกๆคนมากครับสำหรับข้อมูลมากมายเกี่ยวกับวารสารใหม่ฉบับนี้
ของดีอย่างนี้เดี๋ยวต้องรีบไปซื้อแล้วครับ โชคดีนะเนี่ยที่คุณ gon มาพูดถึงไว้
ไม่งั้นผมคงตกข่าวอีกตามเคย ใช้เวลาแค่ 2-3 เดือนในการทำเท่านั้นเหรอครับ
เร็วเหลือเชื่อเลย
Old 26 มกราคม 2005, 19:28

Smile

ซื้อมาแล้วครับ เป็นวารสารที่ดีจริงๆ คอลัมน์ "Puzzles & Games" ก็เขียนได้น่ารักดีครับ

อ้อ...แต่มีอยู่จุดนึงในวารสารที่ข้อมูลล้าสมัยไปค่อนข้างเยอะทีเดียว คือในหน้า 5 ครับ ที่บอกไว้ว่า
"ซึ่งทำให้ปัจจุบันเรามีจำนวนสมบูรณ์แบบรวม 18 จำนวน" อันที่จริงแล้วตอนนี้เรารู้จักจำนวน
สมบูรณ์แบบถึง 41 ตัวแล้วครับ

26 มกราคม 2005 23:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 31 มกราคม 2005, 15:50
Tony Tony ไม่อยู่ในระบบ

Tony is on a distinguished road
ผมก็เพิ่งซื้อมาเหมือนกัน(เด็กหาดใหญ่ก็เสียเปรียบตรงนี้ละครับ เพิ่งจะมีมาขาย)
Old 31 มกราคม 2005, 17:15
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
ทางโครงการ MTPC เค้าสมัครให้แล้วไม่ใช่หรอครับ น้อง Tony

31 มกราคม 2005 17:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ R-Tummykung de Lamar
Old 31 มกราคม 2005, 18:35
Tony Tony ไม่อยู่ในระบบ

Tony is on a distinguished road
คืออยากอ่านครับ
เนื้อหาข้างในบางเรื่องจะเรียนในค่าย MTPC แล้วเหมือนกัน (หนังสือนี้ดีจริงๆ ขอบอก )
Old 01 กุมภาพันธ์ 2005, 07:05

Question

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ TOP:
ส่วนวารสาร My Maths มีแรงบันดาลใจมาจาก คนกลุ่มหนึ่งที่ได้ไปเวียดนาม และพบเห็นวารสารคณิตศาสตร์สำหรับเด็ก วางขายทั่วไปในท้องตลาด ราคาเล่มละ 6 บาท จึงอยากให้เมืองไทย มีวารสารคณิตศาสตร์สำหรับ คนทั่วไปได้อ่านกัน
ผมพยายามหาอ่านทั้งในหนังสือและที่โฮมเพจของวารสารก็ไม่เจอข้อมูลที่คุณ TOP
เล่าให้ฟังเลยครับ แสดงว่าคุณ TOP ร่วมอยู่ในทีมของเค้าด้วยใช่เปล่าเนี่ย
Old 01 กุมภาพันธ์ 2005, 11:58
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
ผมก็กำลังรอหนังสือฉบับปฐมฤกษ์อยู่เหมือนกันครับ แต่คงได้รับช้าหน่อยเพราะอยู่ต่างประเทศ อยากอ่านแล้วล่ะ คุณ Top คงรู้จากข่าววงในล่ะครับงานนี้ ผมก็ได้ข่าวมาแบบนั้นเหมือนกันครับ

01 กุมภาพันธ์ 2005 12:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 01 กุมภาพันธ์ 2005, 15:30
gools's Avatar
gools gools ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road
คำถามจากmy mathนะครับ คิดยังไงช่วยแสดงให้ดูหน่อย(คิดไม่ออกสักกะที )
จงหาคำตอบของระบบสมการ
x3-3x=y
y3-3y=z
z3-3z=x
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
นิตยสาร My Maths sornchai ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 47 02 มกราคม 2010 18:12
my maths use ฟรีสไตล์ 3 30 ตุลาคม 2006 17:19
สัมนา MY MATHS ครั้งที่ 5 gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 11 12 สิงหาคม 2006 20:05
ข่าว การจัดคอนเสริต My Maths gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 23 มีนาคม 2006 23:10
นิตยสาร My Maths ในงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 2 28 ตุลาคม 2005 17:52