Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > พีชคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 เมษายน 2011, 12:52
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

เเต่ โจทย์ให้หารากจริงไม่ใช่เหรอ
Old 20 เมษายน 2011, 13:02
BLACK-Dragon's Avatar
BLACK-Dragon BLACK-Dragon ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

BLACK-Dragon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง View Post
เเต่ โจทย์ให้หารากจริงไม่ใช่เหรอ
แล้วสรุปไม่มี ราก จริงแล้วสามารหารากได้ไหมครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 เมษายน 2011, 13:10
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

ถามเอาฮาป่าวครับ
จริงผมว่าไม่น่าหาได้อ่ะครับ
ส่วนที่บอกได้ว่าไม่มีนั้น ผมใช้อสมการเข้าช่วย 555
เเล้วรากในข้อ 2 ถูกไหมครับ
Old 20 เมษายน 2011, 13:37
BLACK-Dragon's Avatar
BLACK-Dragon BLACK-Dragon ไม่อยู่ในระบบ

BLACK-Dragon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง View Post
ถามเอาฮาป่าวครับ
จริงผมว่าไม่น่าหาได้อ่ะครับ
ส่วนที่บอกได้ว่าไม่มีนั้น ผมใช้อสมการเข้าช่วย 555
เเล้วรากในข้อ 2 ถูกไหมครับ
ผมรู้แค่เฉลยอ่ะครับ ไม่มีวิธีทำแต่น่าจะถูกนะครับ

มันมี ($\sqrt[3]{2}+\sqrt[3]{4}+1,\sqrt[3]{2}\omega ^2+\sqrt[3]{4}\omega +1,\sqrt[3]{2}\omega +\sqrt[3]{4}\omega ^2+1)$

ผมไม่รู้ว่า $\omega$ มันคืออะไรแล้วมีค่าเท่าไหร่อ่ะครับ
Old 20 เมษายน 2011, 16:51
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ

kongp is on a distinguished road

-SIL- รูปสุดท้ายใน WolframAlpha : polar form ไม่มีสเกลครับ และรบกวนขอให้พล็อตรูปหลังจากแยก Factor แล้วด้วยครับ ตามโจทย์
Old 20 เมษายน 2011, 19:54
-SIL-'s Avatar
-SIL- -SIL- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

#20 งงครับ โจทย์ต้องการแค่แยกตัวประกอบไม่ใช่หรือ

โจทย์ข้อนี้ผมเคยถามไปแล้วใน http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10391
Old 20 เมษายน 2011, 21:42

kongp is on a distinguished road

อ้อ ควรเช็ค Output ด้วยครับ จากในเวปของ WolframAlpha ก็เพราะบางทีการคำนวนยาวๆ อาจมีข้อผิดพลาดเกิดขึ้น บ่อยๆ

* สำหรับคนชอบค้นคว้า
Old 20 เมษายน 2011, 22:02
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ผมว่า เว็บนี้ไม่ค่อยพลาดนะครับ
ผมใช้กระจายพจน์ที่ยาวกว่านี้เยอะ ติดเศษส่วนพหุนามเต็มไปหมดเลย ก็ยังไม่พลาดนะ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 20 เมษายน 2011, 23:17

ไม่ทุกครั้งไปหรอกครับ มนุษย์นี่นะที่คำนวน เห็นด้วยอยู่ผิดน้อย ก็เพราะไม่ได้เอาไปใช้จริงในงานวิทยาศาสตร์ และอื่นๆ
Old 22 เมษายน 2011, 19:33

ผมเหมือนจะจ้องจับแต่หัวข้อเด็ดๆ ในทางคณิตศาสตร์ ไม่ชอบแก้สมการแบบเป็นขั้นเป็นตอน เพราะเหตุผลที่ว่า Simplify น่าเบื่อ ดูหาเหตุผลได้ไม่ครบถ้วนพอสำหรับผม คนที่เรียนสายคณิตศาสตร์ตรงๆ คงลำบาก อ่านยากบางที และ หาข้อมูลยากด้วย ก็เพราะการศึกษาเป็นการทำตาม รู้สึกเหนื่อยยากกับการเดาที่สมเหตุสมผลแล้วก็ตาม รู้สึกเหมือนกันไหมครับตอนสมัยเริ่มศึกษานะ?

สมัยก่อน เคยทราบมาว่า ใช้สองวิชาพิจูสน์เรื่องเดียวกัน ผลลัพธ์ใกล็เคียงกัน จึงน่าเชื่อถือ เช่นในกระทู้นี้อ้าง Number Theory ก็อาจใช้ ท.บ. เรขาคณิต ทดสอบแก้โจทย์ เหตุผลที่ทำแบบนี้เพราะการเปรียบเทียบตัวโจทย์ปัญหาจริงจะในไปสู่ The loss of generality จึงทดสองโดยใช้หลักวิชาสองวิชานี้เพื่อให้กินความหมายกว้างๆ

การสมมติ ดังที่ตอบกันมา ตรงกันข้ามกับความคิดของผม ซึ่งก็ไม่ผิด แต่ไม่นิยมกันการการเขียนเปเปอร์ เพราะเป็นการยกตัวอย่างการคำนวนด้วยตัวเลข ทำให้สงสัยว่าจะเป็นการไม่สะดวกในหลายๆ ทาง
Old 23 เมษายน 2011, 10:27
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ

-Math-Sci- is on a distinguished road

* พวกผมเป็นแค่นักเรียนธรรมดา ไม่ใช่นักค้นคว้า นักวิจัยอะไรครับ

พยายามอย่าตอบแบบนั่งจับผิดกัน แต่มาช่วยกันตอบคำถามจะดีกว่ามั๊ยครับ ?

พวกผมยังเด็กครับ ยังมีสิ่งที่ต้องเรียนรู้อยู่อีก คงไม่ต้องถึงขนาดไปทำวิจัย ค้นคว้าอะไรนะครับ

เพราะถ้าเป็นนักค้นคว้า แล้วตามรอยได้แค่คนอื่น จับผิดได้แต่คนอื่น ผมคงไม่เป็นครับ

ปล. ถ้าล่วงเกินก็ขอโทษนะครับ ขอให้เข้าใจไว้ด้วยครับ ช่วยกันตอบคำถามจะดีกว่ามาก ๆ
Old 23 เมษายน 2011, 11:20
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

Don't feed the trolls.

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
โจทย์ Algebra Crazy pOp ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 28 กรกฎาคม 2020 03:14
สอบถามเรื่อง Algebra ครับ code88 คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 4 30 ธันวาคม 2009 16:00
ขอความช่วยเหลือครับ นิยาม Algebra rigor คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 2 27 พฤศจิกายน 2008 14:34
หนังสือ Algebra doraemath ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 3 20 กุมภาพันธ์ 2008 22:11
รบกวนแนะนำหน่อยครับเกี่ยวกับ Algebra thisisclick พีชคณิต 6 27 ธันวาคม 2007 00:56