Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 มกราคม 2006, 21:53
Alberta Alberta ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Alberta is on a distinguished road
Post ทฤษฎีจำนวนเบื้องต้น

คือว่าโจทย์ที่จะให้คิดคำตอบให้นี้เป็นโจทย์จากค่ายMTPCครับ ผมซึ่งไม่ใช่เด็กค่ายก็อยากคิดก็เลยนำมาครับ อยากให้ช่วยคิดคำตอบให้ครับ ส่วนตัวแล้วคิดได้แล้วครับพียงแต่ต้องการเช็กคำตอบว่าทำได้จริงไหม โจทย์ดังนี้ครับ
1.ให้ X = {xZ/x1(mod4)และx3(mod5)}
จงเขียนสูตรแสดงสมาชิกของX
2.ให้ X = {xZ/x1(mod4)และ2x1(mod5)}
จงเขียนสูตรแสดงสมาชิกของX
ขอบคุณมากๆครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
เทิดทูนแด่สัตว์โลกทรงปัญญา ผู้เป็นส่วนหนึ่งอันน้อยนิดของจักรวาล ผู้ขวนขวายที่จะเข้าถึงความลึกซึ้งของธรรมชาติ//////Alberta
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 มกราคม 2006, 23:04
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
เอ..พอดีกระดาษคำตอบเรื่องนี้ของผมมัน 1 หน้าเองครับ เลยสแกนมาให้เลย
(ที่คุณ Alberta ถามมาคือข้อ 3 และ 4 ครับ)

(ปล. รูปใหญ่นิดนึงนะครับ ขออภัยหากลายมืออ่านไม่ออก เลยไม่ได้ลิงค์ตรงภาพ)

อันนี้เป็นทฤษฏีเศาเหลืออะไร ประมาณ จีนๆ อะครับ โดยทฤษฏีกล่าวว่า
ถ้า $x \equiv c (\bmod \ b)$ และ $y \equiv d (\bmod \ a)$
แล้วจะมีคำตอบเดยวที่ไม่มอดุโลกัน
คือ $z\ =\ ax_0c+by_0d$
ลองดูเพิ่มเติมในหนังสือ สอวน.เรื่อง ทฤษฏีจำนวน นะครับ
Old 05 มกราคม 2006, 23:42
Alberta Alberta ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Alberta is on a distinguished road
ครับ พอดีผมไม่รู้จักทฤษฎีนี้ครับก็เลยสร้างวิธีคิดขึ้นมาเองครับ เด๋วหลังสอบจะมาพิมพ์ครับ
แต่คำตอบที่ได้ไม่เหมือนกันครับ
3.ผมได้ 20n-7 ทุก n {1,2,3,...,49,50}
4.ผมได้ 20n-7 ทุก n {1,2,3,...,49,50} เหมือนกันครับ

05 มกราคม 2006 23:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Alberta
Old 05 มกราคม 2006, 23:56
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
เหมือนกันครับ
ของผม
20k+13 สำหรับ k = 0 ถึง 49
= 20k + 20 - 7 สำหรับ k = 0 ถึง 49
= 20(k + 1) - 7 สำหรับ k = 0 ถึง 49
แทน k ด้วย k - 1
= 20k - 7 สำหรับ k - 1 = 0 ถึง 49
= 20k - 7 สำหรับ k = 1 ถึง 50

ตรงกันแล้วครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply