Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 กุมภาพันธ์ 2008, 01:07
MoDErN_SnC's Avatar
MoDErN_SnC MoDErN_SnC ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MoDErN_SnC is on a distinguished road
Send a message via MSN to MoDErN_SnC
Default เรียน math ที่ไหนดี?

ถ้าสมมติ ป.โท-เอก สำหรับคณิตศาสตร์

ควรเรียนในเมืองไทยหรือต่างประเทศครับ?

ถ้าในต่างประเทศควรไปที่ไหนครับ?

แล้วก็ มีทุนอะไรจากไหนบ้างครับ

(จะได้วางแผนชีวิตได้ถูก หุหุ)

Note... จบมาอยากเป็นอาจารย์สอนในมหาวิทยาลัย + นักวิจัยครับ
Old 23 กุมภาพันธ์ 2008, 20:56
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

จบมาผมก็อยากเป็นอาจารย์เเพทย์คับ ถ้ามีโอกาสก็จาเรียนต่างประเทศ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 กุมภาพันธ์ 2008, 23:37
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

ถ้าไปเรียนต่างประเทศ ผมว่าน่าจะเยอรมันครับ อันนี้ไม่ใช่ประสบการณ์ผมหรอกคับ แต่เห็นอาจารย์ที่มหาลัยเรียนกันเยอะที่ประเทศนี้ เพราะนักคณิตสาตร์เค้าเยอะ จะมีทุนสำหรับการวิจัยมากมาย โดยเฉพาะสาขาทาง algebra
Old 23 กุมภาพันธ์ 2008, 23:40
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

เอาเท่าที่ผมรู้นะครับ

ถ้าต้องการความหลากหลายของกระบวนวิชา และโอกาสเข้าถึงแหล่งข้อมูลที่ดีกว่า รวมทั้งความสามารถเฉพาะทางแปลกๆ ผู้สอนที่มีประสบการณ์เป็นที่ยอมรับระดับนานาชาติ การไปเรียนต่างประเทศน่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากกว่าครับ ส่วนจะที่ไหนคงต้องแล้วแต่อาจารย์และสาขาที่จะเขียนงานครับ แต่ส่วนตัวผมอยากให้มาทางยุโรปมากกว่าอเมริกา ที่ๆแม้จะมีอาจารย์ดังๆเก่งๆเยอะกว่า และใช้ภาษาอังกฤษ แต่ทางยุโรป(น่า)จะดีกว่าตรงที่สามารถเข้าใจแนวคิด ได้ภาษาและวัฒนธรรม เข้าใจแนวคิดที่ทำให้เกิดคณิตศาสตร์สมัยใหม่ได้ดีกว่าครับ อีกอย่างก็ระบบขนส่งมวลชนที่เอื้อต่อการท่องเที่ยวได้หลายที่ (อย่าบอกนะว่าไปนอกทั้งทีจะไม่เที่ยวที่ไหนเลยน่ะ) หลายประเทศโดยไม่ต้องขอวีซ่าให้เมื่อยด้วยครับ (อันนี้ไม่นับอังกฤษกะสวิสนะ)

การเรียนในประเทศ แม้ตัวผู้สอนหลายท่านจะมีความรู้ที่จะสอนทัดเทียมกับประเทศอื่น แต่ก็ต้องยอมรับเช่นกันว่า ข้อจำกัดและภาระงานของอาจารย์ผู้สอนภายในประเทศมักจะมากกว่าผู้สอนในต่างประเทศ ที่ทำให้สอนได้ไม่เต็มตามที่อยากสอน เรายังต้องพึ่งตำราและเนื้อหาจากต่างชาติ อีกอย่างเรื่องของทัศนคติของผู้ใหญ่หลายท่้่าน และไม่ค่อยมีผู้เรียนที่ตั้งใจจะเรียนคณิตศาสตร์เพื่อคณิตศาสตร์มากนัก หลายคนมองเป็นแค่ทางผ่านก็เยอะอยู่ จะสอนหนักหรือมีกลุ่มแบบฝึกหัดแบบต่างชาติก็ทำได้ลำบาก รวมถึงกิจกรรมนอกหลักสูตรของนักศึกษา ที่แม้ว่าส่วนหนึ่งก็จำเป็นต่อโลกอาชีพ(ในแง่ของสายงานและทักษะการทำงานโดยทั่วไป) แต่โดยส่วนตัวผมก็คิดว่ามันยังเยอะเกินไปนิด อีกอย่างผมเชื่อว่าการบังคับเรียนในตัวที่ไม่ต้องใช้ จะพาลทำให้ไฟมอดไปซะก่อนที่จะเจอของจริง แต่ก็ต้องทำใจหน่อยว่าพวกนี้ไปนอกแล้วก็ใช่จะหนีพ้น

แต่ถ้าอยากไปนอกจริงๆ แหล่งทุนมีมากมายให้แสวงหาครับ ทั้งผูกมัดและไม่ผูกมัด เช่น พสวท. กพ. สกอ. และอื่นๆ แต่ทั้งนี้คนที่จะไปพึงมีเงินสำรองเพียงพอ และมีความรับผิดชอบและมุ่งมั่นกว่าคนอื่น ด้วยชีวิตต่างแดน มีสิ่งที่ทำให้หลงไหลได้ง่ายมากมาย อีกอย่างยังไงๆมันก็ไม่ใช่บ้านเรา อะไรที่ไม่คาดฝันสามารถเกิดขึ้นได้เสมอ มีปัญหาบางทีก็คุยกันบางทีไม่ได้ดั่งใจ อีกอย่างมันไม่ได้รับประกันว่าไปนอกแล้วจะรู้ดีกว่าหรือเก่งกว่าคนอยู่ในประเทศ ดูตัวอย่างแค่ในบอร์ดเราก็ได้ครับ

แต่ไม่ว่าอยากอยู่หรือไป ทำเกรดให้ดีๆไว้ก่อน เรียนให้เข้าใจถ่องแท้ เวลาไปขอทุนหรือสมัครเข้าสอบไม่ว่าจะที่ไหนจะได้ไม่มีปัญหามากครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 24 กุมภาพันธ์ 2008, 01:23
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

ทางฝั่งอเมริกา เรื่องการเรียนจะไม่ค่อยบังคับมากนักครับ บางวิชาเข้าไปนั่งฟังอย่างเดียวก็ได้ A แล้ว แต่ทางฝั่งนี้เน้นการสอบ qualify เสียเป็นส่วนใ่หญ่ ซึ่งมหาลัยที่อยู่ใน Top50 จะใช้รูปแบบการสอบคล้ายๆกัน บางมหาลัยถืิอเอาการสอบนี้เป็นตัวคัดเด็ก อย่างมหาลัยที่ผมเรียนอยู่จะมีคนออกจาก program ทุกเทอมเนื่องจากสอบ qualify ไม่ผ่าน มีคนไทยหลายคนที่โดนระบบนี้เล่นงานจนต้องเปลี่ยนที่เรียน แต่ถ้าสอบผ่านก็สบายครับ ถือว่าเราำพร้อมแล้วที่จะัเป็นผู้ำพัฒนาทฤษฎีมากกว่าผู้ใช้ทฤษฎี

ที่ี่อเมริกามีมหาลัยเยอะครับ ควรเลือกมหาลัยให้ดี ไม่เช่นนั้นอาจจะได้ไปนั่งนับขาวัวหรือต้นข้าวโพดแก้เซ็ง
Old 24 กุมภาพันธ์ 2008, 19:55
MoDErN_SnC's Avatar
MoDErN_SnC MoDErN_SnC ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MoDErN_SnC is on a distinguished road
Send a message via MSN to MoDErN_SnC

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ

ตอนนี้ที่คิดไว้อยากไปเยอรมัน เห็นว่าที่นู่นค่อนข้าง OK อ่ะครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้อง fight ต่อไป

แล้วต้องเตรียมพร้อมอะไรยังไงบ้างครับ (ภาษานี่แน่นอนอยู่ละ)
ตัว Math ที่ควรมีความรู้พื้นฐานในไทยจะเอาไปต่อยอดได้ไหมครับ?
Old 24 กุมภาพันธ์ 2008, 21:23
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Lekkoksung is on a distinguished road

ครับการไปเรียนที่เมืองนอกก็ดีน่ะครับ ตอนนี้พ่อผมก็เรียนคณิตศาสตร์ป.เอกอยู่ที่เยอรมันนีเหมือนกันใกล้จบแล้วล่ะที่ Potsdam Universitat พ่อก็เคยบอก(กวนๆ)ว่าหลักการหรือทฤษฎีต่างๆนั้นที่เราเรียนมาไม่ว่าจะเป็นระดับใดก็ตามส่วนใหญ่นั้นคนไทยไม่ได้เป็นคนคิดค้น เราต้องไปเอาวิชานั้นๆจากแหล่งกำเนิดต้นตอของมันมาสั่งสอนเด็กให้รู้ อย่างการอ่านหนังสือก็เช่นเดียวกันเราควรจะหัดอ่านจากเทกซ์ ของฝรั่งที่คิดค้นทรษฎี ที่พูดมาไม่ใช่ว่าจะมาใส่ไฟอาจารย์ไทยที่เขียนหนังสือน่ะครับ เพียงแต่มีเจตนาอย่างนี้คือ สมมติมีเหตุทะเลาะวิวาทระหว่างนาย เอ กับ นาย บี แล้วมีนายซีเห็นเหตุการณ์ห่างจากจุดเกิดเหตุ 100 เมตร แล้วใครหล่ะครับที่จะรู้เหตุการณ์จริงอย่างละเอียดที่สุด อ่า นอกเรื่องไปซะยาวเลย เอาเป็นว่าจะเรียนที่ไหนมันก็ดีเหมือนกันทั้งนั้นน่ะครับ แต่หากมีปัจจัยที่สำคัญหลายอย่างที่ควบคุมคำว่า"ดี"อยู่นั่นเอง ถ้าคิดจะทำอะไรแล้วก็ตั้งใจ่ครับ
Old 24 กุมภาพันธ์ 2008, 22:27
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road

ตอนผมไปที่นั่นใหม่ๆ มีพื้นแคลไปสองตัว กะพื้นฐานภาษาเยอรมันนิดหน่อย แต่เพราะไปทุนม.ปลาย ก็ต้องเริ่มใหม่หมด ตั้งแต่เรียนภาษาใหม่จนพอสื่อสารได้ราวๆหนึ่งปี (ไม่อดตาย) เข้าเตรียมมหา่วิทยาลัยสองเทอมก่อนเข้า uni ซึ่้งโดยปกติเจอ analysis + algebra บวกกับวิชารองอีกหนึ่งตัวครับ มีหลายวิชาให้เลือก เวลาจะเรียนไม่ต้องกรอกใบลงทะเบียน แต่ต้องลงกลุ่มแบบฝึกหัด แล้วก็ไหลไปเรื่อยๆ ปั่น Uebung ส่งทุกสัปดาห์ให้ทัน ให้คะแนนถึง ก่อนไปสอบ klausur ปลายภาค สนุกสนานมาก เพราะเนื้อหาที่เรียนจะลึกกว่าที่เรียนในป.ตรีของไทยหลายจุด บางแผ่นมีแค่้สี่ข้อแต่นั่งทำเป็นวันๆไม่เสร็จ ทั้งนี้แล้วแต่ว่าจะเจออาจารย์บ้าพลังขนาดไหนด้วย ดังนั้นถ้าอยากจะไป อย่างน้อยที่สุดต้องเข้าใจเนื้อหาที่เรียนในไทยดีพอสมควร พอที่จะพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ได้ และพยายามอ่านให้เกินไว้นิดๆ จะได้ไม่เหนื่อยมากเวลาปรับพื้น

แต่หากมาตอนจบตรีแล้วอันนี้ก็อีกเรื่อง เท่าที่รู้จากรุ่นพี่ที่เจอจะมาเขียนงานภาษาอังกฤษหรือเยอรมันก็ได้ แต่ก็ต้องมาปรับพื้นภาษาและความรู้อยู่ดี ในกรณีที่อยากจะมาเรียนร่วมกับคนที่นั่นไปด้วย เทอมแรกๆอาจใจดีมีสอนเป็นภาษาอังกฤษ แต่หลังจากนั้นก็เยอรมันตลอดครับ อะไรที่เฉพาะมากๆก็มีแต่แบบภาษาเยอรมัน ทั้งนี้ไม่ได้ถึงว่าคนที่ใช้ภาษาเยอรมันไม่ได้จะอดตาย เพียงแต่ถ้าสื่อสา่รได้จะอยู่อย่างเป็นสุขมากกว่าครับ

ถ้าใจสู้ และพื้นแน่น ก็ไปเยอรมนีได้ครับ ส่วนไปแล้วจะได้อยู่เมืองที่มีนักเรียนไทยชุกชุม เช่น Heidelberg (เด็กทุน พสวท.มาเรียนและทำป.เอกเลขที่นี่หลายคน) Munich หรือ Hannover หรือเมืองอื่นๆที่คนไทยน้อยกว่าก็อีกเรื่องครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 24 กุมภาพันธ์ 2008, 23:04
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

ขอแจมมั้งนะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรกับเค้าหรอก
-สำหรับป.ตรี ถ้าต่อนอกจะไปได้มั้ย ถ้าไม่ได้ไปด้วยทุนต่างๆ
-ถ้าได้ตอนไป ต้องสอบโทเฟิ้ว ทำวีซ่า อะไรบ้างมั้ยครับ
Old 24 กุมภาพันธ์ 2008, 23:29
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ t.B. View Post
ขอแจมมั้งนะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรกับเค้าหรอก
-สำหรับป.ตรี ถ้าต่อนอกจะไปได้มั้ย ถ้าไม่ได้ไปด้วยทุนต่างๆ
-ถ้าได้ตอนไป ต้องสอบโทเฟิ้ว ทำวีซ่า อะไรบ้างมั้ยครับ
ถึงแม้จะไม่ได้ทุนก็ ไปได้สิครับ แต่จะมีเงินจ่ายค่าเทอมรึเปล่าอีกเรื่องหนึ่ง

ถ้าได้ตอนไป ต้องสอบ Toefl หรือไม่ขึ้นกับเงื่อนไขของมหาวิทยาลัยนั้นๆ ครับ ส่วนวีซ่าต้องทำอยู่แล้วเพราะต้องออกนอกประเทศหนินา
Old 25 กุมภาพันธ์ 2008, 13:21
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ

t.B. is on a distinguished road

ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ
คือ ผมเคยไปอ่านเจอว่าสามารถเรียนคณะวิทย์ ที่มีทั้ง pure และ apply math พร้อมกันได้ เห็นเค้าบอกว่ามันเป็นคณะ Math education(คณิตศาสตร์ศึกษา) มันมีจริงหรือเปล่าครับ เท่าที่ผมรู้เค้าจะให้เลือกว่าจะลง pure หรือ apply อย่างใดอย่างหนึ่ง ไม่ใช่หรอครับ
Old 29 มีนาคม 2008, 19:51
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

เราว่าอยู่ต่างประเทศดีกว่า(จะเชื่อหรือไม่ ก็ไม่รู้ แต่เราป.4นะ)
Old 07 มิถุนายน 2008, 12:31
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

เราว่าเรียนต่างประเทศแต่กลับมาประเทศไทยดีกว่านะ จะได้กลับมาพัฒนาเมืองไทย วู้ววว! อลังการจังแฮะ -*-
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
สร้างเยาวชนที่เก่ง Math ได้อย่างไร sunnyP ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 7 13 พฤษภาคม 2008 10:17
Math <Pich> ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 9 16 กุมภาพันธ์ 2008 11:10
โจทย์ในMy math เล่มล่าสุด Pramote ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 3 08 มิถุนายน 2006 17:34
ช่วยไขข้อ ข้องใจให้ผมที โจทย์หนังสือ My math Pramote ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 6 04 พฤษภาคม 2006 21:00
โจทย์G-Math แต่... บาคุระ จัง ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 20 05 ธันวาคม 2005 20:57