Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คอมบินาทอริก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 กรกฎาคม 2009, 15:36
JamesCoe#18's Avatar
JamesCoe#18 JamesCoe#18 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

JamesCoe#18 is on a distinguished road
Default ช่วยอธิบายทีคับ

combination with repitation

คือยัง งงๆคับ โจทย์จะมีประมาณว่า

แคชเชียร์จะทอนเงินแล้วมีจำนวนช่อง

กับชนิดธนบัตรอยู่ความน่าจะเป็นที่

จะทอนเงินมีสูตร

$\pmatrix{r+n-1 \\ r} = \frac{(r+n-1)!}{r!(n-1)!}$

ในการคำนวนคับ งงๆคับช่วยอธิบายทีคับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 กรกฎาคม 2009, 22:33
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ JamesCoe#18 View Post
combination with repitation
combination with reputation ไม่ใช่หรอครับ
Old 11 กรกฎาคม 2009, 20:43
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

สะกดผิดทั้งคู่ครับ เพราะในกรณีนี้มันต้องเป็น repetition นะครับ ลองเข้าไปอ่านในลิงค์ดูนะครับ
http://www.nebraskaroads.com/csce235/section4_6_2.html

ปล. ผมไม่เข้าใจวิธีการทอนเงินของแคชเชียร์ที่บอกมาแฮะ ช่วยอธิบายอีกนิดได้ไหมครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 12 กรกฎาคม 2009, 23:25
JamesCoe#18 JamesCoe#18 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

JamesCoe#18 is on a distinguished road

โจทย์คับ

How many ways are there to select 5 bills from a cash
box containing $1 bills, $2 bills, $5 bills, $10 bills, $20 bills, $50
bills, and $100 bills? Assume that the order in which bills are
chosen does not matter and there are at least 5 bills of each type.

ช่วยอธิบายด้วยนะคับ

คุณ nongtum

12 กรกฎาคม 2009 23:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 13 กรกฎาคม 2009, 00:10
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ลองอ่านในลิงค์ที่ให้ก่อนมาอ่านตรงนี้นะครับ

สมมติว่าธนบัตร 5 ใบดังกล่าวแทนด้วย B นะครับ ยังไม่สนใจว่าแต่ละใบเป็นอะไรนะครับ
และให้ | แทนขอบกั้นธนบัตรแต่ละมูลค่าในแคชเชียร์นะครับ โดยไม่เสียนัยให้เรียงมูลค่าจากน้อยไปมากละกัน

ตัวอย่างเช่น ถ้าหยิบแบงค์แต่ละชนิด ชนิดละใบจากลิ้นชัก ก็จะได้แบบนี้
B|B|B|B|B
จะเห็นว่าเราจำเป็นต้องใช้ที่กั้นแค่ 5-1=4 อัน

คราวนี้ ลองมองในทางกลับกัน สมมติว่ามีที่ว่างอยู่ 9 ที่ วิธีการเลือกหยิบธนบัตรแต่ละชนิด
คือ จำนวนวิธีการเรียงสับเปลี่ยน | และ B แล้วเอาไปวางในที่ว่าง
ก่อนจะหารจำนวนวิธีที่วางธนบัตร ซึ่งตอนนี้เรายังไม่สนใจมูลค่าหน้าบัตร กับตัวกั้น ซึ่งเรามองว่ามีลักษณะเหมือนกัน
กระบวนการนี้ มีความหมายเช่นเดียวกับการเลือกที่วาง B ก่อน แล้ววา้ง | ตามไปทีหลัง ก่อนหารด้วยจำนวนวิธีเรียงสับเปลี่ยนภายในชุดของ B และ |
(ในทั้งสองกระบวนการดังกล่าว เราได้กำหนดตำแหน่งของธนบัตรแต่ละชนิดด้วยตัวกั้นแล้ว)

ก็จะได้ว่ามีจำนวนวิธีทั้งหมด $\displaystyle{\frac{(5+5-1)!}{5!(5-1)!}={{5+5-1}\choose5}}$ วิธี

จากตรงนี้ ถ้าเข้าใจ ก็จะแจงไปสู่กรณีทั่วไปได้ไม่ยากครับ และก็จะเอาไปปรับใช้กับคำถามอื่นๆได้
เช่น การหาจำนวนคำตอบที่เป็นจำนวนเต็มบวกหรือศูนย์ของสมการ $x_1+x_2+\cdots+x_n=m,\ m\in\mathbb{N}$ ได้ครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 13 กรกฎาคม 2009, 03:05
กระบี่ไว

โอ้อธิบายดีมากคับ

ขอบคุณ คุณ nomgtum มากคับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply