Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 กันยายน 2012, 20:14
TheMintoRB's Avatar
TheMintoRB TheMintoRB ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

TheMintoRB is on a distinguished road
Default จะไป สอวน. ดีไหม?

ตอนนี้อยู่ ม.3 ค่ะ แล้วก็ติดค่าย สอวน. คณิตศาสตร์ของศูนย์พระจอมเกล้าพระนครเหนือ คือตอนนี้กำลังสับสนว่า
จะไปดีไหมเพราะว่ากลัวว่าจะเสียเวลาอ่านหนังสือเตรียมสอบมหิดลฯและก็จะติวแต่พวกเนื้อหา ม.ปลายที่ไม่ได้ใช้สอบมหิดลไรประมาณนี้อ่าค่ะ รุ่นพี่ที่เคยไปค่าย สอวน. แล้วไปสอบมหิดลฯ มันเป็นแนวเดียวกันรึเปล่าค่ะ เคยถามพวกรุ่นพี่บอกว่ามันช่วยได้เยอะ จริงหรือเปล่าค่ะ ตอนนี้กำลังสับสนมากเพราะว่าอาจารย์ที่ไปเรียนพิเศษบอกว่ามันไม่ตรงกับที่ใช้สอบ รุ่นพี่ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะว่าจะไปหรือไม่ไปดี แจงรายละเอียดด้วยยิ่งดีค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 กันยายน 2012, 20:33
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

ถ้าวิทย์ดีแล้ว เข้าก็ได้ครับ
แต่ถ้าไม่ดีก็ไม่ควรเพราะจะอดเรียนพิเศษ (ถ้าอยากเข้าจริงๆ)
Old 13 กันยายน 2012, 20:49
TheMintoRB TheMintoRB ไม่อยู่ในระบบ

TheMintoRB is on a distinguished road

แล้วมันตรงกับข้อสอบที่จะออกในมหิดลรึเปล่าค่ะ แล้ววิทย์นี่ประมาณไหนถึงจะเรียกว่าดีอ่าค่ะ
Old 13 กันยายน 2012, 22:03
geophysics's Avatar
geophysics geophysics ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

geophysics is on a distinguished road

ออกตัวก่อนว่าผมก็เข้าค่ายคณิตศาสตร์(สอวน.ต่างจังหวัดเหมือนกัน ม.2,ม.3)และก็สอบติดมหิดลวิทยานุสรณ์(แต่ไม่ได้ไปเรียนแต่เรียนที่เดิม)
ค่ายคณิต เนื้อหาออกแนววิเคาระห์(พิสูจน์) ถามว่าตรงที่เดียวไหมก็ไม่เชิง แต่ก็พอนำไปใช้ได้บ้าง

ที่สำคัญ
ตัวท่านต้องตอบตัวเองว่าเราพร้อมสำหรับการสอบมหิดลวิทยานุสรณ์ หรือไม่
อย่างที่ทราบดีคือ การเข้าค่าย ต้องเสียเวลาในการเข้าค่ายและการสอบผ่านค่าย
ส่วนความรู้ในค่ายจะนำมาใช้ในการสอบมหิดลวิทยานุสรณ์ ได้ไหม ก็ต้องตอบว่าได้บ้างแต่มากหรือน้อย แต่ละคนคงไม่เหมือนกัน

และค่ายสอวน.คณิตศาสตร์ ก็ยังมีโอกาสอีกใน ม.4,5 แต่ต้องไปศูนย์มหิดลย์(ถ้าติดมหิดลย์ฯ)(ซึ่งจะมีคนเก่งๆๆพอสมควร)

ขอให้น้องดูความพร้อมของน้องเองครับ
และความต้องการของตัวเองว่า มหิดลย์วิทยานุสรณ์ หรือ ค่าย สอวน. มาอันดับ1
Old 13 กันยายน 2012, 22:14
Form's Avatar
Form Form ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Form is on a distinguished road

ถ้าวิทย์เรียนจบหมดแล้วก็ควรเข้าครับ เพราะ มหิดลรอบสองออกเกินหลักสูตรประจำครับ
วิทย์ก็ทำแบบฝึกหัดเองครับ จริงๆเข้าตั้งแต่ ม.ต้นดีแล้วครับ พอ ม.ปลาย แล้วลำบาก
Old 13 กันยายน 2012, 22:36
gnap's Avatar
gnap gnap ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

gnap is on a distinguished road

ผมว่า จากที่ผมได้เข้ามาก็คิดว่าเป็นค่ายที่ดี เข้าแล้วรักคณิตศาสตร์มากขึ้น รู้จักคนเก่งๆมากขึ้น ได้อะไรมากมาย

เอาน่า..นี่แค่สนามเดียว,ถือว่าฟาดเคราะห์ละกัน
สนามหน้าต้องดีแน่[เคราะห์โดนฟาดไปเกลี้ยงแล้วนี่นา]
สู้ๆ
Old 14 กันยายน 2012, 05:12

แล้วถ้าอยากเข้ามหิดลเป็นอันดับ 1 อ่าค่ะ ควรเข้าหรือไม่เข้าดี ถ้าวิทย์ยังไม่ค่อยแม่นเท่าไหร่
Old 15 กันยายน 2012, 13:46
geophysics's Avatar
geophysics geophysics ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

geophysics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TheMintoRB View Post
แล้วถ้าอยากเข้ามหิดลเป็นอันดับ 1 อ่าค่ะ ควรเข้าหรือไม่เข้าดี ถ้าวิทย์ยังไม่ค่อยแม่นเท่าไหร่
ถ้าอยากเข้ามหิดลเป็นอันดับ 1
ตั้งใจและทุ่มเทให้กับการสอบมหิดลย์เลยครับ
ต้องเต็มร้อยหรือเกินร้อยครับ เพราะล้วนแต่คนเก่งๆๆทั้งนั้นเกือบทั่วประเทศ
Old 15 กันยายน 2012, 14:24
benzabababa benzabababa ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

benzabababa is on a distinguished road

ค่ายไหนยื่นกิฟเลขได้หรอครับ
Old 15 กันยายน 2012, 15:18
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

ตัวแทนศูนย์ น่าจะได้ครับ
Old 15 กันยายน 2012, 17:47
benzabababa benzabababa ไม่อยู่ในระบบ

benzabababa is on a distinguished road

โห ตั้งตัวแทน ค่าย2 นี่ไม่มีหวังเลยดิครับ
Old 15 กันยายน 2012, 17:48
win1234 win1234 ไม่อยู่ในระบบ

win1234 is on a distinguished road

อืมขอลองบอกไว้หน่อยนะครับเผื่อจะเป็นประโยชน์ต่อคนที่อยากเข้าทั้ง สอวน.และทั้งมหิดลวิทยานุสรณ์

ก็คือว่าถ้าเราเรียนที่มหิดลวิทยานุสรณ์นั้นการเข้าค่าย สอวน.ที่โรงเรียนจะต้องเข้าของศูนย์ที่โรงเรียนเลยครับ

และการเข้าที่ศูนย์ของโรงเรียนนั้นจะมีการคิดเกรดเป็ผลการเรียนด้วยครับ

ซึ่งถ้าหากน้องนั้นอยากเข้าทั้งโรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์และโครงการ สอวน. ก็สามารถเข้าได้ที่โรงเรียนเลยครับ

แต่ถ้าตอนนี้คิดว่าวิทยาศาสตร์แม่นพอแล้วก็อาจเข้าค่ายคณิตศาสตร์ก็ดีครับเพราะมันสามารถช่วยได้บ้างในรอบที่สอง
Old 16 กันยายน 2012, 20:21
gnap's Avatar
gnap gnap ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

gnap is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ benzabababa View Post
โห ตั้งตัวแทน ค่าย2 นี่ไม่มีหวังเลยดิครับ
คุณbenzabababaเคยเข้าค่าย2แล้วใช่มั้ยครับ

เอาน่า..นี่แค่สนามเดียว,ถือว่าฟาดเคราะห์ละกัน
สนามหน้าต้องดีแน่[เคราะห์โดนฟาดไปเกลี้ยงแล้วนี่นา]
สู้ๆ
Old 17 กันยายน 2012, 15:51

ไม่ครับ ได้ค่าย1 แล้วลังเลว่า จะไปให้สุดโต่งเลยหรือจะไปสอบเตรียมแบบคนธรรมดาอะครับ ถ้าไปเข้าค่าย2ก็ไม่ได้ไปอ่านวิชาอื่นๆ ก็ลังเลว่าจะเอาไงดีแต่ติดค่าย2แต่ไม่ไปอะน่าจะสามารถทำได้ ควรเลือกอะไรดีครับ
Old 17 กันยายน 2012, 16:48

หมายถึงว่าเอาให้สดๆแล้วยื่นกิฟเลข(กลัวไม่ได้) กับ เอาแค่ชื่อติดรอบสอง แล้วก็มาอ่านหนังสือเหมือนคนอื่นๆเขา เลือกยากจังเลยครับ ใครมีความรู้เกี่ยวกับกิฟเลขบอกทีครับ ว่าจะยื่นผลงานยังไงๆก็ต้องสอบหรือเปล่า การยื่นผลงานต้องยื่นหลังสอบหรือเปล่า สรุปว่ายื่นไม่ยื่นต้องสอบหรือเปล่า ครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply