Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 มิถุนายน 2007, 21:15
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point
Unhappy โจทย์คณิตศาสตร์ดูยังไง......

ดูยังไงถึงจะดูออกว่ามันอยู่ในณูปแบบไหน มากลวิธีแบบใด ผมต้องมาคิดไม่ออกเกี่ยวกับโจทย์ดันมางงสิ่งที่โจทย์กำหนด บางข้อตีได้บางข้อตีความไม่ได้ ฝึกแล้วถ้าผิดเยอะก็จะโกรธบ้าคลั่ง แล้วจะทำยังไงดี
ถ้าเราพักผ่อน คลายเครียด ฟังเพลง จะมีผลต่อการคิดคณิตศาสตร์มั๊ยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 มิถุนายน 2007, 21:29
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

bell18 is on a distinguished road

ที่ถามมานี้ ผมว่าอันนี้คงขึ้นอยู่กับไอคิว,ประสบการณ์การทำโจทย์และความใส่ใจในคณิตศาสตร์ของแต่ละคนแล้วนะครับ
ส่วนถ้าเราพักผ่อนเพียงพอก็คงมีผลดีต่อการคิดคณิตศาสตร์อย่างแน่นอน
Old 25 มิถุนายน 2007, 00:03
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

เครียดก็ออกกำลังกายครับ ช่วยได้เยอะ ใจเย็นๆค่อยคิดไปครับ และ อย่ากดดันตัวเองครับ คิดโจทย์ไม่ได้ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรครับ ถ้าไม่เข้าใจจะทำอย่างไร? หลายคนอาจจะมีวิธีที่แตกต่างกันไป ถามเพื่อนบ้าง ถามอาจารย์บ้าง
แต่สำหรับผม ผมจะถามตำราก่อนเป็นอันดับแรกครับ ผมจะค้นๆๆ หาคำตอบมาให้ได้ ถ้าหาไม่ได้จนปัญญาแล้วจะถามอาจารย์ครับ
่ที่สำคัญที่สุดคืออย่าเก็บความไม่เข้าใจเอาไว้มากๆครับ ต้องรีบทำความเข้าใจให้เร็วที่สุด
Old 25 มิถุนายน 2007, 19:23
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

ผมจะไม่ชอบหรอก ผมทำได้แค่คิด แล้วก็คิด ไปจนกว่าจะคิดออกถ้าไม่ออกก็ดูเฉลย ตอบข้อที่ได้ใกล้เคียงเอา แต่ผมกลัวสอบไม่ได้เหมือนครั้งก่อนมาก เลยต้องขยันจริงจัง ส่วนบทความที่ผมคิดยังไม่ได้ทำสอบเสร็จเมื่อไรนำทฤษฎีไปคิดแล้วนำมาลงแน่ครับ ต่อไปนี้ผมจะนอนไม่ดึก จาก 4 ทุ่มเกือบ 5ทุ่ม ลดให้นอนตอน 4ทุ่ม
หืม ผมทำใจยากจัง
Old 25 มิถุนายน 2007, 20:48
Art_ninja's Avatar
Art_ninja Art_ninja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Art_ninja is on a distinguished road

นอนแค่ 3 ทุ่มก็พอครับ ไม่จำเป็นต้องหักโหมมากนักครับ(มันไม่ดีต่อสุขภาพ ) จริงๆเเล้วควรนอนให้เพียงพออย่างน้อย 8-10 ชั่วโมง แล้วสมองจะแจ่มใสครับ
สิ่งที่ควรทำก็คือค่อยๆคิด ถ้าคิดไม่ได้ให้ดู hint ถ้าคิดไม่ออกให้ดูคำตอบแล้วค่อยๆเเสดงวิธีทำ ถ้าทำม่ายได้จริงๆก็ควรดูเฉลยละเอียด ถ้าำไม่เข้าใจก็มาถามกับผู้รู้ครับ
(แนวทางไม่เหมือนกันก็ค้านได้นะครับ )
Old 25 มิถุนายน 2007, 21:32
บัณฑิตฟ้า

หา ตั้ง 3 ทุ่ม พวกคุณนอนกันเร็วขนาดนั้นเลยเหรอ เมื่อก่อนผมอ่านจนหนักมากถึงเที่ยงคืนเลย ตามัวไปหมดเลย คือผมมีการสะเพร่าบ่อยๆ และอยากสอบให้ได้เลยเครียดหนัก ไม่ดูหนังสือ ถ้าดูเฉลยก็จะดูตอนทำเสร็จแล้วก็มาว่า อ๋อ เรานี่มันบ้าจริงๆ โจทย์แค่นี้สะเพร่าได้ไง
วันนี้ผมไม่น่าทำผิดเลย สะเพร่าและประมาทไม่งั้นได้เต็มแล้ว
17 เต็ม 20 เรื่องอัตราส่วนและร้อยละที่โรงเรียน
ผมว่ามันยังไม่ดีพอถ้าสอบจริงๆต้องได้เต็ม ดันมาสะเพร่า2ข้อ อีกข้อหนึ่งไม่รู้ว่าทำไมครูไม่ให้เต็มคำตอบก็ถูก สงสัยไม่เรียบร้อยมั่ง

อยากทราบว่าทำยังไงถึงคิดให้ดี คิดออก ไม่สะเพร่า
Old 25 มิถุนายน 2007, 21:36
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับประสบการณ์มากเหมือนกันนะครับ

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 27 มิถุนายน 2007, 18:17
บัณฑิตฟ้า

แล้วแก้ปัญหาของผมยังไงดีครับ
Old 27 มิถุนายน 2007, 20:16
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road
Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คณิตศาสตร์ View Post
แล้วแก้ปัญหาของผมยังไงดีครับ
ก็คงต้องระมัดระวิ่งยิ่งขึ้น ทำละเอียดๆไม่ลัดจนเกินไป ..
Old 27 มิถุนายน 2007, 20:32
บัณฑิตฟ้า

ขอบคุณครับ คือผมจะคิดอะไรเร็วแล้วมันผิดพลาดกับข้อที่ไม่ควรจะผิด
แล้วทางด้านโจทย์ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ แล้วถ้าทำแล้วยังไม่ดีขึ้นจะทำไงดี ผมยังค้างแบบฝึกหนึ่ง มันยาก

ความละเอียดเช็คบางข้อแต่ไปผิดอีกข้อ เฮ้อ..........

29 มิถุนายน 2007 14:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
เหตุผล: รวมโพสต์
Old 30 มิถุนายน 2007, 22:54
Art_ninja's Avatar
Art_ninja Art_ninja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Art_ninja is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คณิตศาสตร์ View Post
หา ตั้ง 3 ทุ่ม พวกคุณนอนกันเร็วขนาดนั้นเลยเหรอ เมื่อก่อนผมอ่านจนหนักมากถึงเที่ยงคืนเลย ตามัวไปหมดเลย คือผมมีการสะเพร่าบ่อยๆ และอยากสอบให้ได้เลยเครียดหนัก ไม่ดูหนังสือ ถ้าดูเฉลยก็จะดูตอนทำเสร็จแล้วก็มาว่า อ๋อ เรานี่มันบ้าจริงๆ โจทย์แค่นี้สะเพร่าได้ไง
วันนี้ผมไม่น่าทำผิดเลย สะเพร่าและประมาทไม่งั้นได้เต็มแล้ว
17 เต็ม 20 เรื่องอัตราส่วนและร้อยละที่โรงเรียน
ผมว่ามันยังไม่ดีพอถ้าสอบจริงๆต้องได้เต็ม ดันมาสะเพร่า2ข้อ อีกข้อหนึ่งไม่รู้ว่าทำไมครูไม่ให้เต็มคำตอบก็ถูก สงสัยไม่เรียบร้อยมั่ง

อยากทราบว่าทำยังไงถึงคิดให้ดี คิดออก ไม่สะเพร่า
ไปเข้าค่าย สอวน. ดีกว่านะครับ เพราะว่าเวลาทำอะไร ควรทำให้ละเอียดมากนะครับ ไม่ควรขี้เกียจเขียน หรือลัดขั้นตอนเร็วเกินไป และควรนอนประมาณ 3 ทุ่มครับ (ผมก็นอน 3 ทุ่ม ยกเว้นวันที่ post นี้เเหละครับ ) สุดท้ายก็ควรเขียนให้ตัวอักษรใหญ่่และเรียบร้อยด้วยนะคับ นอนน้อยเกินไปก็ไม่ดีต่อสุขภาพนะครับ (เด๋วไม่โต )
Old 01 กรกฎาคม 2007, 07:29
บัณฑิตฟ้า

ผมไม่ลัดขั้นตอนหรอก ผมคิดผิดแบบอื่น ผมนอน 4 ทุ่ม กว่าๆ การบ้านเยอะก็ต้องนอนดึกหน่อย
สอวน. ของ ม.ปลาย ไม่เอาหรอกยากแรง
Old 02 กรกฎาคม 2007, 18:34
บัณฑิตฟ้า

วันนี้ได้สอบสมองดันมาตื้อๆ มึน สงสัยนอนดึกแน่ มันมีผลด้วยใช่มั๊ย (กลัวสอบได้น้อย อยากได้เยอะ)
Old 07 กรกฎาคม 2007, 22:31
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

ผมนอน ตี 4 ครับ บางวัน ส่วนมาก ตี 2
Old 08 กรกฎาคม 2007, 09:46
บัณฑิตฟ้า

โอ้โห นอนดึกกว่าผมอีก
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง