Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 มีนาคม 2008, 18:08
lookfordeep's Avatar
lookfordeep lookfordeep ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

lookfordeep is on a distinguished road
Send a message via MSN to lookfordeep
Post อยากรู่วิธีการเรียนคณิตศาสตร์ให้เก่ง ทำไงบ้างคะ ช่วยบอกหน่อยนะคะ

อยากรู้วิธีการเรียนของแต่ละคนน่ะค่ะ
เผื่อจะเป็นแนวทางได้
ยิ่งในช่วงปิดเทอมแบบนี้ มีเวลามากมายที่จะฝึกฝน ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
Old 12 มีนาคม 2008, 20:22
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

คำถามนี่ที่จิงผมเคยถามคนอื่นมาเเล้วคับ

หลังจากได้คำตอบมาผมก็ได้ข้อสรุปในแบบของผมคือ

1. ลุยหนังสือที่ใช้เรียนให้บรรลุก่อน เอาแบบให้รู้ทุกตารางนิ้วเลยคับ(บางทีผมยังอ่านคำนำเลยคับ แต่ก็ควรอ่านนะคับ เพราะบางเล่มจะให้ข้อคิดดีๆกับเราคับ)

2. เมื่ออ่านเสร็จก็บันทึกสูตรเจ๋งๆ หรือคำถามแจ้มๆลงในสมุดซักเล่มหนี่ง(เพราะว่าตอนเรานึกอะไรไม่ออกจาได้เปิดดูได้คับ บางทีเราก็จำไม่ได้ว่าอยู่เล่มไหน)

3. ต่อมาก็แสวงหาหนังสือซักเล่มที่โจทย์เยอะ เฉลยดีๆ ซักเล่มมานั่งเขี่ยเล่นๆในเวลาว่างของเราคับ

4. ตอนทำเราก็วงไว้ว่าข้อไหนดี มีสูตรใหม่ๆหรือไม่เคยทำมาก่อนนะคับ

5. ก่อนนอนเราก็ดูว่าข้อไหนที่วงไว้เเล้วก็ทำความเข้าใจอีกที แล้วจดลงสมุดไว้ซักนิดจะดีมากเลยคับ

6. ที่สำคัญก่อนนอนเราต้องนั่งสมาธิเพื่อให้ความรู้จัดเรียงในสมองให้เป็นระเบียบ และที่ลืมไม่ได้เราต้องกราบหนังสือที่เราอ่านเพราะมันเสมือนครูที่ให้ความรู้เราใหม่ๆของมันในวันนี้

ที่กล่าวมานี้เป็นส่วนสำคัญของผมนะคับ แต่จะมีปลีกย่อยออกมาอีกเยอะเเยะเลยคับ

แต่ถ้าทำตามนี่เเล้วประสบการณ์จาสั่งสมเราจนเก่งเองละคับ

แม้ผมจะไม่เก่งคณิตมากมายอะไร เเต่อยากให้คิดไว้ว่าเราโอกาสในการเรียนคณิตในตอนจบไปแล้วไม่มีอีกเเล้วหรือาจจะยากมาก

ดังนั้น "จงทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพื่อตนเอง เพื่อพ่อแม่ เเละประเทศชาติของเรา"

16 มีนาคม 2008 17:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ m_Innocent
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 มีนาคม 2008, 16:41
lookfordeep's Avatar
lookfordeep lookfordeep ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

lookfordeep is on a distinguished road
Send a message via MSN to lookfordeep

ขอบคุณคับป๋ม เจ๋งจริงๆ แล้วจะนำไปใช้นะ
Old 15 มีนาคม 2008, 22:10
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ m_Innocent View Post
คำถามนี่ที่จิงผมเคยถามคนอื่นมาเเล้วคับ

หลังจากได้คำตอบมาผมก็ได้ข้อสรุปในแบบของผมคือ

1. ลุยหนังสือที่ใช้เรียนให้บรรลุก่อน เอาแบบให้รู้ทุกตารางนิ้วเลยคับ(บางทีผมยังอ่านคำนำเลยคับ แต่ก็ควรอ่านนะคับ เพราะบางเล่มจะให้ข้อคิดดีๆกับเราคับ)

2. เมื่ออ่านเสร็จก็บันทึกสูตรเจ๋งๆ หรือคำถามแจ้มๆลงในสมุดซักเล่มหนี่ง(เพราะว่าตอนเรานึกอะไรไม่ออกจาได้เปิดดูได้คับ บางทีเราก็จำไม่ได้ว่าอยู่เล่มไหน)

3. ต่อมาก็แสวงหาหนังสือซักเล่มที่โจทย์เยอะ เฉลยดีๆ ซักเล่มมานั่งเขี่ยเล่นๆในเวลาว่างของเราคับ

4. ตอนทำเราก็วงไว้ว่าข้อไหนดี มีสูตรใหม่ๆหรือไม่เคยทำมาก่อนนะคับ

5. ก่อนนอนเราก็ดูว่าข้อไหนที่วงไว้เเล้วก็ทำความเข้าใจอีกที แล้วจดลงสมุดไว้ซักนิดจะดีมากเลยคับ

6. ที่สำคัญก่อนนอนเราต้องนั่งสมาธิเพื่อให้ความรู้จัดเรียงในสมองให้เป็นระเบียบ และที่ลืมไม่ได้เราต้องกราบหนังสือที่เราอ่านเพราะมันเสมือนครูที่ให้ความรู้

เราใหม่ๆของมันในวันนี้

ที่กล่าวมานี้เป็นส่วนสำคัญของผมนะคับ แต่จะมีปลีกย่อยออกมาอีกเยอะเเยะเลยคับ

แต่ถ้าทำตามนี่เเล้วประสบการณ์จาสั่งสมเราจนเก่งเองละคับ

แม้ผมจะไม่เก่งคณิตมากมายอะไร เเต่อยากให้คิดไว้ว่าเราโอกาสในการเรียนคณิตในตอนจบไปแล้วไม่มีอีกเเล้วหรือาจจะยากมาก

ดังนั้น "จงทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพื่อตนเอง เพื่อนพ่อแม่ เเละประเทศชาติของเรา"

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 15 มีนาคม 2008, 23:26
Psychoror Psychoror ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Psychoror is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ m_Innocent View Post

6. ที่สำคัญก่อนนอนเราต้องนั่งสมาธิเพื่อให้ความรู้จัดเรียงในสมองให้เป็นระเบียบ และที่ลืมไม่ได้เราต้องกราบหนังสือที่เราอ่านเพราะมันเสมือนครูที่ให้ความรู้

เราใหม่ๆของมันในวันนี้

ดังนั้น "จงทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพื่อตนเอง เพื่อนพ่อแม่ เเละประเทศชาติของเรา"

PS. ถ้าโจทย์ข้อไหนทำไม่ได้จริงๆควรจะทำอย่างไรครับ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
Old 16 มีนาคม 2008, 18:00
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

ถ้าทำไม่ได้จิงนะคับ เราก็ไปถามอาจารย์ที่สอนนะคับ ไม่ก็ลงเว็บ mathcenter รับรองว่าจะได้คำตอบจากพี่ๆขั้นเทพแน่นอน

แต่อยากจะเเนะนำนะคับ เราควรพยายามคิดเองให้ออกคับ ทำความเข้าใจให้ได้ เพราะอะไรเหรอคับ เพราะว่าถ้าเราเข้าใจวิธีการด้วยตนเอง

มันจะทำให้เราจำได้แม่นเลยละคับ แต่ถ้าถามคนอื่นก็จะไม่แม่นเท่ากับเราเข้าใจ

อย่างเช่นเราทำข้อสอบเราเจอข้อที่เราเข้าใจเองก็จานึกได้ว่า

"เออ..ไอ้ข้อนี่เราเคยแกะมาเปงเดือนเลยนี่ว้า จำได้เเละทำงี้นี่น้า.."

ยังงี้เป็นต้นนะคับ มันไม่เหมือนเราถามคนอื่น แต่ไม่แน่นะคับเเล้วเเต่ความถนัดของบุคคล
Old 16 มีนาคม 2008, 18:16
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Lekkoksung is on a distinguished road

สำหรับผมน่ะครับ ในหนังสือที่มีอักษรตรงไหนก็ให้อ่านมันไว้ ไม่เสียหลายหรอกครับ อ่านทุกตัวอักษรเลย เพราะผมมักสมาธิสั้น แล้วเวลาเจอโจทย์ข้อที่ทำไม่ได้ แล้วเราจะไปขยั้นคะยอให้มันทำได้นั้นไม่มีทางครับ ยังไงเราก็ต้องถอยหลังออกมาดู อย่าไปมุทะลุ แล้วเดี่ยวก็จะรู้แนวทางเองครับ

16 มีนาคม 2008 18:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Lekkoksung
Old 16 มีนาคม 2008, 22:31
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
แต่อยากจะเเนะนำนะคับ เราควรพยายามคิดเองให้ออกคับ ทำความเข้าใจให้ได้ เพราะอะไรเหรอคับ เพราะว่าถ้าเราเข้าใจวิธีการด้วยตนเอง มันจะทำให้เราจำได้แม่นเลยละคับ
ผมก็ใช้วิธีนี้มาตลอดครับ ผมเรียกมันว่า การจำแบบฝังใจ

เป็นไปไม่ได้ที่เราจะแก้โจทย์คณิตศาสตร์ได้ทุกข้อ

แต่โจทย์ข้อไหนที่ทำไม่ได้ต้องลองคิดให้ถึงที่สุด

มีความรู้เท่าไหร่งัดมาใช้ให้หมด

ถ้าคิดออกเราจะจำวิธีคิดได้แม่นมาก

เพราัะเป็นโจทย์ที่เราต้องใช้ึความพยายามอย่างมาก

เราจะรู้สึกภูมิใจที่สามารถพิชิตมันได้(เป็นความรู้สึกส่วนบุคคลที่ลอกเลียนแบบได้ )

แต่ถ้าทำไม่ได้แล้วไปเจอวิธีคิดจากผู้อื่นเราก็จะจำได้แม่นเหมือนกัน

อีกอย่างคือระหว่างทางที่เราคิดอยู่นั้น ถึงแม้จะคิดไม่ออก

แต่การงัดเอาความรู้ต่างๆมากมายมาใช้จะช่วยให้เราจำความรู้เหล่านี้ได้แม่นขึ้น

เป็นการเตือนสมองว่าเรายังใช้ความรู้เหล่านี้อยู่นะ

ห้ามลบทิ้ง!!!
Old 16 มีนาคม 2008, 23:23
Psychoror Psychoror ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Psychoror is on a distinguished road

อ้างอิง:
แต่อยากจะเเนะนำนะคับ เราควรพยายามคิดเองให้ออกคับ ทำความเข้าใจให้ได้ เพราะอะไรเหรอคับ เพราะว่าถ้าเราเข้าใจวิธีการด้วยตนเอง
เห็นด้วยกับท่าน nooonuii ครับ แต่ผมก็ไม่ใช่คนที่ชอบท่องโจทย์หรอกครับ ฝึกฝนไปเรื่อยๆก็จะรู้เองว่าโจทย์แนวนี้จะต้องทำอย่างไรอ่ะครับ
Old 01 เมษายน 2008, 19:33
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อย่างเราก็แค่คำว่าตั้งใจก็พอ
Old 02 เมษายน 2008, 11:52
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

อย่าลืมออกกำลังกายด้วยนะครับ จะทำให้สมองแจ่มใส และอย่าลืมทิ้งขยะลงถังนะครับแล้วก็อย่าใช้ถุงพลาสติคมากนักจะช่วยลดโลกร้อนได้
Old 02 เมษายน 2008, 13:38
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS View Post
อย่าลืมออกกำลังกายด้วยนะครับ จะทำให้สมองแจ่มใส ้
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ การเล่นกีฬาจะช่วยฝึกสมาธิด้วยครับ
Old 02 เมษายน 2008, 21:13
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

แต่ละคนสุดยอดทั้งนั้นเลยครับ สำหรับวิธีที่ผมชอบใช้ก็คือ
1. ให้ความสนใจในวิชาที่ต้องการปรับปรุง (แบบว่าเน้นๆ)
2. พยายามศึกษาหาข้อมูลในรายละเอียด, แสวงหาโจทย์แปลกใหม่มาทำเรื่อยๆ (ทำมากรู้มาก)
3. ถ้าทำไม่ได้ก็พยายามคิดแบบดัดแปลงโดยการประยุกต์จากความรู้ที่มี (ไม่ยอมแพ้)
4. ในกรณีที่จนปัญญาจริงๆ ก็ให้ปรึกษาผู้รู้ แล้วนำแนวทางมาวิเคราะห์ว่าเรามองข้ามจุดใหนไป (ทบทวนแนวคิด)
5. บางครั้งการคิดแก้ปัญหา อาจมีอารมณ์ของเราเป็นอุปสรรค เช่น ความตื่นเต้น, กังวล, เครียด เป็นต้น (ความสงบ ทำให้เกิดปัญญา)
6. ควรจะมีการวาดรูปประกอบแนวคิดจนชำนาญ ทำให้หาแนวทางแก้ปัญหาได้เร็วขึ้น (คิดเป็นรูปภาพ ง่ายกว่าคิดเป้นตัวอักษร)
7. การออกกำลังจะช่วยให้ร่างกายสดชื่นขึ้น และอยู่ในสถานที่ปลอดโปร่งจะทำให้คิดเร็วขึ้น (กายเบา จะคิดได้โล่ง)
8. ควรจะจดบันทึกช่วยจำเป็นระยะ(สุ จิ ปุ ลิ) ซึ่งจะมีประโยชน์ในตอนทบทวน (ความจำก็ป่วยได้นะครับ)
9. พยายามถ่ายทอดความรู้ให้กับบุคคลที่อยากรู้ แล้วจะชำนาญมากขึ้น (การสอนผู้อื่น เหมือนเราเรียนซ้ำ)
10. พ่อแม่ย่อมมีความสุขเมื่อลูกมีความสุข และประสพความสำเร็จในชีวิต "ลูกเรียนดี พ่อแม่ดีใจ" และบอกต่อ(อย่าเบื่อท่านเลย)
11. คบเพื่อนที่ดี แล้วจะช่วยมีกำลังใจทีดี, มีกระบวนการเรียนรู้ที่รวดเร็ว และกว้างขึ้น (คบบัณฑิด)
12. หัดมีอารมณ์ขันบ้างคิดในใจบ่อยๆ อย่าคิดนอกใจมากนัก (แหะๆ ล้อเล่น)
หัวข้อทั้งหมดนี้ไม่มีลิขสิทธิ์ ถ้าผู้ไดลอกเลียนแบบ จะเป็นพระคุณอย่างสูง "ทำเช้า-ได้ผลเช้า, ทำค่ำ-ได้ผลค่ำ, ไม่ทำ-ไม่ได้ผล" (สาธุ)
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply