Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 11:46
Ipad's Avatar
Ipad Ipad ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Ipad is on a distinguished road
Default กรุณาอย่าเพิ่งโพสท์ข้อสอบคณิตฯ.สสวท.ม.ต้น

กรุณาอย่าเพิ่งโพสท์ข้อสอบคณิตฯ.สสวท.ม.ต้น เนื่องจากมีเพื่อนๆหลายจังหวัด เช่น สงขลา ยังไม่ได้สอบ รอหลังวันที่ 14 พย.ก่อน แม้ว่าเพื่อนๆจะไม่ได้รางวัลก็ตาม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 13:14
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

สแกนเสร็จแล้วกำลังจะลง ==
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 13:27
GunUltimateID GunUltimateID ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

GunUltimateID is on a distinguished road

แล้วยังงี้ไม่มีปัญหาเรื่องข้อสอบรั่วหรอครับ
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 13:57
iMsOJ2i2y's Avatar
iMsOJ2i2y iMsOJ2i2y ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

iMsOJ2i2y is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ GunUltimateID View Post
แล้วยังงี้ไม่มีปัญหาเรื่องข้อสอบรั่วหรอครับ
คนที่สอบทีหลังไม่ได้รางวัลไงครับ

ถ้าเราซื่อสัตย์กับตัวเองไม่ดูข้อสอบก่อน เราก็จะได้วัดความรู้ตัวเองจริงๆครับ

ถ้าไปดูข้อสอบก่อน แล้วมาทำได้เต็ม มันจะได้อะไรขึ้นมาล่ะ

ดังนั้นผมเลยคิดว่าเรื่องข้อสอบรั่วนี่คงไม่เป็นปัญหาครับ
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 14:28
Xx GAMMA xX's Avatar
Xx GAMMA xX Xx GAMMA xX ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Xx GAMMA xX is on a distinguished road

คุณIpadยังไม่ได้สอบหรอครับ
(สแกนเสร็จแล้วเหมือนกันครับแต่ผมลงไม่เป็นอยู่แล้ว)
ที่จริงน่าสงสารสงขลานะครับที่สอบแล้วไม่รางวัล
แต่ก็ถือว่าได้ทดสอบตัวเองก็แล้วกันครับ
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 15:04
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อย่าไปคิดอะไรมากครับ นึกว่าเป็นการประชาสัมพันธ์ของผู้สนับสนุนก็แล้วกัน ผมเห็นข่าวนี้เมื่อหลายวันก่อนเกี่ยวกับการเลื่อนสอบดูแล้วแปลกๆ มีการเลื่อนบางจังหวัด และตัดสิทธิ์การรับรางวัลสำหรับผู้ที่สอบทีหลัง โดยปกติ แล้วการแข่งขันเขามักจะคำนึงถึงคุณภาพของคนที่ได้รับคะแนน โดยหลายการแข่งขั้นมักจะกำหนดว่าต้องทำได้คะแนนไม่ต่ำกว่าเท่าไรถึงจะได้เกียรติบัตร ส่วนเงินรางวัลไม่พูดถึงคือพร้อมจ่ายเพื่อรักษาระดับมาตรฐานของรายการนั้น(คือแม้ว่าคะแนนไม่ถึงเกณฑ์ที่ตั้งไว้แต่เงินรางวัลถ้ามาเป็น อันดับหนึ่งก็ได้ครับ) อีกอย่างที่มักคำนึงถึงคือความเท่าเทียมหรือความยุติธรรมในการสอบเป็นสำคัญ เมื่อมีการเลื่อนซึ่งเหตุผลของการเลื่อนก็เป็นสิ่งที่มีเหตุผลและมีความจำเป็น ก็น่าจะเลื่อนทั้งหมด แต่กับไม่เลือก เข้าใจว่าคงอาจเป็นเพราะรายการนี้ มีผู้มาเกี่ยวข้องด้วยหลายภาคส่วน
อย่าลืมนะครับคนที่สมัครรายการนี้ต้องเสียเงินค่าสมัครนะครับ และเขาก็มีสิทธิที่จะได้เงินรางวัลเหมือนกันแต่มาโดนตัดสิทธิทั้งๆที่ยังไม่ได้แข่ง
ลองดูหลักการและเหตุผลของรายการนี้อีกทีได้ที่นี่ครับ
http://www3.ipst.ac.th/tme/?page_id=2
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 15:20
BLACK-Dragon's Avatar
BLACK-Dragon BLACK-Dragon ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

BLACK-Dragon is on a distinguished road

ผมขอถามหน่อยได้ไหมครับ ต้องได้ซักกี่คะแนนถึงจะได้
เหรียญเงินน่ะครับ ขอลำกับคะแนนตั้งแต่ เหรียญทอง-ทองแดงครับ
ขอบคุณครับ
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 15:47
Ipad's Avatar
Ipad Ipad ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Ipad is on a distinguished road

คือ จริงๆแล้ว เหตุผลที่สสวท.ชี้แจงไว้ มันขัดแย้งกันเองมาก ถ้าเหตุผลที่ถูกต้องแล้ว เพราะข้อสอบที่ใช้เป็นข้อสอบเดียวกันทั่วประเทศ ทำไมของประถมถึงเลื่อนสอบ แต่ของม.ต้นไม่เลื่อนสอบ ( เหตุผลที่ชี้แจงไว้คือ เป็นข้อสอบชุดเดียวทั่วประเทศ ฟังแล้วงงมาก ขัดแย้งกันเอง ) สงสารและเห็นใจเพื่อนๆจ.สงขลามาก เพราะมีคนที่เป็นตัวเต็งที่จะได้เหรียญและรางวัลมากที่สุด (รองจากกรุงเทพฯ.) อย่างน้อยก็เกือบสิบคน หรืออาจจะมากกว่า
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 15:58
ราชาสมการ's Avatar
ราชาสมการ ราชาสมการ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ราชาสมการ is on a distinguished road

เออ คือว่าอยากทราบอะครับว่ามหาสารคามถูกเลื่อนการสอบไหมครับ(ดูในเว็บแล้วไม่มีอะครับ)
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 16:09
MonodiTri's Avatar
MonodiTri MonodiTri ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

MonodiTri is on a distinguished road

เราอยู่สงขลา หาดใหญ่วิทยาลัย ตอนแรกอาจารย์บอกว่าจะเลื่อนสอบ แต่ไม่ได้รางวัลค่ะ แต่พอโทรไปถามอีกรอบ อาจารย์บอกว่าได้รางวัลเพราะเลื่อนสอบทั้งจังหวัด เราก็ยังงงเหมือนกัน ความจริงเราก็อยากได้รางวัลนะ(อยากได้มาก ตอนแรกเราบ่นว่าค่าสมัครสอบแพง แต่พอเห็นเงินรางวัลนี่...สุดๆ เยอะมาก) แต่มันก็มีปัญหาข้อสอบรั่วอีก เสียดาย แต่ถ้าจะไม่ได้รางวัลจริงๆ ก็คงต้องถือซะว่ามาทดสอบความรู้เฉยๆแล้วกัน
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 16:56
neem's Avatar
neem neem ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

neem is on a distinguished road

สงสารเพื่อนๆชาวสงขลามากเลยค่ะ..เจอน้ำท่วมแล้วยังจะต้องมาเจออย่างงี้อีก ==
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 19:23
BLACK-Dragon's Avatar
BLACK-Dragon BLACK-Dragon ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

BLACK-Dragon is on a distinguished road

แต่ รร.หาดใหญ่ก็เก่งจริงๆนะ เพราะเป็น รร.แรก
ที่ได้เหรียญจาก IMO มา
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 20:05
GunUltimateID GunUltimateID ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

GunUltimateID is on a distinguished road

ทำไมเค้าไม่เลื่อนทั้งประเทศเลย ?
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 22:00
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

นั่นสิเนอะ ==
Old 07 พฤศจิกายน 2010, 10:17
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ดูงงเหมือนกัน เพราะว่าลูกชายคนโตไปสอบมา ได้ข้อสอบมา จั่วหัวเหมือนข้อสอบระดับประถมที่เขียนตัวโตๆว่า"TME" ในขณะที่ลูกชายคนกลางสอบรายการนี้ไปเมื่อ 30 ตค.2553 ของระดับประถม และเมื่อวานก็ไปส่งลูกชายคนกลางสอบ เจ้านี่บอกว่าไปสอบของ สสวท. พอดีโรงเรียนประกาศเลื่อนสอบ เจ้าคนกลางนี่ไม่สนใจก็เลยไปเก้อ เขาเลื่อนออกไปอีก 3 สัปดาห์ ผมก็เลยงงว่า ตกลง สสวท.มีสอบสองรายการหรือครับ เพราะดูบัตรประจำตัวสอบของเจ้าคนกลางซึ่งเป็นระดับประถม ก็ไม่เหมือนบัตรประจำตัวสอบของคนโต
สำหรับข้อสอบผมเห็นแล้ว.....ไม่ยากครับ และเชื่อว่าน้องๆในนี้หลายคนอาจได้เต็ม ผมดูเฉพาะส่วนพีชคณิตที่ผมพอทำได้ ไม่ยากเลย ส่วนเรขานี่ดูโจทย์แล้วบอกลูกว่า พ่อไม่เหลือความรู้สอนเลยลูก ก็เลยบอกไม่ได้ว่าส่วนนี้จะยากหรือเปล่า.....ผมดูข้อสอบแล้วโจทย์ไม่ซับซ้อนมาก พลังวัตรของน้องๆหลายคนในนี้น่าจะผ่านไปได้สบายๆ
ผมไม่ได้สปอยล์นะครับ.....สำหรับการเลื่อนสอบ ผมก็เห็นด้วยว่า น่าจะเลื่อนทั้งประเทศ ทีระดับประถมยังเลื่อนได้ ยังงี้ก็ลดความขลังของการสอบไปซิครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

07 พฤศจิกายน 2010 10:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply