Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 พฤษภาคม 2007, 16:06
konkoonJAi's Avatar
konkoonJAi konkoonJAi ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

konkoonJAi is on a distinguished road
Default ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับจุดตัดกราฟ

จะแสดงอย่างไรว่า กราฟ $y=x$ และ $y=b^{x}$ เมื่อ $1<b<e^{\frac{1}{e}}$ตัดกันได้เพียง 2 จุดเท่านั้น
ช่วยหน่อยนะคะ เพราะต้องทำวิชาสัมมนาส่งอาจารย์ ตอนนี้พยายามคิดแล้วแต่คิดไม่ออกค่ะ
Old 03 พฤษภาคม 2007, 11:12
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ยังไม่ได้คิดละเอียดครับ แต่เท่าที่คิดไว้คร่าวๆคือแสดงว่าฟังก์ชัน $f(x)=b^x-x$ มีจุดต่ำสุดสัมพัทธ์เพียงจุดเดียวและค่าต่ำสุดเป็นลบครับ(ตรงนี้แหละที่ต้องใช้เงื่อนไขของค่า $b$ ครับ) จากนั้นสังเกตว่า $\displaystyle{\lim_{x\to -\infty}f(x) = \infty}$ และ $\displaystyle{\lim_{x\to\infty}f(x)=\infty}$
ดังนั้นกราฟของ $f(x)$ จะตัดแกน $X$ ได้เพียงสองจุดเท่านั้นโดยอ้าง Intermediate Value Theorem ครับ
Old 03 พฤษภาคม 2007, 16:02
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

\frac{2}{1}
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 พฤษภาคม 2007, 03:53
Punk Punk ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Punk is on a distinguished road

จำได้ว่าเคยเขียนบทความลงใน My Maths เรื่องจำนวนจุดตัดของกราฟ log กับ exp คำถามที่ถามของหัวข้อนี้ อยู่ในบทพิสูจน์ของทฤษฎีบทแรกในบทความ แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่า My Maths เล่มไหนนะสิ แนวคิดของวิธีพิสูจน์ของผมแบบเดียวกับที่ nooonuii บอกเนี่ยแหละครับ
Old 30 พฤษภาคม 2007, 13:46
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road
Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ยังไม่ได้คิดละเอียดครับ แต่เท่าที่คิดไว้คร่าวๆคือแสดงว่าฟังก์ชัน $f(x)=b^x-x$ มีจุดต่ำสุดสัมพัทธ์เพียงจุดเดียวและค่าต่ำสุดเป็นลบครับ(ตรงนี้แหละที่ต้องใช้เงื่อนไขของค่า $b$ ครับ) จากนั้นสังเกตว่า $\displaystyle{\lim_{x\to -\infty}f(x) = \infty}$ และ $\displaystyle{\lim_{x\to\infty}f(x)=\infty}$
ดังนั้นกราฟของ $f(x)$ จะตัดแกน $X$ ได้เพียงสองจุดเท่านั้นโดยอ้าง Intermediate Value Theorem ครับ
ผมลองไปคิดละเอียดดูแล้วพบว่าเป็นจริงอย่างที่ คุณ nooonuii ว่าไว้ ขอนับถือในฝีมือเลยครับเก่งจริง ๆๆ
ขอบคุณมากนะครับที่ให้คำชี้แนะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply