Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > การใช้เว็บบอร์ด > ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 มกราคม 2006, 19:22
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ TOP:
ไม่แน่ใจว่ามีใครรู้กันไหม ผมรู้ว่ามี แต่เพิ่งค้นพบว่าจะแสดงมันได้อย่างไร

คือ เราสามารถดูคำสั่ง LaTeX ที่ใช้เขียนในหัวข้อต่างๆ ได้ด้วยการ ดับเบิลคลิกที่ตัว สมการที่เป็น LaTeX นั้น แล้วจะปรากฎหน้าต่างของคำสั่งนั้นออกมา
เจอตอนวันที่พี่เปลี่ยนเว็บนี้เป็นฟอนท์ Tahoma อะครับ
พอดีไปอ่านโจทย์ (หรือตำตอบอะไรซักอย่าง) ของพี่ warut แล้วคิดไม่ออก เลยคลิกไปคลิกมาไปเจอมันขึ้นมาพอดีครับ อิอิ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 มกราคม 2006, 19:37
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Thumbs up

เพิ่งทราบจากที่คุณ TOP บอกเนี่ยครับ ไปลองมาแล้ว...เจ๋งดีครับ feature นี้
Old 10 มกราคม 2006, 21:55
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
ผมเพิ่งเปลี่ยนไปใช้ jsMath 3.1 ใครพบเห็นปัญหาใดแจ้งด้วยนะครับ
Old 14 มกราคม 2006, 08:55

warut is on a distinguished road
ผมเจอปัญหาอันนึงครับ คือตอนนี้เวลาใช้ Find (on This Page)... ของ IE กับหน้าที่ใช้ jsMath จะทำให้ IE แฮง อ้อ...ผมใช้ Windows 2000 ไม่ใช่ XP นะครับ

แล้วปัญหาเรื่อง search แต่ผลการหาไม่ขึ้นหน้าบางหน้าที่มีคำนั้น ก็ยังเป็นอยู่นะครับ

อ้อ...อีกเรื่องนึง คือกระทู้ที่เคยถูกปักหมุดไว้ พอเอาหมุดออกแล้วมันยังค้างอยู่แบบที่กลุ่มปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไปน่ะครับ

14 มกราคม 2006 09:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 14 มกราคม 2006, 11:09

TOP is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
ผมเจอปัญหาอันนึงครับ คือตอนนี้เวลาใช้ Find (on This Page)... ของ IE กับหน้าที่ใช้ jsMath จะทำให้ IE แฮง อ้อ...ผมใช้ Windows 2000 ไม่ใช่ XP นะครับ
ผมพบว่ามันเป็นกับบางหน้าเท่านั้น ต้องขอเวลาวิเคราะห์ถึงสาเหตุที่บางหน้าเป็นเช่นนั้นครับ แล้วผมจะแจ้งทางผู้เขียนให้ครับ

อ้างอิง:
แล้วปัญหาเรื่อง search แต่ผลการหาไม่ขึ้นหน้าบางหน้าที่มีคำนั้น ก็ยังเป็นอยู่นะครับ
ผมวิเคราะห์แล้วพบว่า ขนาดของอินเด็กซ์ที่ใช้ค้นหามีขนาดเล็กเกินไป ตัวเว็บบอร์ดคงไม่คิดว่าจะมีใครเขียนข้อความยาวๆ และยังมีคำสั่ง LaTeX เต็มไปหมด จนทำให้ขนาดของอินเด็กซ์ ที่กำหนดมาให้ตอนเริ่มต้นเล็กไปมาก ผมแก้ขนาดของอินเด็กซ์ให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิม 150 เท่าแล้ว คาดว่าต่อไปนี้น่าจะค้นเจอทุกคำแล้ว (ผมตรวจสอบแล้วกับหัวข้อ รู้จักคำสั่ง LaTeX เบื้องต้น ซึ่งมีข้อความอันแรกของผม ที่ยาวที่สุดในเว็บบอร์ด )

อ้างอิง:
อ้อ...อีกเรื่องนึง คือกระทู้ที่เคยถูกปักหมุดไว้ พอเอาหมุดออกแล้วมันยังค้างอยู่แบบที่กลุ่มปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไปน่ะครับ
ค้างยังไงครับ มันยังมีข้อความว่า "ปักหมุด" และวางอยู่บนสุดหรือครับ
สาเหตุหนึ่งที่อาจเป็นไปได้ คือ เว็บบอร์ดมีระบบแคชครับ หากไม่มีการเปลี่ยนแปลงตัวข้อมูลบางอย่าง มันจะนำแคชมาแสดงครับ
Old 14 มกราคม 2006, 11:34

Icon16

เรื่องปักหมุดผมเบลอไปเอง โทษทีครับ ส่วนเรื่องอื่นๆก็ขอบคุณมากครับ
Old 14 มกราคม 2006, 19:11

Smile

ถือโอกาสขุดคุ้ยระบบค้นหาของเว็บบอร์ดพอคร่าวๆนะครับ หวังว่าจะช่วยให้ค้นหาอะไรๆได้มากขึ้น

หลักการทำอินเด็กซ์เป็นดังนี้
  • แท็ก UBB Code ทุกอันจะไม่รวมในอินเด็กซ์
  • แท็ก HTML ทุกอันจะไม่รวมในอินเด็กซ์
  • เครื่องหมายต่อไปนี้จะไม่รวมในอินเด็กซ์ |?!^"
ดังนั้นหากเราต้องการหา

ข้อความที่เขียนด้วย UBB Code เช่น ax2 เมื่อส่งมาในเว็บบอร์ดจะถูกแปลงเป็น ax<sup>2</sup> และเก็บเป็นอินเด็กซ์คือ ax2 ดังนั้นจึงต้องค้นหาด้วยคำว่า ax2

ข้อความที่เขียนด้วย LaTeX เช่น $ax^2$ เมื่อส่งมาในเว็บบอร์ดจะอยู่ในรูปเดิมไม่เปลี่ยนแปลง และเก็บเป็นอินเด็กซ์คือ ax2 ดังนั้นจึงต้องค้นหาด้วยคำว่า ax2

นอกจากนี้ระบบค้นหาในเว็บบอร์ดใช้ Regular Expression (ไม่รู้ว่ามีใครเคยได้ยินกันไหม) ในการค้นจากอินเด็กซ์ ทำให้เครื่องหมายต่อไปนี้เป็นเครื่องหมายพิเศษ .+?^*()[]{}\

ดังนั้นหากต้องการค้นหาเครื่องหมายกลุ่มนี้ จะต้องนำหน้าด้วย \ ครับ เช่น

ข้อความที่เขียนด้วย LaTeX เช่น $ax^2+bx+c$ จะต้องค้นหาด้วยคำว่า ax2\+bx\+c

ข้อความที่เขียนด้วย LaTeX เช่น $\int_{0}^{y} e^{-(x^2+y^2)}$ จะต้องค้นหาด้วยคำว่า \\int_\{0\}\{y\} e\{-\(x2\+y2\)\}

หวังว่าคุณ warut จะได้รู้สักทีว่า นั่นเป็นอาการ deja vu จริงหรือไม่

14 มกราคม 2006 19:19 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
Old 15 มกราคม 2006, 01:38

Thumbs up

ได้ความรู้เกี่ยวกับเทคนิคการค้นเพียบเลยครับ เป็นประโยชน์มากๆ ได้ศัพท์เทคนิคใหม่ "Regular Expression" ด้วย แถมยังช่วยค้นคำตอบให้ผมอีก เยี่ยมจริงๆ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
รู้จักคำสั่ง LaTeX เบื้องต้น TOP ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 7 13 สิงหาคม 2009 12:35
เรื่อง latex RedfoX ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 8 16 มิถุนายน 2008 20:54
Latex ไม่โหลด au ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 3 16 ตุลาคม 2007 14:10
ปัญหา latex sornchai ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 7 01 เมษายน 2007 15:43
อยากใช้โปรแกรม latex sornchai ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 2 26 ธันวาคม 2006 05:49