Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > พีชคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 พฤษภาคม 2008, 22:35
thisisclick thisisclick ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

thisisclick is on a distinguished road
Default มาขอรบกวนอีกแล้วครับ

ผมไม่เข้าใจในความหมายอ่ะครับช่วยผมหน่อย

คัดมาเฉพาะบางส่วนนะครับ

"...the nonempty sets $\mu_{\alpha}$ and $\nu_{\alpha}$ are ideals of $S$ for all $\alpha\in[0,1]$....."

S ในที่นี้เป็น semigroup
ส่วนนิยามของ ideal คือ subsemigroup A ของ S โดยที่ $SA\subseteq A$ and $AS\subseteq A$

ส่วนที่ผมงงก็คือ ในเมื่อทั้ง $\mu_{\alpha}$ and $\nu_{\alpha}$ are ideals of $S$ มันก็ต้องไม่เป็นเซตว่างอยู่แล้ว แล้วเขาจะเขียนว่า the nonempty sets ไปทำไม แถมยังเขียน for all $\alpha\in[0,1]$ งงครับ

หรือเขาจะหมายความว่า ดูมันทุก index alpha นั่นแหละแต่อันไหนเป็นเซตว่างไม่สน สนเฉพาะที่ไม่เป็นเซตว่างซึ่งมันจะเป็น ideal ถ้าอย่างนี้มันก็อาจมี $\mu_{\alpha}$ ที่เป็นเซตว่างนะสิ สำหรับบาง alpha

เอ๊ะยังไง งง ไหมครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 29 พฤษภาคม 2008, 07:47
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ผมว่าคงเป็นการเน้นครับว่าเซตที่ว่าไม่เป็นเซตว่าง
เพื่อป้องกันกรณีที่มีคนอุตริตีความว่าเซตว่างเป็น semigroup เป็นต้น
อีกทางนึงที่ผมคิดว่าเป็นไปได้คือเซต $\mu_{\alpha}$
อาจจะมีการสร้างขึ้นมาด้วยวิธีการบางอย่าง
ซึ่งอาจจะพิสูจน์ได้ไม่ยากว่าเซตดังกล่าวไม่เป็นเซตว่าง
จึงกล่าวอ้างขึ้นมาโดยไม่ได้พิสูจน์ให้เห็น
ถ้าเป็นไปได้อยากเห็นข้อความมากกว่านี้ครับ
Old 29 พฤษภาคม 2008, 21:01
thisisclick thisisclick ไม่อยู่ในระบบ

thisisclick is on a distinguished road

เป็น paper อ่ะครับกำลังแกะอยู่ครับ
ลอง พิมพ์คำว่า intuitionistic fuzzy interior ideas of semigroups
ใน google นะครับ
ตอนแรกว่าจะพิมให้แต่คิดว่าให้ทั้ง paper เลยดีกว่า
ทฤษฎีที่ 3.9 นะครับ
ซึ่งมันจะถูกใช้อีกครั้งในทฤษฎีที่ 3.13

ขอบคุณมากๆนะครับคุณ nooonui

อีกเรื่องคือโจทย์ระดับมหาลัยในข้อ2
ผมโพสไว้ในนี้อ่ะครับ
http://www.mathcenter.net/forum/show...3436#post33436
Old 29 พฤษภาคม 2008, 23:52
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ thisisclick View Post
เป็น paper อ่ะครับกำลังแกะอยู่ครับ
ลอง พิมพ์คำว่า intuitionistic fuzzy interior ideas of semigroups
ใน google นะครับ
ตอนแรกว่าจะพิมให้แต่คิดว่าให้ทั้ง paper เลยดีกว่า
ทฤษฎีที่ 3.9 นะครับ
ลองดูที่ definition 3.7 ครับ

$\mu_{\alpha,A}^{\geq}$ มีโอกาสเป็นเซตว่างได้ ดังนั้นใน Theorem 3.9 เขาจึงเน้นว่าทั้งสองเซตไม่เป็นเซตว่างก่อนเพื่อที่จะได้พูดถึงคำว่า ideal ในภายหลัง
จะใช้แต่คำว่า ideal ก็ได้แต่มันไม่ชัดเจนเท่ากับเน้นว่าทั้งสองเซตไม่เป็นเซตว่างครับ
Old 30 พฤษภาคม 2008, 00:40

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับ
ตามนิยาม 3.7 เซตนั้นมันมีโอกาศเป็นเซตว่างจริงๆ
เอางี้ครับ
ผมเข้าใจแบบนี้ถูกหรือเปล่า
ประโยคเงื่อนไขของtheorem 3.9 ผมเข้าใจว่า
"แต่ละ alpha อ่ะนะ $\mu^{\geq}_{A,\alpha}$ และ $\nu^{\leq}_{A,\alpha}$ เฉพาะที่ไม่เป็นเซตว่างต้องเป็น interior ideals"

แต่ index alpha ที่ $\mu^{\geq}_{A,\alpha}$ และ $\nu^{\leq}_{A,\alpha}$ เป็นเซตว่างไม่สนใจ

ถ้าเป็นตามนี้มันทำให้ผมพิสูจน์ theorem 3.13 ได้อ่ะครับ
เพราะในtheorem 3.13 ผมแสดงว่า$\mu^{\geq}_{A,\alpha}$ และ $\nu^{\leq}_{A,\alpha}$ ไม่เป็นเซตว่างไม่ได้อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

30 พฤษภาคม 2008 00:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ thisisclick
Old 30 พฤษภาคม 2008, 00:51

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ thisisclick View Post
ผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับ
ตามนิยาม 3.7 เซตนั้นมันมีโอกาศเป็นเซตว่างจริงๆ
เอางี้ครับ
ผมเข้าใจแบบนี้ถูกหรือเปล่า
ประโยคเงื่อนไขของtheorem 3.9 ผมเข้าใจว่า
"แต่ละ alpha อ่ะนะ $\mu^{\geq}_{A,\alpha}$ และ $\nu^{\leq}_{A,\alpha}$ เฉพาะที่ไม่เป็นเซตว่างต้องเป็น interior ideals"

แต่ index alpha ที่ $\mu^{\geq}_{A,\alpha}$ และ $\nu^{\leq}_{A,\alpha}$ เป็นเซตว่างไม่สนใจ

ถ้าเป็นตามนี้มันทำให้ผมพิสูจน์ theorem 3.13 ได้อ่ะครับ
เพราะในtheorem 3.13 ผมแสดงว่า$\mu^{\geq}_{A,\alpha}$ และ $\nu^{\leq}_{A,\alpha}$ ไม่เป็นเซตว่างไม่ได้อ่ะครับ

ขอบคุณครับ
เข้าใจถูกแล้วครับ
Old 30 พฤษภาคม 2008, 01:08

ขอบคุณมากๆ ครับ

แกะ proof ไม่ยากอ่ะนะ แต่แกะภาษาอังกฤษยากกว่า
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply