Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 กรกฎาคม 2009, 21:25
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Default ทฤษฏีโลกคู่ขนานหรือจักรวาลคู่ขนาน มีโอกาสเป็นไปได้สูงไหมครับ

พอดีมีความรู้สึกเดจาวูบ่อยๆอ่ะคับ (เคยฝันว่าได้ไปเรียนที่ Mwit ด้วยขอให้ฝันนี้เป็น เดจาวู ด้วยเถิด ฝันตอน ม.1 เหอะๆ)

คือถ้าทฤษฏีนี้เป็นจริงแล้วเราจะไปอีกโลกขนานนึงได้ยังไงครับ หรือสามารถไปได้ด้วยไทม์แมชชีน

แต่เห็นเค้าว่าถึงนั่งไทม์แมชชีนไปแก้ไขอดีตก็จะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเพราะนั่นไม่ใช่โลกของเรา

ปล. ผมรู้สึกว่าวิทยาศาสตร์มันเริ่มเข้าใกล้คำว่าเวทย์มนต์ทุกทีแล้วนะ อีกหน่อยนักวิทยาศาสตร์ คงคิดค้นไม้กายสิทธิ์ ได้นะครับผมอยากเสกน้ำได้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 กรกฎาคม 2009, 10:52
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ

~king duk kong~ is on a distinguished road

ก็ลากเส้นตัดเส้นขนานสิครับ ก็จะเกิดมุมแย้ง มุมสมนัย แล้วก็...
ล้อเล่นนะครับ
Old 29 กรกฎาคม 2009, 10:41
GunUltimateID GunUltimateID ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

GunUltimateID is on a distinguished road

ผมยังไม่เคยเป็นเดจาวูแบบฝันเลย เคยเป็นแต่แบบรู้สึกว่าเหตุการณ์นี้เคยเกิดขึ้นมาแล้ว
Old 29 กรกฎาคม 2009, 12:57
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

ผมก็ไม่เคยเกิดเหตุการณ์แบบนั้นขึ้นเลยน๊ะ

= ="

สรุปก็คือผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องนี้อ่ะครับ ^^
Old 29 กรกฎาคม 2009, 13:57
GunUltimateID GunUltimateID ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

GunUltimateID is on a distinguished road

^^^^^^^^^

เห็นเค้าบอกว่า 70% จะเคยเป็นหมดนะ

โดยปกติจะเป็นกันตอน 15-25
(แต่เราก็เป็นตั้งแต่เด็กนะ 555+)
Old 29 กรกฎาคม 2009, 18:18
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

เคยรู้สึกว่าเหตุการณ์นี้มันคุ้นๆอ่ะครับ (ม๊ากกก) ส่วนอยากอ่านเพิ่มเติมลองไปซื้อ ''ไอน์สไตน์พบ พระพุทธเจ้าเห็น'' มาลองอ่านดูเน้อ หนุกดี
Old 29 กรกฎาคม 2009, 21:23
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

ระวังนะครับ
เพราะว่าหนังสือนี้เขียนโดยใช้หลักการทางวิทยาศาสตร์ผิดเยอะมากๆ
ส่วนนึงเพราะว่าทันตแพทย์สมแกเป็นมือสมัครเล่นด้วยแหละครับ
ก็เลยเอาความรู้"เท่าที่ตนมี"มาเผยแพร่ ซึ่งการเขียนหนังสือผิดนี่อันตรายกว่าไม่เขียนอะไรซะอีกนะครับ
ยิ่งคนเขียนเป็นถึง"ทันตแพทย์" ยิ่งทำให้ผู้อ่านเชื่อความรู้ที่ผิดๆนั้นมากเข้าไปอีก

เรื่องหนังสือนี้เขียนผิดเคยดังมากอยู่พักนึงในเว็บบอร์ดดังๆหลายเว็บครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูได้
Old 29 กรกฎาคม 2009, 22:58
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mongravirna View Post
ระวังนะครับ
เพราะว่าหนังสือนี้เขียนโดยใช้หลักการทางวิทยาศาสตร์ผิดเยอะมากๆ
ส่วนนึงเพราะว่าทันตแพทย์สมแกเป็นมือสมัครเล่นด้วยแหละครับ
ก็เลยเอาความรู้"เท่าที่ตนมี"มาเผยแพร่ ซึ่งการเขียนหนังสือผิดนี่อันตรายกว่าไม่เขียนอะไรซะอีกนะครับ
ยิ่งคนเขียนเป็นถึง"ทันตแพทย์" ยิ่งทำให้ผู้อ่านเชื่อความรู้ที่ผิดๆนั้นมากเข้าไปอีก

เรื่องหนังสือนี้เขียนผิดเคยดังมากอยู่พักนึงในเว็บบอร์ดดังๆหลายเว็บครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูได้

อ่า ขอบคุณที่มาเตือนครับ

ยังไม่ได้ซื้อ แต่คิดว่าจะไปซื้อพรุ่งนี้

ดีนะ ท่านมาบอกก่อน = ="
Old 30 กรกฎาคม 2009, 10:18
Jew's Avatar
Jew Jew ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Jew is on a distinguished road

จำได้ว่าตอนผมอยู่ชั้นป.6
ผมเคยฝันถึงที่แห่งหนึ่งมันเป็นที่ๆผมไม่รู้จักเป็นทุ่งกว้างมีโรงงาน
หลังจากตื่นขึ้นมาผมก็ไม่ได้ใส่ใจอ่ะไร
..........
เวลาผ่านไป 1ปี
ผมสอบติดม.1โรงเรียนที่อยากจะเข้า
มันเหมือนจนขนลุกสถานที่ในฝันกับหลังโรงเรียน......
Old 30 กรกฎาคม 2009, 11:51
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ

Pakpoom is on a distinguished road

แต่ ทฤษฏี โลกคู่ขนาน หรือ จักรวาลคู่ขนาน มีในวิกิ น่ะ แล้วเห็นว่ามันเชื่อมกับเวลา แล้วเกี่ยวพันกับไทม์แมชชีนด้วย

30 กรกฎาคม 2009 11:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pakpoom
Old 31 กรกฎาคม 2009, 08:28
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ลองเอาสิ่งที่คุณ mongravirna ทราบมาบอกจะเกิดประโยชน์มากกว่าครับ เหมือนว่า แค่รู้ว่าผิด แต่ผิดเพราะอะไรก็ไม่รู้ ผมยิ่งไม่มีความรู้อยู่ด้วย
Old 31 กรกฎาคม 2009, 15:21
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ

mongravirna is on a distinguished road

http://www.vcharkarn.com/varticle/37687

http://www.vcharkarn.com/varticle/38108

ผมไม่ทราบหรอกครับ แต่ดร.บัญชา ธนบุญสมบัติทราบ

บอกตรงๆว่าโดยส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบให้คนเขียนหนังสือประเภทเอาศาสตร์สองสาขาที่ต่างกันพอสมควรมารวมกันเท่าไหร่
เพราะการจะเชื่อมโยงศาสตร์สองสาขาเข้าด้วยกัน มันต้องใช้ความสามารถที่สูงมาก
มากขนาดไหน? มากขนาดที่ว่าผมไม่ค่อยอยากเชื่อว่าคนไทยจะทำได้เลยแหละครับ นี่ว่ากันตรงๆเลย

ผมไม่เคย และไม่คิดจะอ่านหนังสือเล่มนี้
เพราะไงๆซะ มันก็เดาได้อยู่แล้ว ว่าคนเขียนต้องศรัทธาในพุทธเอามากๆ
ดังนั้นเนื้อหามันก็ต้องเป็นไปในทำนองที่ว่า "ไอน์สไตน์เพิ่งจะมาค้นพบหลัง buddha นะ จริงๆ buddha พบมาตั้งนานแล้ว ฯลฯ"
ก็คือพยายามจะยก buddha ให้สูงส่ง ให้รู้สึกว่าสูงส่งซะเหลือเกินนั่นแหละครับ
ซึ่งมันเป็นอะไรที่ผม "เบื่อ" เพราะเจอคนศรัทธาสูงแบบไม่ลืมหูลืมตามาเยอะแล้ว

คำพูดของ buddha อาจจะซ่อนอะไรไว้ก็ได้ ผมไม่ทราบ
แต่ในทางกลับกัน อาจจะไม่ได้ซ่อนอะไรไว้ก็ได้เหมือนกันนะครับ
ซึ่งผมไม่ต้องการถกเถียงกับใครว่าสรุปมันมีอะไรซ่อนอยู่หรือไม่
บอกได้อย่างเดียวว่า "ผมไม่รู้"

ผมเห็นพวกนักวิจารณ์วรรณกรรม
วิจารณ์โน่นนี่นั่น เก่งมาก เก่งเหลือเกิน เก่งจริงๆ
แล้วสุดท้าย บางทีวิเคราะห์ไปเกินกว่าที่นักเขียนเขาซ่อนเอาไว้ซะอีก เก่งเหลือเกินครับ
บางทีนักเขียนบอกประเด็นไว้ n เรื่อง
พวกนี้จะไปดึงออกมาได้มากกว่า n+1 เรื่องซะอีก

บ่นเยอะไปแล้วครับ
สรุปว่า ผมชื่นชมในความมุ่งมั่น และความตั้งใจที่จะเผยให้เห็นถึงการเชื่อมโยงกันระหว่างวิทยาศาสตร์กับศาสนาของคุณสม
แต่ว่า ผมยังไม่เชื่อสนิทใจว่าคุณสมจะมีความรู้ ความสามารถ ประสบการณ์ ความคิดสร้างสรรค์ ความลึกซึ้งมากพอที่จะทำอย่างที่ตั้งใจได้
เพราะศาสตร์แต่ละศาสตร์ มันถูกสร้างโดยฝีมือของคนที่ลึกล้ำมากๆ มัน obvious อยู่แล้วว่าไอน์สไตน์กับ buddha นั้นมีความคิดลึกซึ้งเข้าใกล้อนันต์เลยทีเดียว
ดังนั้น การเชื่อมโยงกันระหว่างสองอย่างนี้ ผมเชื่อว่ามันก็ต้องการฝีมือที่พอๆกันกับสองมหาบุรุษนี้ จึงจะพอทำได้
เท่านี้แหละครับ
Old 31 กรกฎาคม 2009, 15:38

แต่ข้อมูลที่ผมรู้มันเก่าแล้วนะครับ
เพราะงั้นเขาอาจจะแก้จนมันเจ๋งโคตรทั้งเล่มแล้วก็ได้

เพียงแต่ว่ามันเตือนให้เรารู้ว่าการเลือกหนังสือมันควรจะรอบคอบพอสมควร

ถ้าผู้อ่านมีวิจารณญาณ แบบกาลามสูตรหรือเปล่าไม่แน่ใจ
ก็คงไม่มีปัญหาครับ อ่านหนังสือแบบไหนเล่มไหนก็ได้
แต่ว่าผมไม่อยากให้คนเขียนหนังสือ "ง่าย" กับตัวเองเกินไปครับ

ไม่ใช่ว่าตัวเองเรียนสายแพทย์ สายชีววิทยามา
วันนึงนึกครึ้มอยากเขียนหนังสือฟิสิกส์กับศาสนา
ก็ไปดูหนังสือพวกวิทยาศาสตร์ทั่วๆไปที่ให้ความรู้ลึกเฉพาะด้านมากไม่ได้
แล้วก็เอาข้อมูลที่ได้มาสรุป คิดว่าตนเข้าใจแล้ว แล้วก็ลงมือเขียน
ยังงี้มันง่ายไปป่ะ? แค่นี้แหละครับ บ่นเพิ่ม
Old 31 กรกฎาคม 2009, 21:02
กระบี่ไว

งั้นผม ขอลองไปซื้อมาอ่านดูก่อนดีกว่า

ไว้แล้วจะลองหาข้อมูลเทียบๆดูด้วย

ตั้งหัวข้อได้ดู ท้าทายให้อ่านมาก - -*
Old 01 สิงหาคม 2009, 19:25
somza's Avatar
somza somza ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

somza is on a distinguished road
Send a message via MSN to somza

เดจาวู คือไรคะ

Mwit เมืองไหนเหรอ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply