Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 กันยายน 2011, 15:54
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

-Math-Sci- is on a distinguished road
Default รบกวน O-net 54 6 ข้อ ครับ

ไฟล์้ข้อสอบ

http://www.mediafire.com/?cuw7m62dr6bpj76

รบกวนตอนที่ 1

ข้อ 9 เรื่องกราฟ ดูอย่างไรครับ ถ้าไม่แทนค่า

ข้อ 20

ตอนที่ 2

ข้อ 22 ทำไมผมได้ 60 อ่ะครับ

ข้อ 25 ผมได้ -14 ช่วยเช็คหน่อยครับ

ข้อ 39

ข้อ 40

แนะนำด้วยครับ

ปล. ปุ่มลบกระทู้หายไปไหนแล้วครับ -*-

23 กันยายน 2011 16:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ -Math-Sci-
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 กันยายน 2011, 17:25
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ตอนที่ 2
ข้อ 22 ...ผมคิดได้ 20 คน
ข้อ 25 ....คิดได้ 2

ตอนแรก ข้อ9....ดูตัวเลือกปุ๊ป ผมตัดข้อ2, 3 ทิ้งเลย เพราะ $y\geqslant \left|\,x\right| $ .....เห็นชัดๆว่า $\left|\,x\right| \geqslant 0$....ดังนั้น $y\geqslant 0$ แต่ในกราฟที่โจทย์ถามมีทั้ง $y>0,y<0$

สำหรับ $\left|\,y\right| \leqslant x$.....กราฟในข้อนี้เห็นชัดๆว่า $x\geqslant 0$ แต่ในกราฟมีทั้งค่าของ$x>0,x<0$

ที่เหลือเขียนกราฟ....ผมคิดได้ข้อ1.
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

23 กันยายน 2011 17:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 23 กันยายน 2011, 19:08
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
ตอนที่ 2
ข้อ 22 ...ผมคิดได้ 20 คน
ข้อ 25 ....คิดได้ 2

ตอนแรก ข้อ9....ดูตัวเลือกปุ๊ป ผมตัดข้อ2, 3 ทิ้งเลย เพราะ $y\geqslant \left|\,x\right| $ .....เห็นชัดๆว่า $\left|\,x\right| \geqslant 0$....ดังนั้น $y\geqslant 0$ แต่ในกราฟที่โจทย์ถามมีทั้ง $y>0,y<0$

สำหรับ $\left|\,y\right| \leqslant x$.....กราฟในข้อนี้เห็นชัดๆว่า $x\geqslant 0$ แต่ในกราฟมีทั้งค่าของ$x>0,x<0$

ที่เหลือเขียนกราฟ....ผมคิดได้ข้อ1.
สรุปคือผมคิดเลขผิดสิ่นะ

ขอบคุณคุณ กิตติ นะครับ

พอดีพรุ่งนี้สอบ พรี แอดแล้วว คงทำวิชาอื่นไม่ได้นอกจาก เนตเลข กับ แพทหนึ่งง

ไม่มีเวลาเตรียมตัวเลยครับ สอบไฟนอล ก็จะตายอยู่้แล้ว 555
Old 23 กันยายน 2011, 20:41
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

เหลือแต่สถิติ ไม่ค่อยถนัดคำนวณตัวเลขเลย

เสริมข้อ 9 สังเกตเส้น $y = x$ กับ $y =-x$ แสดงว่า $x$ หนึ่งค่าให้ $y$ สองค่า $ \Rightarrow |y| =x$
($|x| =a , x=a$ หรือ $x=-a$)
แต่โจทย์ต้องการกราฟความสัมพันธ์ที่เป็นบริเวณแรเงา
สังเกตพื้นที่บริเวณเหนือแกน x ค่าของ y มากกว่าค่าของ x
สังเกตพื้นที่บริเวณใต้แกน x ค่าของ y น้อยกว่าค่าของ x
รวมกรณีบนจะได้ $ \Rightarrow |y| \geqslant x$
($|x|\geqslant a, x \geqslant a$ หรือ $x\leqslant -a$)
โจทย์ข้อนี้คงวัดความเข้าใจเรื่องค่าสัมบูรณ์

ข้อ 20 ตอบ 3

ข้อ 39 $x = 0.25$

ข้อ 40 ค่าคะแนน $P_{50} = 55$

สามข้อหลังถ้าจำนิยามได้แล้วคำนวณไม่ผิดก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ
Old 23 กันยายน 2011, 22:53
Kowit Pat.'s Avatar
Kowit Pat. Kowit Pat. ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Kowit Pat. is on a distinguished road
Send a message via MSN to Kowit Pat.

ข้อ 22. ถ้าชอบเล่นกีฬาอย่างเดียว จะเป็น 30 ครับ
Old 24 กันยายน 2011, 18:13

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Kowit Pat. View Post
ข้อ 22. ถ้าชอบเล่นกีฬาอย่างเดียว จะเป็น 30 ครับ
คือผมเิพิ่งมารู้ทีหลังว่า อ่านโจทย์ผิด เข้าใจผิดเองว่าทุกวงที่วงไป คือกีฬาหมด

แต่ก็เ้ข้าใจแล้ว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
เหลือแต่สถิติ ไม่ค่อยถนัดคำนวณตัวเลขเลย

เสริมข้อ 9 สังเกตเส้น $y = x$ กับ $y =-x$ แสดงว่า $x$ หนึ่งค่าให้ $y$ สองค่า $ \Rightarrow |y| =x$
($|x| =a , x=a$ หรือ $x=-a$)
แต่โจทย์ต้องการกราฟความสัมพันธ์ที่เป็นบริเวณแรเงา
สังเกตพื้นที่บริเวณเหนือแกน x ค่าของ y มากกว่าค่าของ x
สังเกตพื้นที่บริเวณใต้แกน x ค่าของ y น้อยกว่าค่าของ x
รวมกรณีบนจะได้ $ \Rightarrow |y| \geqslant x$
($|x|\geqslant a, x \geqslant a$ หรือ $x\leqslant -a$)
โจทย์ข้อนี้คงวัดความเข้าใจเรื่องค่าสัมบูรณ์

ข้อ 20 ตอบ 3

ข้อ 39 $x = 0.25$

ข้อ 40 ค่าคะแนน $P_{50} = 55$

สามข้อหลังถ้าจำนิยามได้แล้วคำนวณไม่ผิดก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ
ขอบคุณ ซือแป๋ มากนะครับ

แต่แป๋วไปแล้วครับ สถิติวันนี้ โง่จริง ๆ

ถ้าเรียนแล้วคงจะดีกว่านี้ครับ 55

ขอบคุณมากครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง