Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 29 ธันวาคม 2009, 20:24
อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) is on a distinguished road
Default สงสัยเรื่อง ห.ร.ม. - ค.ร.น. ครับ

1. ที่ดินว่างเปล่าเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้ากว้าง 200 เมตร ยาว 500 เมตร ต้องการปักเสาทำรั้วล้อมเพียง 3 ด้าน เสาแต่ละต้นห่างกัน 5 เมตร จะได้เสาทั้งหมดกี่ต้น
ก.180 ข.181 ค.182 ง.183
(โจทย์มันกำกวมแปลกๆ ครับ) - ข้อนี้รู้สึกตอบ 181 แต่สงสัยว่าทำมันต้องบวกไปอีก 1

2.จำนวนเต็มบวกซึ่งนำไปหาร 881 แล้วเหลือเศษ 29 และเมื่อนำไปหาร 5149 แล้วเหลือเศษ 37 (มีหลายจำนวน) จะมีผลรวมเท่ากับข้อใด

3.เลขสามจำนวน คือ 3524 , 4005 และ 4597 ถูกหารด้วยเลขอีกจำนวนหนึ่งเหลือเศษเท่ากันหมด ผลบวกของตัวหารนั้นกับเศษเท่ากับข้อใด

ปล. ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องพวกนี้ครับ

29 ธันวาคม 2009 20:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths)
เหตุผล: เขียนผิด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 29 ธันวาคม 2009, 20:32
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/'s Avatar
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ ไม่อยู่ในระบบ

\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) View Post
1. ที่ดินว่างเปล่าเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้ากว้าง 200 เมตร ยาว 500 เมตร ต้องการปักเสาทำรั้วล้อมเพียง 3 ด้าน เสาแต่ละต้นห่างกัน 5 เมตร จะได้เสาทั้งหมดกี่ต้น
(โจทย์มันกำกวมแปลกๆ ครับ) - ข้อนี้รู้สึกตอบ 181 แต่สงสัยว่าทำมันต้องบวกไปอีก 1

ปล. ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องพวกนี้ครับ
ยกตัวอย่างนะครับ แทนขีดคือ "เสา" ช่องว่างระหว่างเสาคือ "ระยะห่าง" 1 หน่วยนะฮะ

| | | | | | |

จะเห็นว่ามีช่องว่างเท่ากับ 6 ช่อง แต่มีเสา7เสาฮะ น่นคือบวกหนึ่งเสาที่ปิดปลายด้านท้ายอีกหนึ่งต้นฮะ

ดังนั้น200 + 200 + 500 = 900เมตร จะมีเสาเท่ากับ$\frac{900}{5} + 1 = 180 + 1 = 181 $เอ๋!!!ผมผิดตรงไหนหว่าผมก็ได้ 181 ต้นน่ะฮะ

คุณ "อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths)" ครับ เค้าเฉลยว่าอะไรหรอฮะ

{ เรียกผมว่า...SUKEZ!! ^^นะฮะ }

29 ธันวาคม 2009 20:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/
Old 29 ธันวาคม 2009, 20:36
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) View Post

2.จำนวนเต็มบวกซึ่งนำไปหาร 881 แล้วเหลือเศษ 29 และเมื่อนำไปหาร 5149 แล้วเหลือเศษ 37 (มีหลายจำนวน) จะมีผลรวมเท่ากับข้อใด

3.เลขสามจำนวน คือ 3524 , 4005 และ 4597 ถูกหารด้วยเลขอีกจำนวนหนึ่งเหลือเศษเท่ากันหมด ผลบวกของตัวหารนั้นกับเศษเท่ากับข้อใด

1. ตอบ 181 เพราะยังไม่นับเสาต้นแรกครับ (ลองวาดรูปก็ได้นะ)

2. น่าจะตอบ 1816

3. ค่อยว่ากันอีกที - -
Old 29 ธันวาคม 2009, 20:36
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

2.นำ 5149-37 กับ 881-29 มาหาตัวประกอบเเต่ตัวประกอบนั้นต้อง มากกว่า 37

ซึ่งได้เเก่ $71, 71\times4,71\times12,71\times3 $เเล้วก็ไปหาผลรวม ตอบ 1420

29 ธันวาคม 2009 20:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 29 ธันวาคม 2009, 20:41
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/'s Avatar
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ ไม่อยู่ในระบบ

\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ is on a distinguished road

รู้สึกข้อสามต้องเอาทุกจำนวนมาจับลบกันทุกคู่คือลบแล้วจะได้จำนวนใหม่ 3 จำนวน นำมาหาหรม.นะครับ(ไม่แน่ใจว่าจำผิดรึเปล่านะฮะ)

แก้ไข : ขอโทษฮะจำผิดครับหลังจากลองทำตามที่บอกไปแล้วมันไม่ตรงที่ผมบอกผิดนะฮะ เอ๋แต่ตามหลักน่าจะถูกนะ

3524=ax+k----1
4005=ay+k----2
4597=az+k----3

เมื่อkเป็นเศษ พอลบกันแล้วเศษจะหายไป
2-1จะได้ 481=a{y-x}
3-1จะได้ 1073=a{z-x}
3-2จะได้ 592=a{z-y}

พอหาหรมแล้วจะได้aจากนั้นนำaมาหารเลขแรกสุดจะได้เศษครับซึ่ง a=37 เศษ=9ครับ

{ เรียกผมว่า...SUKEZ!! ^^นะฮะ }

30 ธันวาคม 2009 12:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/
เหตุผล: หมายเหตุ : บอกข้อผิด
Old 29 ธันวาคม 2009, 20:48
อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) ไม่อยู่ในระบบ

อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) is on a distinguished road

ถ้าใครที่มีหนังสือชื่อว่า "ลุยโจทย์คลังข้อสอบ คณิตศาสตร์ ม.ต้น" (ของ ธวัชชัย บุญเลิศ) ถ้าดูดีๆ ภาพรวมทั้งเล่มพิมพ์ผิดเยอะนะครับ
โจทย์พวกนี้ก็มาจากหนังสือเล่มนี้แหละครับ แต่ผมดูภาพรวมแล้ว โจทย์ยากๆ มีประมาณ 1/4 ของเล่มได้ครับ

ปล.ผมก็ไม่ทราบว่ามันจะดีรึเปล่าถ้าอยู่ ม.ปลายไป ซื้อหนังสือเล่มนี้ไป พออ่านแล้วจะมีแต่น้ำ (- -') - ก็ถ้าไม่เสียเวลาตั้งกระทู้ก็ขอถามเลยนะครับ

ถามว่า - เวลาจะซื้อหนังสือ คณิตศาสตร์ หรือ วิทย์ฯ สำนักพิมพ์ไหนที่มีหนังสือดีๆ เยอะบ้าง
เท่าที่ผมจำได้ที่เคยเห็นตามร้านหนังสือก็มี
1. พ.ศ. พัฒนา
2. ภูมิบัณฑิต
3. Science Center - ธวัชชัย
4. Pc (Physics center)
5. Hi-Ed

ที่ผมเห็นว่าดีๆ กลั่นกรองมาเหลือแต่หัวกะทิ คือ Hi-Ed กับ พ.ศ. พัฒนา ครับ (ตามความคิดเห็นส่วนตัว)
Old 29 ธันวาคม 2009, 20:53
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ

~king duk kong~ is on a distinguished road

อ้างอิง:
โจทย์ถูกรึเปล่าครับ ถ้าถูกแล้วตอบ 1 ครับ (เศษเท่ากัน คือ 0)
มันตอบได้หลายแบบอ่ะครับ

29 ธันวาคม 2009 21:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ~king duk kong~
เหตุผล: เพิ่มข้อมูล
Old 29 ธันวาคม 2009, 20:54
Yongz Yongz ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Yongz is on a distinguished road

อ้างอิง:
ถ้าใครที่มีหนังสือชื่อว่า "ลุยโจทย์คลังข้อสอบ คณิตศาสตร์ ม.ต้น" (ของ ธวัชชัย บุญเลิศ) ถ้าดูดีๆ ภาพรวมทั้งเล่มพิมพ์ผิดเยอะนะครับ
โจทย์พวกนี้ก็มาจากหนังสือเล่มนี้แหละครับ แต่ผมดูภาพรวมแล้ว โจทย์ยากๆ มีประมาณ 1/4 ของเล่มได้ครับ

ปล.ผมก็ไม่ทราบว่ามันจะดีรึเปล่าถ้าอยู่ ม.ปลายไป ซื้อหนังสือเล่มนี้ไป พออ่านแล้วจะมีแต่น้ำ (- -') - ก็ถ้าไม่เสียเวลาตั้งกระทู้ก็ขอถามเลยนะครับ

ถามว่า - เวลาจะซื้อหนังสือ คณิตศาสตร์ หรือ วิทย์ฯ สำนักพิมพ์ไหนที่มีหนังสือดีๆ เยอะบ้าง
เท่าที่ผมจำได้ที่เคยเห็นตามร้านหนังสือก็มี
5. Hi-Ed

ที่ผมเห็นว่าดีๆ กลั่นกรองมาเหลือแต่หัวกะทิ คือ Hi-Ed กับ พ.ศ. พัฒนา ครับ (ตามความคิดเห็นส่วนตัว)
ผมก็มีของ อ.ธวัชชัย บุญเลิศ ครับ อภินิหารตำนานโจทย์คณิตศาสตร์ พิมผิดเยอะเลยครับ บางข้อผิดที่เครื่องหมาย+,-

ผมงงแทบตายเลยครับ
Old 29 ธันวาคม 2009, 20:56

อ้างอิง:

5. Hi-Ed

เห็นด้วยครับน่าจะเป็นHi - Ed

สำหรับข้อสามที่ผมบอกวิธีไปไม่รู้ว่าผิดตรงไหนแต่พอพิสูจน์แล้วน่าจะถูกรบกวนช่วยๆกันดูด้วยนะฮะ

ปล.ปกติเวลาผมจะซื้อหนังสือจะซื้อเป็นพวกหนังสือที่เห็นเพื่อนๆอ่านกัน^^แหะๆ
ถ้าเลือกซื้อเองจะดูเนื้อหาข้างในแต่ละเล่มไล่ไปเลยฮะว่าถูกใจแบบไหนเพราะหนังสือที่เราเลือกเองเวลาอ่านมันมีความสุขที่ซู้ด..; )

Old 29 ธันวาคม 2009, 21:01
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

The book กับ สนพ.จุฬาฯ ก็โอเคนะครับ
Old 29 ธันวาคม 2009, 21:04

อ้างอิง:

ครับข้อนี้ตอบ 46 ตามวิธีข้างต้นที่ผมบอกไปน้า..คร้าบ(ใครได้ไม่ตรงกันช่วยสอนด้วยน้าคร้าบ)

Old 29 ธันวาคม 2009, 21:27
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ

SolitudE is on a distinguished road

ลืมไปนะครับว่าเศษมันเยอะ

เลยคิดผิด - -

ส่วนเรื่องหนังสือ ผมแล้วแต่เล่มอะครับ ไม่เน้นสำนักพิมพ์

(เห็นด้วยว่าอภินิหาร ...+ hi speed พิมพ์ผิดเยอะ)
Old 30 ธันวาคม 2009, 12:36

จากข้อ 3. วิธีของผมก็เหมือนคุณ SUKEZ นะครับ คือ เอา 3 จำนวนนั้น มาจับคู่กันแล้วเอามาลบกันเป็นคู่ๆ ก็จะได้ 3 จำนวน
จากนั้นก็เอาไปหา ห.ร.ม. พอได้ ห.ร.ม. แล้วก็นำไปหารจำนวนเดิม คือ 3524 , 4005 และ 4597 แล้วผลลัพธ์มันจะได้
เศษเท่ากันครับแสดงว่าเป็นจริง แล้วก็นำ ตัวหาร + เศษ ก็จะเป็นคำตอบออกมา

วิธีแบบนี้ผมก็จำเอาครับ คือ หาที่มาไม่ได้ว่าวิธีนี้เป็นมายังไง (นี่แหละครับ คือ สาเหตุที่ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องนี้)

มันมีโจทย์อีกข้อครับ ข้อนี้คงจะคุ้นๆ สำหรับหลายคน

1. จำนวนนับที่น้อยที่สุดที่หารด้วย 10 แล้วเหลือเศษ 8 หารด้วย 8 เหลือเศษ 6 หารด้วย 6 เหลือเศษ 4 หารด้วย 4 เหลือเศษ 2 เลขจำนวนนั้น คือ ?

= เฉลย : จากโจทย์เขาใบ้ ค.ร.น. มาใช่ไหมครับ ตามเฉลยก็ทำดังนี้

เลขจำนวนดังกล่าว คือ = (ค.ร.น.ของตัวหาร) - (ห.ร.ม.ของเศษ)
หา ค.ร.น. ของ 10,8,6,4 จะได้ ค.ร.น. คือ 120
หา ห.ร.ม. ของ 8,6,4,2 จะได้ ห.ร.ม. คือ 2
ดังนั้น จำนวนดังกล่าว คือ 120 - 2 = 118

ไม่ทราบว่า >>> เลขจำนวนดังกล่าว = (ค.ร.น.ของตัวหาร) - (ห.ร.ม.ของเศษ) - มันเป็นสูตรหรือเปล่าครับ หรือมีที่มา ถ้ามีที่มาช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ คิดซะว่าเป็นกระทู้รื้อฟื้นเรื่องเก่าๆ อิๆ

30 ธันวาคม 2009 12:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths)
Old 30 ธันวาคม 2009, 12:46
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ View Post
ครับข้อนี้ตอบ 46 ตามวิธีข้างต้นที่ผมบอกไปน้า..คร้าบ(ใครได้ไม่ตรงกันช่วยสอนด้วยน้าคร้าบ)

รบกวนช่วยแสดงวิธีคิดให้หน่อยครับ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 30 ธันวาคม 2009, 12:56
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
จากข้อ 3. วิธีของผมก็เหมือนคุณ SUKEZ นะครับ คือ เอา 3 จำนวนนั้น มาจับคู่กันแล้วเอามาลบกันเป็นคู่ๆ ก็จะได้ 3 จำนวน
จากนั้นก็เอาไปหา ห.ร.ม. พอได้ ห.ร.ม. แล้วก็นำไปหารจำนวนเดิม คือ 3524 , 4005 และ 4597 แล้วผลลัพธ์มันจะได้เศษเท่ากันครับแสดงว่าเป็นจริง แล้วก็นำ ตัวหาร + เศษ ก็จะเป็นคำตอบออกมา

วิธีแบบนี้ผมก็จำเอาครับ คือ หาที่มาไม่ได้ว่าวิธีนี้เป็นมายังไง (นี่แหละครับ คือ สาเหตุที่ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องนี้)
เอา 3 จำนวนนั้น มาจับคู่กันแล้วเอามาลบกันเป็นคู่ๆ ก็จะได้ 3 จำนวน

3 จำนวนนั้นคือ 481, 1073, 592

จากนั้นก็เอาไปหา ห.ร.ม.

481 = 13 x 17
1073 = 29 x 37
592 = $2^4$ x 37

ห.ร.ม. คือ 1

พอได้ ห.ร.ม. แล้วก็นำไปหารจำนวนเดิม คือ 3524 , 4005 และ 4597

หารแล้วเหลือเศษ 0

แล้วผลลัพธ์มันจะได้เศษเท่ากันครับ

หารแล้วเหลือเศษ 0 เท่ากัน

แล้วก็นำ ตัวหาร + เศษ ก็จะเป็นคำตอบออกมา

1 + 0 = 1

??????

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง