Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 มิถุนายน 2007, 10:47
นิรันดร์ นิรันดร์ ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

นิรันดร์ is on a distinguished road
Default ช่วยหน่อยครับ (1-x)^3 + (2-x)^3 = (3-2x)^3

ผมสงสัยว่าจาก $(1-x)^3$ + $(2-x)^3$ = $(3-2x)^3$ จะพบว่า (1-x)+(2-x)= 3-2x , มันมาได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 18 มิถุนายน 2007, 11:11
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ นิรันดร์ View Post
ผมสงสัยว่าจาก $(1-x)^3$ + $(2-x)^3$ = $(3-2x)^3$ จะพบว่า (1-x)+(2-x)= 3-2x , มันมาได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
งงคำถามครับ ถ้าจะแก้สมการนี้ ก็ใช้เอกลักษณ์นี้ครับ
$$a^3+b^3+c^3-3abc = (a+b+c)(a^2+b^2+c^2-ab-bc-ca)$$
ให้ $a=1-x,b=2-x,c=2x-3$ เราทราบว่า $a+b+c=0$ ดังนั้นเมื่อแทนในเอกลักษณ์ข้างบนเราจะได้
$$(1-x)^3 + (2-x)^3 + (2x-3)^3 = 3(1-x)(2-x)(2x-3)$$
จากโจทย์จะได้ข้างซ้ายของสมการเป็นศูนย์ ดังนั้น
$$3(1-x)(2-x)(2x-3)=0$$

18 มิถุนายน 2007 11:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 18 มิถุนายน 2007, 12:41
นิรันดร์ นิรันดร์ ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

นิรันดร์ is on a distinguished road

ขอบคุณครับ แต่ผมสงสัยว่า $2x-3$ กับ $3-2x$ มันเหมือนกันหรือไม่ครับ ทำไมไม่ให้ $c=3-2x$ ครับ แต่ดูจากคำตอบที่คุณหามาก็ตรงกับในหนังสือ ส่วนที่ผมถามก็มาจากหนังสือครับ เขาให้โจทย์มาว่า $(1−x)^3 + (2−x)^3 = (3-2x)^3$ แล้วก็บอกว่าถ้าเราหารากโดยการกระจายแต่ละนิพจน์ออกมาจะยุ่งยากมาก เราจึงสังเกตความสัมพันธ์ของนิพจน์ทั้งสาม แล้วพบว่า $(1-x)+(2-x)=3-2x$ ผมสงสัยว่ามันมาได้อย่างไรครับ

18 มิถุนายน 2007 18:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: Double post + TeX code fixed
Old 18 มิถุนายน 2007, 18:45
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ นิรันดร์ View Post
ขอบคุณครับ แต่ผมสงสัยว่า $2x-3$ กับ $3-2x$ มันเหมือนกันหรือไม่ครับ ทำไมไม่ให้ $c=3-2x$ ครับ
ไม่เหมือนครับ เพราะ $2x-3=-(3-2x)$ พอยกกำลังสามเพื่อให้เข้ากับเอกลักษณ์ที่คุณ nooonuii ยกมามันจะออกมาเป็นคนละตัวครับ กล่าวคือ $(2x-3)^3=-(3-2x)^3$
เอกลักษณ์ดังกล่าวหากจะใช้ ควรจัดรูปให้ $c^3$ อยู่ทางซ้ายมือก่อนครับ
อ้างอิง:
เขาให้โจทย์มาว่า $(1−x)^3 + (2−x)^3 = (3-2x)^3$ แล้วก็บอกว่าถ้าเราหารากโดยการกระจายแต่ละนิพจน์ออกมาจะยุ่งยากมาก เราจึงสังเกตความสัมพันธ์ของนิพจน์ทั้งสาม แล้วพบว่า $(1-x)+(2-x)=3-2x$ ผมสงสัยว่ามันมาได้อย่างไรครับ
ก็มาจากการสังเกตแหละครับ บางครั้งเรื่องแบบนี้ต้องอาศัยประสบการณ์ด้วย ในกรณีนี้คนออกโจทย์คงอยากให้ใช้เอกลักษณ์ที่คุณ nooonuii ยกมาครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

18 มิถุนายน 2007 18:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 19 มิถุนายน 2007, 14:25
สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับ
Old 08 ตุลาคม 2007, 23:53
Mi~O's Avatar
Mi~O Mi~O ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Mi~O is on a distinguished road

ที่เราคิดนะ ที่มันกลายมาเป็น (1-x)+(2-x)=3-2x เป็นเพราะว่า
จากโจทย์เดิมมันยกกำลัง 3 เหมือนกันทั้งหมด ในเมื่อ มันยกกำลังสามเหมือนกันหมด เราก็ตัดกำลังออกแล้วนำตัวเลขที่เหลือมาจัดให้ไม่มีกำลังซะ แล้วเราก็จะได้ดังที่นายไม่เข้าใจนั่นแล ^^"(คิดว่างี๊นะ เหอๆ)
Old 08 ตุลาคม 2007, 23:58
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mi~O View Post
ที่เราคิดนะ ที่มันกลายมาเป็น (1-x)+(2-x)=3-2x เป็นเพราะว่า
จากโจทย์เดิมมันยกกำลัง 3 เหมือนกันทั้งหมด ในเมื่อ มันยกกำลังสามเหมือนกันหมด เราก็ตัดกำลังออกแล้วนำตัวเลขที่เหลือมาจัดให้ไม่มีกำลังซะ แล้วเราก็จะได้ดังที่นายไม่เข้าใจนั่นแล ^^"(คิดว่างี๊นะ เหอๆ)
ทำแบบนี้ไม่ถูกครับ
Old 15 ตุลาคม 2007, 17:14
instru instru ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

instru is on a distinguished road

ผมคิดว่ามันเหมือนกับการยกกำลัง 2 ก็เพราะว่ากำลัง 2 ย้ายไปไว้อีกข้างหนึ่งก็เป็น รูด รูดเจอกำลัง 2 กำลัง2 ก็หายไป
ก๊เหมือนกับกำลัง 3 ย้ายไปอีกฝั่งก็เป็นรากที่ 3 เจอกับกำลัง 3 ก็หายไปเหมือนกันครับ
Old 15 ตุลาคม 2007, 17:20
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ instru View Post
ผมคิดว่ามันเหมือนกับการยกกำลัง 2 ก็เพราะว่ากำลัง 2 ย้ายไปไว้อีกข้างหนึ่งก็เป็น รูด รูดเจอกำลัง 2 กำลัง2 ก็หายไป
ก๊เหมือนกับกำลัง 3 ย้ายไปอีกฝั่งก็เป็นรากที่ 3 เจอกับกำลัง 3 ก็หายไปเหมือนกันครับ
หมายถึงรากที่สองและสามตามลำดับหรือเปล่าครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 15 ตุลาคม 2007, 19:39
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

ผมคิดว่ามันเป็นเรื่องที่คนแต่งโจทย์ตั้งใจแต่งให้มันเท่ากันมากกว่า (1-x)+(2-x)= 3-2x ซึ่งโจทย์ยกกำลัง3บวกกันแบบนี้ไม่ใช่ทุกโจทย์จะต้องเท่ากัน ซึ่งเป็นจริงเฉพาะโจทย์ข้อนี้เท่านั้น ไม่ได้เกี่ยวกับการถอดรากอะไร

15 ตุลาคม 2007 19:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ t.B.
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply