Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 มิถุนายน 2015, 00:17
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post
ให้แยก factor(ตัวประกอบ) ของ X^2 -1

นร.มัธยมต้น ทำ
X^2 -1
= (X+1)(X-1)

ให้คะแนนเต็ม ใช่

แต่ถ้า นร.มัธยมปลาย ทำ
X^2 -1

ให้คะแนนเต็ม ไม่ใช่

นร.มัธยมปลาย ต้องทำ
X^2 -1
= (X+1)[(X)^1/2)+1)][(X)^1/2)-1)]

นร.มัธยมต้น
มี"กรอบความคิด" เพียง เลขจำนวนตักยะ

นร.มัธยมปลาย เรียนรู้มากขึ้น
มี"กรอบความคิด" เลขจำนวนจริง
ถ้าในการสอบครั้งหนึ่ง มีนักเรียนมัธยมปลาย 6 คน ส่งคำตอบแบบนี้ แต่ละคนควรจะได้คะแนนเท่าไร ขอเหตุผลด้วยครับ
คนที่ 1: $x^2 - 1 = (x + 1)(x - 1)$
คนที่ 2: $x^2 - 1 = (x + 1)(x^{\frac{1}{2}} + 1)(x^{\frac{1}{2}} - 1)$
คนที่ 3: $x^2 - 1 = (x + 1)(x^{\frac{1}{2}} + 1)(x^{\frac{1}{4}} + 1)(x^{\frac{1}{4}} - 1)$
คนที่ 4: $x^2 - 1 = (x + 1)(x^{\frac{1}{2}} + 1)(x^{\frac{1}{4}} + 1)(x^{\frac{1}{8}} + 1)(x^{\frac{1}{8}} - 1)$
คนที่ 5: $x^2 - 1 = (x + 1)(x^{\frac{1}{2}} + 1)(x^{\frac{1}{4}} + 1)(x^{\frac{1}{8}} + 1)(x^{\frac{1}{16}} + 1)(x^{\frac{1}{16}} - 1)$
คนที่ 6: $x^2 - 1 = (x + 1)(x^{\frac{1}{2}} + 1)(x^{\frac{1}{4}} + 1)(x^{\frac{1}{8}} + 1)(x^{\frac{1}{16}} + 1)(x^{\frac{1}{32}} + 1)(x^{\frac{1}{64}} + 1) \cdots$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 มิถุนายน 2015, 00:42
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

ถ้า ม. ต้น แล้วตอบ $x^2-1=(x+1)(x^{\frac{1}{2}}+1)(x^{\frac{1}{2}}-1)$
เต็ม 10 จะได้ 15 มั้ยครับ

16 มิถุนายน 2015 00:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ polsk133
Old 16 มิถุนายน 2015, 08:16
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

ขอบคุณครับเพื่อน ๆ
ตอบคุณ TOP และ polsk133

"นักเรียนมัธยมปลาย 6 คน ส่งคำตอบแบบนี้ แต่ละคนควรจะได้คะแนนเท่าไร ขอเหตุผลด้วยครับ"
คนที่ 1 ให้ 5 (เต็ม 10)
นร.มัธยมต้น
มี"กรอบความคิด" เพียง เลขจำนวนตักยะ

เขาใช้ศักยะไม่เต็มที่
แบบจบ ป.ตรี ทำงานเหมือน ม.6 คงต้องให้พิจารณาแล้ว

คนที่เหลือ ให้ 10 (เต็ม 10) ครับ เหตุผล

@ เมื่อพินิจ พิเคราะห์ ลึกลงเรื่อง
ถกต่อเนื่อง ประจักษ์ชัด จึ่งจัดแถลง
"ค่าประมาณ" ค่าใกล้ใกล้ ใช้แสดง
หาก"สมบูรณ์" คงแกล้ง ให้ลำเค็ญ

@ ในชีวิต ประจำวัน อันปกติ
ค่าประมาณ นั่นสิ ที่พบเห็น
"น้ำเต็มแก้ว" ค่า"เต็ม" ตามประเด็น
ใช่จำเป็น "เท่ากัน" ทุกแก้วไป

@ .999 99... "เก้า"ร้อยตัว
คงไม่มัว วัดจริง แก้สงสัย
เทียบ .99... "เก้าสิบ"ตัว ต่างเท่าใด
คนพอใจ "ค่าประมาณ" นั้นเรื่องจริง

การแนะสอน หวังให้มีใจกระจ่าง เปิดใจกว้าง รับฟังผู้อื่น
คะแนนเต็ม คือ "เต็ม" เราให้เกินกว่านั้นไม่ได้ในรูป "คะแนน"
แต่เราก็ให้ได้ใน "ความชื่นชม" ที่เขาสามารถครับ

....เพื่อนแท้ สิมิ่งมิตร........แนะ-ช่วย-คิด ลุทางธรรม
ปลดกรอบ กิเลสงำ...........มิโน้มนำ อโคจร
....สิ่งดี ณ แห่งใด...........เสาะสืบให้ มิถอยถอน
ตกต่ำ บ่แคลนคลอน..........อุราร้อน ก็แบ่งเบา
Old 16 มิถุนายน 2015, 08:31
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

แย้งไม่ดูรุ่นเลย

คุณ Amankris โผล่มาทักแบบนั้น น่าจะฉุกใจได้แล้วนะครับ
Old 16 มิถุนายน 2015, 08:53

share is on a distinguished road

เรียนคุณ Aquila

คุณ Amankris คือใครหรือครับ

"แย้งไม่ดูรุ่นเลย"
คุณ Aquila คิดว่า ผมรุ่นไหนหรือครับ

*** คิดต่างได้ครับ
กรุณาเปิดใจกว้าง พูดคุยกันฉันมิตรครับ

....กาลามสูตรชี้ชัด.............แนวทาง
"เขาว่า" คัมภีร์กาง...............ห่างไว้
"ผู้รู้บอก" โชคลาง...............อย่าเชื่อ
สมาธิ "ตื่นรู้"ไซร้.................แน่แท้ทางธรรม

....กาลามสูตรย้ำ ไป่.............หูเบา
อคติ โหด โฉด เขลา.............เลือกข้าง
ธรรมปฏิบัติขัดเกลา...............มีสติ
อภัย ยุติธรรมนำอ้าง..............อาจท้าโลกสวรรค์

16 มิถุนายน 2015 08:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ share
เหตุผล: ระบุเหตุผลครับ
Old 16 มิถุนายน 2015, 10:18
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ขอโทษด้วยครับ ไม่ได้ตั้งใจจะว่านะครับ

ผมแค่อยากให้คุณลอง "ฉุกใจ" ดูก่อนบ้างน่ะครับ .
Old 16 มิถุนายน 2015, 11:31
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

คำว่า "รุ่น" ในที่นี้ไม่ใช่อายุหรือความเป็นอาวุโสครับ

ผมคงเข้าใจถูกนะ
Old 16 มิถุนายน 2015, 15:55

ยืนยันครับ!
เรียนรู้ แบ่งปันกันและกันครับ

....เพื่อนแท้ สิมิ่งมิตร........แนะ-ช่วย-คิด ลุทางธรรม
ปลดกรอบ กิเลสงำ...........มิโน้มนำ อโคจร

....สิ่งดี ณ แห่งใด...........เสาะสืบให้ มิถอยถอน
ตกต่ำ บ่แคลนคลอน..........อุราร้อน ก็แบ่งเบา

เพิ่ทเติมครับ

เพิ่งสังเกตเห็น คนที่ 6 มี ..... ต่อท้าย ซึ่งต่างจาก คนอื่น

อาจคิดได้ว่า เขามีกรอบคิดแบบ "เล็กใหญ่อนันต์"
หรือ เคยอ่านพบ infinite sequence, infinitesimals ทำนองนี้

ในการพูดคุย ถกกัน
จึงสมควร แสดงความชื่นชม
และให้เขาได้แสดงออก ครับ
Old 16 มิถุนายน 2015, 23:29

TOP is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post
ขอบคุณครับเพื่อน ๆ
ตอบคุณ TOP และ polsk133

"นักเรียนมัธยมปลาย 6 คน ส่งคำตอบแบบนี้ แต่ละคนควรจะได้คะแนนเท่าไร ขอเหตุผลด้วยครับ"
คนที่ 1 ให้ 5 (เต็ม 10)
นร.มัธยมต้น

เขาใช้ศักยะไม่เต็มที่
แบบจบ ป.ตรี ทำงานเหมือน ม.6 คงต้องให้พิจารณาแล้ว

คนที่เหลือ ให้ 10 (เต็ม 10) ครับ เหตุผล
หากนักเรียนคนที่ 3-6 ออกมาทักท้วงว่าการให้คะแนนแบบนี้ไม่ยุติธรรม เขาควรได้คะแนนมากกว่านักเรียนคนที่ 2 ละครับ เพราะว่า

คนที่ 3: คำตอบของผมสมบูรณ์มากกว่าคนที่ 1-2 จึงต้องได้คะแนนมากกว่าคนที่ 1-2 จะได้คะแนน 10 เท่ากันกับคนที่ 2 ได้อย่างไร
คนที่ 4: คำตอบของผมสมบูรณ์มากกว่าคนที่ 1-3 จึงต้องได้คะแนนมากกว่าคนที่ 1-3 จะได้คะแนน 10 เท่ากันกับคนที่ 2-3 ได้อย่างไร
คนที่ 5: คำตอบของผมสมบูรณ์มากกว่าคนที่ 1-4 จึงต้องได้คะแนนมากกว่าคนที่ 1-4 จะได้คะแนน 10 เท่ากันกับคนที่ 2-4 ได้อย่างไร
คนที่ 6: คำตอบของผมสมบูรณ์มากกว่าคนที่ 1-5 จึงต้องได้คะแนนมากกว่าคนที่ 1-5 จะได้คะแนน 10 เท่ากันกับคนที่ 2-5 ได้อย่างไร คนที่ 1-5 คิดอะไรครึ่งๆกลางๆ ทำไปไม่สุดติ่งกระดิ่งแมว ใช้ศักยะไม่เต็มที่ ไม่มีเหตุลผลอะไรที่จะต้องหยุดการแยกตัวประกอบด้วยจำนวนเทอมเพียงเท่านั้นในเมื่อมันยังแยกตัวประกอบต่อไปได้เรื่อยๆ คะแนนที่ได้จึงควรคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ ของจำนวนตัวประกอบทั้งหมดที่สามารถแยกได้ ทำน้อยได้น้อย ทำมากได้มาก ใช่หรือไม่ ใช้หลักการนี้ คนที่ 1-5 ควรจะได้ 0 คะแนน ส่วนผม(คนที่ 6) เป็นคนเดียวที่สมควรได้ 10 คะแนน
Old 16 มิถุนายน 2015, 23:37
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

$$x^2-1=(x^{\frac{1}{2}}+i)(x^{\frac{1}{2}}-i)(x-1)$$
Old 17 มิถุนายน 2015, 01:20

เรียนคุณ TOP

A รับสมัครงาน ป.ตรี ด้วยเงินเดือน 15000 บาท
สิ้นเดือน จ่ายเงินเดือนทุกคน 15000

ก บอกว่า ทำงานดีกว่า ข ค ง ต้องได้ 18000
ข บอกว่า ทำงานดีกว่า ค ง ต้องได้ 17000

A จึงตอบว่า
"เราตกลงกันเงินเดือน 15000 บาท ไม่ใช่หรือ
ผมผิดสัญญาหรือ
ผมเป็นผู้ว่าจ้าง
ใครทำงานดี/ไม่ดี ใครกันควรมีสิทธิ์ตัดสิน"

หากไม่รบกวนเกินไป
ขอความกรุณากลับไปอ่านที่ผมชี้แจง
หวังว่าจะเข้าใจเจตนาที่จะสื่อ

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
Old 17 มิถุนายน 2015, 07:00

ตอบคุณ polsk133

#17 ถ้า ม. ต้น แล้วตอบ
เต็ม 10 จะได้ 15 มั้ยครับ

ได้ตอบแล้วใน #18
คะแนนเต็ม คือ "เต็ม" เราให้เกินกว่านั้นไม่ได้ในรูป "คะแนน"
แต่เราก็ให้ได้ใน "ความชื่นชม" ที่เขาสามารถครับ

และทำนองเดียวกับที่ได้ตอบคุณ Top ใน #26

======

ตอบคุณ polsk133 #25

กรอบความคิด

Domain และ Codomain ระดับ ม.ต้น ที่พูดคุยกัน คือ Rational Numbers

Domain และ Codomain ระดับ ม.ปลาย ที่พูดคุยกัน คือ Real Numbers

ขอบคุณครับ
Old 17 มิถุนายน 2015, 07:07

ถ้าอย่างนั้น ทำไมคนที่ 1 จึงได้เพียง 5 คะแนน คำตอบของเขาไม่ถูกต้องอย่างไร แตกต่างจากคนอื่นตรงไหน ทำไมจึงไม่ได้ 10 คะแนนเหมือนคนอื่น โปรดชี้แจง
หากจะบอกว่าเกี่ยวกับ "กรอบความคิด" เป็นเพียงเลขจำนวนตรรกยะ หรือเป็นเลขจำนวนจริง มันเป็นอย่างไร มีวิธีการหาอย่างไร จงยกตัวอย่าง
และทำไมคำตอบของคนที่ 1 จึงติดอยู่ในกรอบของเลขจำนวนตรรกยะเท่านั้น จะได้เข้าใจตรงกัน
Old 25 มิถุนายน 2015, 09:56

ขออภัยครับ ไปซ่อมสุขภาพมา
ขอบคุณ คุณ TOP ที่สละเวลาพูดคุยกันครับ

"ถ้าอย่างนั้น ทำไมคนที่ 1 จึงได้เพียง 5 คะแนน คำตอบของเขาไม่ถูกต้องอย่างไร แตกต่างจากคนอื่นตรงไหน
ทำไมจึงไม่ได้ 10 คะแนนเหมือนคนอื่น โปรดชี้แจง
หากจะบอกว่าเกี่ยวกับ "กรอบความคิด" เป็นเพียงเลขจำนวนตรรกยะ หรือเป็นเลขจำนวนจริง มันเป็นอย่างไร"

จากที่เคยบอก ผมเป็น ผู้แนะสอน
ประเด็นเรื่องคือ เขาเชิญไปแสดงความคิดเห็น
"การสอนคณิตศาสตร์"

ถกว่า จะวัดผลใด ๆ เราควรคำนึงว่า
เรามีข้อตกลงอะไรกันบ้าง
ผู้ทดสอบเป็นกลุ่มพวกไหน
จะวัดระดับใด เพื่ออะไร ฯลฯ

กลับมาประเด็นเราครับ
ที่ผมนำเสนอไว้คือ

ผู้ตอบโจทย์ ถ้า
ระดับ ม.ต้น เรียนจำนวนตรรกยะ
ระดับ ม.ปลาย เรียนจำนวนจริง
หาก ผู้ตอบโจทย์ระดับ ม.ปลาย วิเคราะห์โจทย์ได้แค่ ระดับ ม.ต้น
เราก็ต้องให้คะแนนแค่นั้น (เมื่อเทียบกับคนอื่น ๆ ในระดับเดียวกัน)
แม้ คำตอบไม่ผิด
ดังที่ผมยกว่า ผู้จ้าง จ้างป.โท ทำงาน เงินเดือนป.โท
แต่ทำงานได้แค่ ป.ตรี
หากไม่ลดเงินเดือน ก็คงให้ออก

พูดคุยกันอีกนะครับ ผิดพลาดอภัยนะครับ
(อภัยด้วย สายตาไม่ดี กดแป้นช้ามาก)
Old 25 มิถุนายน 2015, 10:18

ก็ยังไม่ได้รับคำชี้แจง ว่าทำไมคำตอบของคนที่ 1 ถึงติดอยู่แค่จำนวนตรรกยะ ไม่ไปถึงจำนวนจริงสักที พิจารณาจากอะไร อย่างไรครับ โปรดชี้แจง
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
การแข่งขัน "MATH CONTEST 2010" และ " Science Test 2010 " โรงเรียนเบ็ญจะมะมหาราช อุบลฯ kabinary ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 05 พฤศจิกายน 2010 21:06
"TU" or "MWIT" The jumpers ฟรีสไตล์ 28 26 สิงหาคม 2010 03:47
concept of "degree of freedom" t.B. ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 4 17 กรกฎาคม 2010 00:40
Teach Me "Homothety" The jumpers เรขาคณิต 2 29 พฤศจิกายน 2009 21:33