Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > อสมการ
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 พฤษภาคม 2010, 09:01
Jew's Avatar
Jew Jew ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Jew is on a distinguished road
Default หาค่ามากสุดน้อยสุดครับ

1.จงหาค่ามากสุดของ
$13(\sqrt{x^2-x^4})+9(\sqrt{x^2+x^4})$
$0\leqslant x \leqslant 1$
2.จงหาค่ามากสุดของ
$\frac{a^3+b^3+c^3}{bca}$
$1\leqslant a,b,c \leqslant 2$
3.จงหาค่ามากสุดของ
$\sum_{cyc} \frac{x}{1+x^2}$
x+y+z=1 x,y,z เป็นจัมนวนจริง

02 พฤษภาคม 2010 09:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Jew
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 พฤษภาคม 2010, 10:09
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Jew View Post

1.จงหาค่ามากสุดของ

$13(\sqrt{x^2-x^4})+9(\sqrt{x^2+x^4})$

$0\leqslant x \leqslant 1$

2.จงหาค่ามากสุดของ

$\dfrac{a^3+b^3+c^3}{bca}$

$1\leqslant a,b,c \leqslant 2$

3.จงหาค่ามากสุดของ

$\sum_{cyc} \dfrac{x}{1+x^2}$
x+y+z=1 x,y,z เป็นจำนวนจริง
1. ตอบ 16 ครับ

แต่ถ้าไม่ใช้แคลคูลัสนี่น้ำตาเล็ดเลยครับ ตัวเลขโหดมาก

2. ตอบ $5$ ยังหาวิธีง่ายๆไม่ได้ ต้องใช้แคลคูลัสเข้ามายุ่งด้วยครับ

02 พฤษภาคม 2010 10:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 02 พฤษภาคม 2010, 11:19
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

ข้อสองนี่ทำแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ
Old 02 พฤษภาคม 2010, 12:56
Jew's Avatar
Jew Jew ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Jew is on a distinguished road

ฟังก์ชั้นนูนที่เป็นคู่อันดับแบบค.ห.สาม
คีออะไรครับ
หาอ่านได้จากไหน
ผมเห็นในหนังสือสอวนอ่านแล้วก็ไม่เข้าใจอ่ะครับ
ป.ล.ใช้แคลเป็นแต่ข้อหนึ่งอ่ะครับส่วนข้อสองใช้ไม่เป็นไม่ทราบว่าใช้ยังหรือครับ
ป.ล. อยากทราบเกี่ยวกับ huygens ineq อ่ะครับ

02 พฤษภาคม 2010 13:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Jew
Old 15 พฤษภาคม 2010, 18:27
nut123 nut123 ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

nut123 is on a distinguished road

ปลุกหน่อยครับ
Old 15 พฤษภาคม 2010, 22:15
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ทฤษฎีที่ผมใช้มีอยู่ว่า

ถ้า $f$ เป็นฟังก์ชันที่นิยามบน convex polytope และ $f$ เป็นฟังก์ชันนูนในทุกตัวแปรแล้วจุด

ที่ทำให้เกิดค่าสูงสุดกับค่าต่ำสุดของฟังก์ชันจะอยู่ที่จุดมุม

----------------------------------------------------------------------------

ทฤษฎีบทนี้ถ้าใครได้เรียนกำหนดการเชิงเส้นก็คงพอจะรู้จัก ที่เรากล่าวว่า

ปัญหากำหนดการเชิงเส้นจะมีค่าสูงสุดต่ำสุดอยู่ที่จุดมุมของอาณาบริเวณที่เกิดจากเงื่อนไขบังคับ

ข้อความนี้ก็คือการประยุกต์ทฤษฎีบทนี้โดยตรงครับ เพราะฟังก์ชันเชิงเส้นมันเป็นฟังก์ชันนูนในทุกตัวแปร

ส่วนเงื่อนไขบังคับถ้านำมาสร้างเซตก็จะได้ convex polytope

-----------------------------------------------------------------------------

convex polytope คือ เซตที่เกิดจากการตัดกันของอสมการของระนาบ

ถ้าเป็นหลายมิติเราจะเรียกระนาบเหล่านี้ว่า hyperplane

ระนาบพวกนี้แท้จริงแล้วมันก็คือสมการเส้นตรงที่เรารู้จักนั่นเองครับ

-----------------------------------------------------------------------------

สำหรับโจทย์ข้อนี้ เซต $[1,2]\times [1,2]\times [1,2]$ มันเป็น convex polytope อยู่แล้วล่ะครับ

เพราะมันคือรูปลูกบาศก์ที่เรารู้จักนั่นเอง ถ้าจะให้เขียนเป็นอสมการระนาบมันก็คืออาณาบริเวณที่เกิดจากการตัดกันของอสมการระนาบ

$x\geq 1$

$x\leq 2$

$y\geq 1$

$y\leq 2$

$z\geq 1$

$z\leq 2$

ในสามมิตินั่นเอง

ตัวฟังก์ชันก็เช็คได้ไม่ยากว่าเป็นฟังก์ชันนูน

ดังนั้นค่าสูงสุดต่ำสุดจะเกิดที่จุดมุมเท่านั้น ซึ่งก็เหมือนที่น้อง owlpenguin แสดงให้ดูนั่นแหละครับ
Old 16 พฤษภาคม 2010, 00:00
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

ในที่สุดพี่ Nooonuii ก็อธิบายให้ซักที ทีเเรกก็กะจะเอามาถามเเล้วเเหละครับ เเต่เป็นเเบบลูกบาศก์ 5 มิติเเทน ผมก็งงว่าทำไมค่าสูงสุดของฟังก์ชั่นนูนใน $n$ ตัวเเปรจะต้องเกิดที่จุดยอมมุมของรูปลูกบาศก์ $n$ มิติที่ $2^n$ จุดยอด ไม่ยักจะเกิดเเบบทรงสี่หน้า หรือพวก tetrahedron ทีนี้ก็พอรู้เเล้วครับว่าืทำไมต้องเป็นลูกบาศก์ ตอนนี้อยากถามพี่ Nooonuii ครับว่ากรณีืที่เป็นลูกบาศก์ 5 มิตินี่ เราจะเอาไปเขียนดูค่าสูงสุดในระนาบ 3 มิติ ยังไงอ่ะครับ พอเริ่มจากลูกบาศก์ 3 มิติเเล้วจะเขียนรูปเพิ่มเป็น 4-5 มิติยังน่ะครับ ผมยังนึกภาพไม่ออกเลย
Old 16 พฤษภาคม 2010, 09:50
nut123 nut123 ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

nut123 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ทฤษฎีที่ผมใช้มีอยู่ว่า

ถ้า $f$ เป็นฟังก์ชันที่นิยามบน convex polytope และ $f$ เป็นฟังก์ชันนูนในทุกตัวแปรแล้วจุด

ที่ทำให้เกิดค่าสูงสุดกับค่าต่ำสุดของฟังก์ชันจะอยู่ที่จุดมุม

----------------------------------------------------------------------------

ทฤษฎีบทนี้ถ้าใครได้เรียนกำหนดการเชิงเส้นก็คงพอจะรู้จัก ที่เรากล่าวว่า

ปัญหากำหนดการเชิงเส้นจะมีค่าสูงสุดต่ำสุดอยู่ที่จุดมุมของอาณาบริเวณที่เกิดจากเงื่อนไขบังคับ

ข้อความนี้ก็คือการประยุกต์ทฤษฎีบทนี้โดยตรงครับ เพราะฟังก์ชันเชิงเส้นมันเป็นฟังก์ชันนูนในทุกตัวแปร

ส่วนเงื่อนไขบังคับถ้านำมาสร้างเซตก็จะได้ convex polytope

convex polytope คือ เซตที่เกิดจากการตัดกันของอสมการของระนาบ

ถ้าเป็นหลายมิติเราจะเรียกระนาบเหล่านี้ว่า hyperplane

ระนาบพวกนี้แท้จริงแล้วมันก็คือสมการเส้นตรงที่เรารู้จักนั่นเองครับ

สำหรับโจทย์ข้อนี้ เซต $[1,2]\times [1,2]\times [1,2]$ มันเป็น convex polytope อยู่แล้วล่ะครับ

เพราะมันคือรูปลูกบาศก์ที่เรารู้จักนั่นเอง ถ้าจะให้เขียนเป็นอสมการระนาบมันก็คืออาณาบริเวณที่เกิดจากการตัดกันของอสมการระนาบ

$x\geq 1$

$x\leq 2$

$y\geq 1$

$y\leq 2$

$z\geq 1$

$z\leq 2$

ในสามมิตินั่นเอง

ตัวฟังก์ชันก็เช็คได้ไม่ยากว่าเป็นฟังก์ชันนูน

ดังนั้นค่าสูงสุดต่ำสุดจะเกิดที่จุดมุมเท่านั้น ซึ่งก็เหมือนที่น้อง owlpenguin แสดงให้ดูนั่นแหละครับ
ยังไม่ได้เรียนเลยครับ
พอจะมีหนังสือไหมครับจะได้ศึกษาบทพิสูจน์และตัวอย่างโจทย์ด้วยครับ
รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเกี่ยวกับ convex polytope
และอยากทราบว่ามันเป็นรูปลุกบาศก์ยังไงน่ะครับ
ป.ล. นอกเรื่องหน่อยหนึ่งนะครับอยากทราบว่าใครเคยอ่านหนังสือสือเรื่อง algebraic old and new method บ้างครับ
ไม่ทราบว่าดีรึปล่าวพอดีจะสั่งซื้อครับ

16 พฤษภาคม 2010 09:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nut123
Old 16 พฤษภาคม 2010, 21:29
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

algebraic old and new method ของTitu...มีให้โหลดฟรี...ลองใส่ชื่อหนังสือลงในgoogle
algebraic old and new method+rar....รับรองมีให้โหลดเพียบ
ผมกำลังอ่าน....เป็นหนังสือที่เขาใช้เตรียมตัวสอบแข่งolympaid......ยากไหม เหอะๆหัวผมไม่ค่อยดี อ่านแล้วรู้สึกว่ายากเอาเรื่อง วางไปแล้ว
อีกเล่มที่ผมว่าน่าอ่าน...Secrets in inequalities....มีโหลดฟรีเหมือนกัน
วันนี้เพิ่งไปซื้อหนังสือ โลกของอสมการเล่ม2มาอ่าน ไม่รู้ว่าจะรู้เรื่องไหม ลองดูสักตั้ง
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

16 พฤษภาคม 2010 21:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 17 พฤษภาคม 2010, 00:37
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

คุณหมอกิตติจำผิดหรือเปล่าครับ เล่ม Algebraic inequalities old and new method เขียนโดย Vasile Cirtoaje นะครับ ส่วนของ Titu เล่มคล้ายๆกันน่าจะเป็น Old and new inequalities มากกว่าครับ เพราะผมลอง Search ดูเเล้วไม่เจอจริงๆ เล่ม Algebraic ก็อยากได้มานานเเล้วเหมือนกัน เเต่หา Link โหลดไม่ได้ครับ (เจอเเล้วอย่าลืมเเจกของดีๆนะครับ )
Old 17 พฤษภาคม 2010, 12:36

กิตติ is on a distinguished road

Algebraic inequalities old and new method ....น่าจะใช่ครับ ผมน่าจะจำผิด เพราะเล่มนี้ผมตะลุยหาอ่านของฟรีแล้วไม่เจอจริงๆ ผมคงสับสนกับเล่มที่น้องKeehlzerบอก...รู้สึกว่าจะมีเล่มที่Tituเขียนร่วมกับVasile Cirtoajeหนึ่ง เดี๋ยวลองค้นดูก่อนว่าชื่ออะไรเดี๋ยวบอกชื่อผิดอีก
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

17 พฤษภาคม 2010 12:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 17 พฤษภาคม 2010, 13:15

ผมเพิ่งโหลดเล่มนี้มาอ่านดู...Inequalities:A Mathematical Olympiad Approachของสำนักพิมพ์ Birkhäuser ในเยอรมัน....โหลดมาดูเพราะฟรี.....อ่านได้สิบหน้าแรกแล้วก็ติด...อายุมาก สมองย่อยความรู้ช้ามากๆ
ส่วนเล่มที่TituกับVasileคือเล่มOld and new inequalities ....
เล่มAlgebraic inequalities old and new methodยังหาโหลดไม่ได้ครับ....หายากมากครับ เป็นเล่มในตำนานเสียแล้วมั้งครับ
Old 17 พฤษภาคม 2010, 19:26
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ของผม อ่าน Secret of inequality อยู่ครับ คุณกิตติ ลองหาดูครับ เห็นว่ากระทู้เก่า ๆ มีคนโพสไว้อยู่ หรือถ้าไม่มีก็ใน google
Old 17 พฤษภาคม 2010, 20:27

Secret of inequality...เล่มนี้ที่มีแจกกันเป็นvol.1 เป็นBasic ส่วนvol.2ที่เป็นAdvancedยังไม่มีใครแจก
หนังสือของทางเวียตนามที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์น่าอ่านเยอะ เวปไซด์เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ก็เยอะ...ติดอย่างเดียวเป็นภาษาเวียตนาม
เล่มที่แจกกัน ผมลองอ่านบทแรกๆแล้วน่าสนใจเพราะมีวิธีคิดต่างจากเล่มอื่น
Inequalityนี่ยากเอาเรื่องแค่AM-GMมีเทคนิคคิดเยอะ ผมย่อยช้ามากเลย คงต้องรออีกสามปีมั้งครับกว่าจะเข้าใจ55555
Old 18 พฤษภาคม 2010, 18:15
บัณฑิตฟ้า

ลองหาดูเเล้วครับ จาก Google ใช้คำว่า Inequalities:A Mathematical Olympiad Approach หาดูเเล้วมีเเต่ Link หมดอายุ ไฟล์ถูกลบ ผมโหลดมาเเบบ Bittorrent มี Seeder 2 คน ครึ่งชั่วโมงขึ้นมาได้ 1% โหลดได้ตัวไฟล์จาก Rapidshare เป็น .rar ก็โดน Lock ไฟล์ถามหา Password อีกเเน่ะครับ รบกวนโพส Link ให้หน่อยได้ไหมครับ หรือไม่ก็ขอ Password ก็ได้ (ผมโหลดไฟล์ได้ตัวไฟล์ชื่อว่า Birkhauser.Inequalities.A.Mathematical.Olympiad.Approach.Oct.2009.eBook-ELOHiM.rar เเต่ติด Pass)