Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 19 พฤษภาคม 2010, 20:42
มนุษย์แสนดี's Avatar
มนุษย์แสนดี มนุษย์แสนดี ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

มนุษย์แสนดี is on a distinguished road
Default ถามโจทย์เรื่อง root

$\sqrt{9\sqrt{90\sqrt{900\sqrt{9000\sqrt{...}}}}}$
Old 19 พฤษภาคม 2010, 20:53
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ลองค้นกระทู้เก่าดูหรือยังครับ มีวิธีคิดและคำตอบไว้แล้วครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 พฤษภาคม 2010, 21:31
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ลองค้นกระทู้เก่าดูหรือยังครับ มีวิธีคิดและคำตอบไว้แล้วครับ
ผมว่าหาคำตอบ น่าจะง่ายกว่าการค้นหากระทู้เก่าๆนะครับ ขนาดผมหาเองหลายข้อยังลำบากเลยครับ
เช่น ตอบว่า $9\sqrt{10}$ ง่ายกว่าค้นจริงๆ

แบบว่าวิธีถูก แต่แปลงเป็นเลขยกกำลังแล้วผิด เลยคิดคำตอบผิดครับ
ต้องตอบ 90 ครับ

21 พฤษภาคม 2010 21:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Puriwatt
เหตุผล: คำตอบผิดครับ
Old 19 พฤษภาคม 2010, 22:05
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
ผมว่าหาคำตอบ น่าจะง่ายกว่าการค้นหากระทู้เก่าๆนะครับ ขนาดผมหาเองหลายข้อยังลำบากเลยครับ
เช่น ตอบว่า $9\sqrt{10}$ ง่ายกว่าค้นจริงๆ
ขอวิธีทำด้วยจะขอบคุณมากครับ
Old 19 พฤษภาคม 2010, 22:17
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

คิดได้ 90 อะครับ(ไม่แน่ใจนะครับ)
Old 19 พฤษภาคม 2010, 23:02
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
ผมใช้เวลาค้นประมาณ 15 นาทีก็เจอว่าอยู่ที่นี่ครับ
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=6095

ปล.ครั้งนี้โชคไม่ค่อยดีค้นได้เร็วจัง ถ้าค้นนานกว่านี้ จะทำให้ผมได้ทบทวนความรู้กับได้ความรู้ใหม่อีกเพียบแน่
อันที่จริงที่ผมบอกว่าให้ลองค้นกระทู้เก่าดูนั้น ผมคิดว่าการอ่านกระทู้เก่าๆได้ประโยชน์มากพอควร ดีไม่ดีระหว่างการค้นอาจคิดออกโดยไม่ต้องมีใครแนะก็ได้ จุดประสงค์ของผมคือการหาความรู้จากกระทู้ที่มีมาก่อน ส่วนเรื่องที่จะหาคำตอบจากโจทย์ที่ถามมันเพียงแค่ผลพลอยได้ครับ +555+8e88
Old 21 พฤษภาคม 2010, 21:57
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
คิดได้ 90 อะครับ(ไม่แน่ใจนะครับ)
ถูกแล้วครับ เก่งจริงๆ
คำตอบของผมนะผิดครับแบบว่าเปลี่ยนรูปแล้วตกหล่นไป
Old 21 พฤษภาคม 2010, 22:44
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผมใช้เวลาค้นประมาณ 15 นาทีก็เจอว่าอยู่ที่นี่ครับ
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=6095

ปล.ครั้งนี้โชคไม่ค่อยดีค้นได้เร็วจัง ถ้าค้นนานกว่านี้ จะทำให้ผมได้ทบทวนความรู้กับได้ความรู้ใหม่อีกเพียบแน่
อันที่จริงที่ผมบอกว่าให้ลองค้นกระทู้เก่าดูนั้น ผมคิดว่าการอ่านกระทู้เก่าๆได้ประโยชน์มากพอควร ดีไม่ดีระหว่างการค้นอาจคิดออกโดยไม่ต้องมีใครแนะก็ได้ จุดประสงค์ของผมคือการหาความรู้จากกระทู้ที่มีมาก่อน ส่วนเรื่องที่จะหาคำตอบจากโจทย์ที่ถามมันเพียงแค่ผลพลอยได้ครับ +555+8e88
ขอบคุณ คุณ หยินหยางมากครับที่ค้นกระทู้เก่าให้ ขอบคุณมากครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ค่าตำสุดของ root x ยกกำลังสอง+ y ยกกำลังสอง faa ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 20 07 ธันวาคม 2013 14:35
รวมเรื่องเลขยกกำลังและติดราก(root) meng ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 21 03 กุมภาพันธ์ 2010 18:45
ถอดrootก่อน มาบวกกัน กับบวกกันแล้วค่อยถอดroot banker ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 11 24 มิถุนายน 2009 20:11
เรื่องของ square root ครับ Trigonometric ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 5 25 ธันวาคม 2005 15:56
ช่วยอธิบายเรื่องการถอด Root ให้หน่อยได้ไม๊ค่ะ พรรณราย - เฟิร์ส ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 4 24 พฤศจิกายน 2004 11:33